Kế toán phải nói với sếp thế nào để sếp hiểu và mua phần mềm

• Thread starter lemanhtien
  • Ngày gửi
L

lemanhtien

Guest
22/5/04
101
0
0
43
HN
Truy cập trang
Mình không hiểu tâm lý Giám đốc. Vì xếp bận việc mà cũng không biết phần mềm kế toán là gì. Vậy phải nói sao để giám đốc hiểu và quyết định mua phần mềm. Các bạn cho ý kiến đóng góp nhé. Nhất là những người đã từng đi thuyết phục giám đốc mua phần mềm. Cám ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Nói thế này thử xem:
- Công việc quá lớn ---> Phải theo dõi chi tiết ------> báo cáo quản trị phải làm nhiều (1)
- Nhân viên ít ----> Tiến độ công việc không đảm bảo (2)
Từ (1) và (2) ===> nên mua phần mềm

B

BANTAMTINH01

Guest
30/9/05
18
0
0
Saigon
Thuyết phục lãnh đạo mua phần mềm

Xin góp ý với bạn như sau:
Tâm lý chung của một số lãnh đạo là không muốn ứng dụng phần mềm kế toán trong công tác kế toán là do sợ số liệu tài chính kế toán bị thể hiện quá rõ ràng sẽ không có lợi cho bản thân công ty. Nhưng đây là quan điểm không được chính xác. Trước hết bạn phải nêu được các lợi ích khi áp dụng ghi chép kế toán bằng phần mềm kế toán, chẳng hạn:
- Phần mềm któan giúp cho kế toán tiết kiệm được rất nhiều thời gian trong việc ghi chép sổ sách kế toán, do đó kế toán sẽ có nhiều thời gian hơn trong công tác kế toán quản trị, theo dõi kịp thời tình hình công nợ, tình hình hàng tồn kho, hoàn thiện về mặt chứng từ kế toán, ...
- Dễ phát hiện ra các sai sót, không cân đối trong kế toán.
- Cung cấp các thông tin tài chính ở bất cứ thời điểm nào mà lãnh đạo muốn biết để phục vụ cho hoạt động SXKD.
- ...
và còn rất nhiều lợi ích khác nữa khi ứng dụng phần mềm trong công tác kế toán. Bạn có thể trình bày với lãnh đạo biết hiện nay hầu hết các doanh nghiệp đều đã ứng dụng công nghệ thông tin cho công tác kế toán, và phần quan trọng nữa bạn phải đề cập với lãnh đạo là phần chi phí mua phần mềm hiện nay không quá tốn kém như trước đây (nhiều lãnh đạo sợ tốn kém nên không muốn đầu tư).
Chúc bạn thành công.

C

conquytrungdu

Sơ cấp
1/12/04
43
0
6
43
PT
cố gắng hẹn sếp gặp một cty phần mềm và để họ thuyết phục hộ.. hì
kế này hay đấy bạn ạ vì cty phần mềm họ tiếp thị chuyên nghiệp rồi mà.

L

lemanhtien

Guest
22/5/04
101
0
0
43
HN
Truy cập trang
Chào Bác conquytrungdu thường gặp xếp bác nói thế nào. Chỉ cho em ít kinh nghiệm đi

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear lemanhtien,
----------------
Không ai có tài thuyết phục bằng người triển khai và cung phần mềm kế toán! Bạn hãy đóng vai trò của họ để nói với "xếp" mà xem.
Theo mình thì vấn đề là phần mềm mà Sếp chấp nhận mua hiệu quả ra sao và được Sếp chấp nhận trong thời gian bao lâu. Nghĩa là vấn đề ở phần mềm, chứ không phải ở Sếp, bạn khảo sát kỹ để giới thiệu cho sếp kẻo sau này bị mắng!:friend:

C

conquytrungdu

Sơ cấp
1/12/04
43
0
6
43
PT
to Lemanhtien:
khoai quá nhỉ vì nvkd phần mềm nói ở vị thế khác hoàn toàn với nv của chính cty đó nói với gđ.
vả lài tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể (đặc thù hoạt đông, mong muốn của người tiếp chuyện, tính cách, ..cả thời tiết nữa) mà có cách nói chuyện khác nhau.
vụ này bạn hỏi hơi khó, để trả lời thì bó tay.. hì.. mong mọi người góp ý

omargiaochu

omargiaochu

Guest
17/5/05
430
0
16
Viet Nam
www.sisvn.com
conquytrungdu nói:
to Lemanhtien:
khoai quá nhỉ vì nvkd phần mềm nói ở vị thế khác hoàn toàn với nv của chính cty đó nói với gđ.
vả lài tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể (đặc thù hoạt đông, mong muốn của người tiếp chuyện, tính cách, ..cả thời tiết nữa) mà có cách nói chuyện khác nhau.
vụ này bạn hỏi hơi khó, để trả lời thì bó tay.. hì.. mong mọi người góp ý

Theo mình bạn nên phân tích cho xếp biêt sự khác nhau giữa kế toán tay và kế toán máy. Bạn hãy liên lạc với mình qua mail : giaochuomar@yahoo.com mình sẽ cung cấp cho bạn 1 bản phân tích và so sánh rõ ràng giữa KT tay và KT máy.

L

lemanhtien

Guest
22/5/04
101
0
0
43
HN
Truy cập trang
Cám ơn các bác em chỉ muốn hỏi mong muốn sây kín nhất của các sếp khi mua phần mềm là gì về vấn đề tài chính ý mà và vấn đề quản lý người kế toán.Hi.Cám ơn các bác quan tâm

A

aeiou

Guest
29/9/05
4
0
0
47
Hanoi
Làm cho sổ sách rối tung rối mù lên. Ông í không mua mới lạ.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
aeiou: Chưa chắc ! Mình nghĩ đối với nhiều sếp hiện nay ý nghĩ đầu tiên trong trường hợp sổ sách rối tung rối mù là tuyển kế toán khác.

levanton

levanton

Cao cấp
HaiTam nói:
aeiou: Chưa chắc ! Mình nghĩ đối với nhiều sếp hiện nay ý nghĩ đầu tiên trong trường hợp sổ sách rối tung rối mù là tuyển kế toán khác.
Đúng như HaiTâm nói, mình làm kế toán mà sổ sách rối tung, rồi khi kiểm tra bị xuất toán, truy thu là điều tối kỵ. Mình phải làm sao để sếp tin cậy hoàn toàn. Từ công việc làm kế toán viết tay mà hoàn chỉnh, mình đề nghị mua phần mềm có nhiều lý do hoàn toàn thật và chính đáng thì sếp sẽ ủng hộ. Những lý do mà sếp sẽ quan tâm ủng hộ là:
- Việc hiện đại hóa, tin học hóa công tác quản lý và kế tóan
- Khỏi mất thời gian, bởi tính chuyên nghiệp của các công ty viết phần mềm
- Truy tìm dễ dàng số liệu, bảo sếp muốn có số liệu bất cứ lúc nào, kể cả khi KTT đi vắng cũng có ngay số liệu, nhất là số liệu công nợ phải thu và hàng tồn kho
- Bạn tìm cách nói sao cho sếp hiểu:" sếp muốn sồ liệu công khai minh bạch (ít nhất là giữa sếp và KTT) hay là sếp muốn nhận thông tin số liệu từ KTT mà vẫn bán tin bán nghi?"
Nếu hiểu được các vấn đề trên, sếp sẽ chỉ đạo mua và sử dụng phần mềm kế toán. Việc còn lại là lựa chọn phần mềm phù hợp

A

aeiou

Guest
29/9/05
4
0
0
47
Hanoi
Thật ra không khó nếu thuyết phục ông sếp mua một phần mềm kế toán. Có điều là bảo ông ý mua phần mềm nào. Phần mềm phải chặt và chuẩn. Công ty mình trước mua 1 phần mềm rồi. Nhưng không dùng được do có quá nhiều lỗi kế toán không quản lý được, ví dụ như phân quyền, xóa sửa phiếu, tồn kho ... bây giờ phải kiếm phần mềm khác. Tốt nhất nên chọn phần mềm thật kỹ sẽ giảm được rắc rối phiền hà và chi phí về sau.
Có phần mềm kế toán ông sếp kiểm tra số liệu nhanh hơn, kế toán làm việc cho ông ý cũng đỡ vất vả hơn nên công việc hiệu quả hơn và yêu mến sếp hơn.

tonbatuong

tonbatuong

Trung cấp
10/10/03
70
0
8
An giang
Xếp QD hiện nay ông nào cũng hiện đại hóa cơ quan các bạn đừng lo cứ mạnh dạn đề xuất nhằm cạnh tranh về báo cáo, thống kê,...với các đối tác. Xếp DN VVN hơi khó thuyết phục nhưng phải giới thiệu xếp chỗ đối tác nào đã trang bị rồi để so sánh với mình xem phong cách làm ăn và xử lý công việc số liệu sẽ rỏ ai hơn ai...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA