Mỗi tuần một chuyên đề

Điều chỉnh giá vốn hàng NK khi hải quan tăng thuế nhập khẩu

• Thread starter truong phat2009
  • Ngày gửi
truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh
công ty em nhập khẩu lô hàng USB, lúc làm tờ khai áp thuế NK là 0%, hải quan k chịu bắt đi PTPL, giờ HQ áp thuế 5%. Nếu tính lại giá vốn với mức thuế 5% thì các hóa đơn đã xuất bán sẽ lỗ, có cách nào né không nhỉ

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BiDIT

Trung cấp
16/5/09
87
1
8
Hanoi
timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
Ðề: Hải quan tăng thuế nhập khẩu

công ty em nhập khẩu lô hàng USB, lúc làm tờ khai áp thuế NK là 0%, hải quan k chịu bắt đi PTPL, giờ HQ áp thuế 5%. Nếu tính lại giá vốn với mức thuế 5% thì các hóa đơn đã xuất bán sẽ lỗ, có cách nào né không nhỉ

Lên Hải quan làm thủ tục "Sửa đổi, bổ sung TK HQ" với đơn giá nhập mới có tính thêm 5%.

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

Hàng đã đi PTPL chưa bạn. Mình có kết quả PTPL cho bạn này: http://vnexim.com.vn/forum/bai-viet/11387-Ket-qua-phan-tich-phan-loai-the-nho-USB-flash-
Thuế mặt hàng USB chỉ 0% thôi. HQ nào lại áp 5% của bạn thì bạn cứ cho đi PTPL xem thế nào.
Hoặc bạn tham khảo mã trên www.hssearch.net cũng được

Có kết quả PTPL rồi, vẫn bị áp 5% bạn ơi, bạn xem jup mình có đúng k, mình cũng k rành, mã HS là 85235111

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Có kết quả PTPL rồi, vẫn bị áp 5% bạn ơi, bạn xem jup mình có đúng k, mình cũng k rành, mã HS là 85235111

Vụ thuế suất nhập khẩu USB này ... đành chịu phép "trời kêu ai nấy dạ" ... cở FPT còn phải chết nè ...
http://nld.com.vn/20120412112929728p1234c1235/mot-mat-hang-ba-kieu-ap-thue-doanh-nghiep-kho.htm
...
Không chỉ Viettel gặp vướng mắc trên, mặt hàng ổ lưu trữ USB (thanh nhớ ngoài USB) của Công ty TNHH Phân phối FPT cũng chịu chung số phận với việc được áp theo 2 mã số thuế nhập khẩu khác nhau.

Cục Hải quan Hà Nội áp mã 8523.51.10.00 (tương đương mức thuế suất 0%) cho mặt hàng này, nhưng Đoàn kiểm tra (Tổng cục Hải quan) lại yêu cầu áp mã 8523.51.30.00 (tương đương mức thuế suất 5%).

Trước rắc rối này, Công ty TNHH Phân phối FPT đã gửi công văn kiến nghị Cục Hải quan Hà Nội với lý lẽ rằng, mặc dù có rất nhiều thiết bị sử dụng cổng giao tiếp USB và có thể truy cập ổ lưu trữ USB, nhưng chức năng sử dụng cho máy tính vẫn là chức năng chính của thanh nhớ USB.

Như vậy, ngay cả cơ quan hải quan cũng chưa có sự thống nhất về việc áp mã số thuế đối với mặt hàng thanh nhớ ngoài USB và thẻ nhớ Micro SD. Điều này không chỉ làm ảnh hưởng đến thời gian nhập khẩu hàng của doanh nghiệp, mà còn liên quan đến việc truy thu thuế nhập khẩu. Điển hình là mới đây, Tổng cục Hải quan đã gửi văn bản nhắc nhở Công ty cổ phần FPT về việc nợ đọng 13,3 tỷ đồng tiền thuế nhập khẩu mặt hàng thẻ nhớ.
Phải tính lại giá vốn thôi, lỗ với số đã bán đành chấp nhận vậy.
Tham khảo thêm Công văn 5823/BTC-CST, ngày 05/11/2010 về việc hạch toán thuế NK truy thu.

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

Vụ thuế suất nhập khẩu USB này ... đành chịu phép "trời kêu ai nấy dạ" ... cở FPT còn phải chết nè ...

Phải tính lại giá vốn thôi, lỗ với số đã bán đành chấp nhận vậy.
Tham khảo thêm Công văn 5823/BTC-CST, ngày 05/11/2010 về việc hạch toán thuế NK truy thu.

Dạ, công ty em cũng bị y như vậy , lô đầu thì 0% lô sau 5%, chắc giờ trở đi là 5% luôn, cứ lỗ kiểu này k bit giải trình sao với thuế nữa

C

cuctacuctac

Sơ cấp
14/12/11
21
0
0
42
thai binh
Re: Hải quan tăng thuế nhập khẩu

Mình có thế giải thích với thuế là hợp đồng ký với khách hàng từ trước khi nhập lô hàng về, nhưng khi nhập về do tỷ giá ngoại tệ thay đổi, nên làm giá vốn bị tăng lên, do điều kiện khách quan thôi và phần thiệt vẫn thuộc về doanh nghiệp mình.Bạn xem thế có được không?

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh
Ðề: Re: Hải quan tăng thuế nhập khẩu

Mình có thế giải thích với thuế là hợp đồng ký với khách hàng từ trước khi nhập lô hàng về, nhưng khi nhập về do tỷ giá ngoại tệ thay đổi, nên làm giá vốn bị tăng lên, do điều kiện khách quan thôi và phần thiệt vẫn thuộc về doanh nghiệp mình.Bạn xem thế có được không?

Cám ơn bạn, biết là thuế không có quyền áp giá bán cho DN, nhưng cũng nhũng nhiễu lắm, nên mình rất ngại xuất bán lỗ,

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Bạn có cơ sở để chứng minh lý do vì sao bạn bán lỗ là được thôi mà.
Bây giờ biết là thuế tăng lên thành 5% thì bạn cần xem xét điều chỉnh giá bán cho phù hợp. Việc này cty bạn có thể chủ động làm được mà. Chỉ khi nào bạn đã biết thuế tăng --> giá vốn tăng nhưng vẫn chủ động bán lỗ thì khi ấy mới không biết phải giải thích thế nào với thuế thôi.
Good luck

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

Bạn có cơ sở để chứng minh lý do vì sao bạn bán lỗ là được thôi mà.
Bây giờ biết là thuế tăng lên thành 5% thì bạn cần xem xét điều chỉnh giá bán cho phù hợp. Việc này cty bạn có thể chủ động làm được mà. Chỉ khi nào bạn đã biết thuế tăng --> giá vốn tăng nhưng vẫn chủ động bán lỗ thì khi ấy mới không biết phải giải thích thế nào với thuế thôi.
Good luck

Lúc đầu thuế 0%, sau lô hàng này rồi mới biết tăng lên 5%, làm sao chủ động được :023:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Có lẽ bạn chưa hiểu ý mình nhỉ. Tóm lại như thế này nhé
Lô hàng đầu bạn khai 0% thuế và thông quan đem về xuất hoá đơn bán rồi đấy có bị truy thu thuế NK hay không? hay chỉ bị tính thuế 5% cho lô hàng thứ 2 trở đi.
Nếu lô đầu bị truy thi thì chuyện giá vốn có thể cao hơn giá bán là chấp nhận được.
Nêu lô hàng thứ 2 trở đi đã biết thuế tăng nhưng vẫn giữ nguyên giá bán dẫn đến lỗ là không chấp nhận được (trừ trường hợp phải thực hiện hợp đồng đã ký bán cho khách hàng mà không thể tăng giá lê được). Vì sẽ bị hỏi kinh doanh mà lỗ thì kinh doanh làm gì?
Hy vọng giải tỏa được khúc mắc của bạn.

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Bên mình bị hoài. Mặt hàng Xơ thủy tinh dùng trong cách âm cách nhiệt của mình, lúc đầu áp thuế 3%, sau tăng lên 5%. nhập và bán hết đã 2 năm. h bị truy thu mặc hàng đó lên 10%. Coi như là lỗ chỏng gọng rồi, hiii. Mấy lô đã bán thì ko nói, mấy lô chưa bán, mình điều chỉnh tăng giá vốn, nhưng giá bán ko thay đổi, dẫn đến giá vốn lớn hơn. Bữa quyết toán, Thuế liệt hết mấy HĐ đó ra, điều chỉnh giá bán ngang giá vốn, làm lợi nhuận tăng gần cả tỉ rồi bắt giải trình búa xua. May mà gỡ gạc được chút xíu nhưng vẫn bị đóng thuế thêm. Đối với trường hợp tăng thuế suất này vẫn giải trình với Thuế được mà, vì lúc ký hợp đồng đâu biết là sau này sẽ tăng thuế suất đâu. Bữa mình giải trình như thế vẫn qua trót lọt, hiii

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

Bên mình bị hoài. Mặt hàng Xơ thủy tinh dùng trong cách âm cách nhiệt của mình, lúc đầu áp thuế 3%, sau tăng lên 5%. nhập và bán hết đã 2 năm. h bị truy thu mặc hàng đó lên 10%. Coi như là lỗ chỏng gọng rồi, hiii. Mấy lô đã bán thì ko nói, mấy lô chưa bán, mình điều chỉnh tăng giá vốn, nhưng giá bán ko thay đổi, dẫn đến giá vốn lớn hơn. Bữa quyết toán, Thuế liệt hết mấy HĐ đó ra, điều chỉnh giá bán ngang giá vốn, làm lợi nhuận tăng gần cả tỉ rồi bắt giải trình búa xua. May mà gỡ gạc được chút xíu nhưng vẫn bị đóng thuế thêm. Đối với trường hợp tăng thuế suất này vẫn giải trình với Thuế được mà, vì lúc ký hợp đồng đâu biết là sau này sẽ tăng thuế suất đâu. Bữa mình giải trình như thế vẫn qua trót lọt, hiii

Mặt hàng USB, Loa nghe nhạc của mình cũng bị y như bạn, từ 0% lên 5% từ 20% lên 25% xuất bán hết rồi, giờ tính lại giá vốn, lỗ sặc sụa, mai mốt quyết toán thế nào cũng ôm được một mớ thuế, bạn quyết toán ở chi cục quận mấy, dễ k

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA