Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp đồng lao động

• Thread starter letrangducminh
  • Ngày gửi
L

letrangducminh

Sơ cấp
15/5/13
25
0
6
40
dong tho - TP Thanh Hoa
Lại phiền đến các bạn rùi?
Mình làm kế toán lâu nhưng lại không hay đụng đến các văn bản pháp luật, hay nói đúng hơn là chưa nắm rõ về luật kế toán nhiều lắm. giờ mình mới chính thức nhận việc nên có vấn đề này kính nhờ tất cả anh chị giúp đỡ nhé!
Hiện công ty mình chủ yếu là lái xe, nhưng ko đóng BHXH cho nhân viên tất cả. Vậy những TH không đóng BHXH mình làm hợp đồng 3 tháng một lần có được không? hết 3 tháng mình lại ký lại hợp đồng, cứ liên tiếp như vậy liệu có ổn không? Rất mong nhận được sự trợ giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Hợp đồng lao động

Lại phiền đến các bạn rùi?
Mình làm kế toán lâu nhưng lại không hay đụng đến các văn bản pháp luật, hay nói đúng hơn là chưa nắm rõ về luật kế toán nhiều lắm. giờ mình mới chính thức nhận việc nên có vấn đề này kính nhờ tất cả anh chị giúp đỡ nhé!
Hiện công ty mình chủ yếu là lái xe, nhưng ko đóng BHXH cho nhân viên tất cả. Vậy những TH không đóng BHXH mình làm hợp đồng 3 tháng một lần có được không? hết 3 tháng mình lại ký lại hợp đồng, cứ liên tiếp như vậy liệu có ổn không? Rất mong nhận được sự trợ giúp
Bộ Luật lao dộng
Điều 26
Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.
Điều 27
1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;
c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà
thời hạn dưới một năm.
2- Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ một năm trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

H

HuyenVM01

Sơ cấp
12/12/13
26
0
0
Hà Nội

Mình nghĩ như thế không ổn đâu, theo luật thì là không đúng rồi

L

letrangducminh

Sơ cấp
15/5/13
25
0
6
40
dong tho - TP Thanh Hoa

Mình nghĩ như thế không ổn đâu, theo luật thì là không đúng rồi
Vậy theo bạn thì mình phải làm thế nào? hay mình định cho lái xe làm hết 3 tháng lại nghỉ 1 thời gian rồi ký hợp đồng tiếp có được không? và cứ như vậy mình sẽ đảo các lái xe như thế? Mình biết so với luật lao động thì sai nhưng vì lái xe bên mình không cố định chỉ được 1 -3 năm thôi. Nên mình ko đóng BHXH cho lái xe được vì vậy nên ko biết xử lý thế nào cho hợp lý để ko bị thuế pạt

K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng

Vậy theo bạn thì mình phải làm thế nào? hay mình định cho lái xe làm hết 3 tháng lại nghỉ 1 thời gian rồi ký hợp đồng tiếp có được không? và cứ như vậy mình sẽ đảo các lái xe như thế? Mình biết so với luật lao động thì sai nhưng vì lái xe bên mình không cố định chỉ được 1 -3 năm thôi. Nên mình ko đóng BHXH cho lái xe được vì vậy nên ko biết xử lý thế nào cho hợp lý để ko bị thuế pạt
Mình cũng đang gặp trường hợp như bạn. Những người tham gia BHXH mình sẽ làm hợp đồng lao động bình thường. Còn những nhân viên không đóng BHXH mình sẽ ký hợp đồng 3tháng giống như bạn nói, nghỉ một thời gian rồi ký hợp đồng tiếp. Như thế mình sẽ tránh không đóng BHXH, nhưng lại vướn thuế TNCN. Để không phải đóng thuế TNCN thì mình phải có:
- Bản cam kết làm việc một nơi của người lao động;
- Số tiền luơng < 2 triệu / 1 lần trả thu nhập. 1 lần có thể là 1 tuần, 1 tháng...
- Đăng ký mã số thuế tncn cho những nhân viên đó. Hichic! đủ thứ...

N

nguyennguyen2791

Sơ cấp
13/1/14
22
0
0
32
Hà Nội

Theo luật thì bạn sai rùi

K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng
M

mobinh

Sơ cấp
11/3/10
4
0
0
37
tphcm

Mọi người ơi em cũng vướng vụ này, đang lăn tăn quá, mà công ty em đông lắm chứ hok phải có 1 hoặc vài trường hợp, bảo hiểm chỉ đóng được 2/3 thôi, mọi người giúp em về vụ hợp đồng này với .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA