Đóng BHYT, BHTN có phải là bắt buộc

• Thread starter leokids
  • Ngày gửi
Cả nhà ơi,
Em sắp đi đăng ký thang bảng lương và các khoản trích theo lương.
Anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi khi đóng BHXH
1. Nhất thiết ( bắt buộc ) đóng BHYT và BHTN không?
2. Doanh nghiệp được phép đóng hoặc không.

Và em thấy có xếp hạng doanh nghiệp I, II, III. Xếp hạng này dựa nào đâu? công ty em là công ty cổ phần mới thành lập thì được xếp hạng mấy. Em tìm kiếm tài liệu mà chưa có câu trả lời
Cả nhà giúp em nhé.

Cảm ơn cả nhà. :X

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Ðề: Đóng BHYT, BHTN có phải là bắt buộc

Đóng BHXH, BHYT là bắt buộc đấy bạn à, khi đóng trễ sẽ bị phạt 0,5%/ 1ngày. chào bạn.

Đóng BHXH, BHYT là bắt buộc đấy bạn à, khi đóng trễ sẽ bị phạt 0,5%/ 1ngày. chào bạn.
Bạn nhầm lãi phạt nộp chậm rồi.
Lãi phạt nộp chậm BHXH: Từ tháng 01/01/2012 là: 1,183%/tháng (14,2%/năm)
Lãi phạt nộp chậm BHYT: Từ tháng 11/2010 là: 0,75%/tháng (9%/năm)

Tham khảo thêm tại link này bạn nhé http://www.bhxhtphcm.gov.vn/Page.aspx?PageId=364

D

doxuanquang

Sơ cấp
8/11/05
24
3
3
51
123langyen-HBT-HNoi

Đã đóng BHXH thì cũng phải đóng cả BHYT và BHTN

- Doanh nghiệp hạng I, II, III chỉ dùng cho các doanh nghiệp nhà nước ( Cổ phần nhưng có vốn NN để tính lương cho các bộ máy quản lý)

Thân chào

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

Công ty mình là công ty 100 vốn nước ngoài thì hạng mục nào? cho mình thông tư nhé. thanks

- Doanh nghiệp hạng I, II, III chỉ dùng cho các doanh nghiệp nhà nước ( Cổ phần nhưng có vốn NN để tính lương cho các bộ máy quản lý)

Thân chào

H

huong2008

Guest
12/3/08
47
0
6
hà nội

Thân chào

công ty 100% vốn Nước ngoài thì quan tâm hạng mục làm gì hả bạn? Công ty có trên 10 lao động đóng Bảo hiểm thì phải đóng cả bảo hiểm xã hôi, y tế và thất nghiệp nhé. Cứ hợp đồng LĐ kí từ 3 tháng trở lên là fải đóng bảo hiểm, trừ trường hợp người lao động đồng thời có kí hợp đồng với cty khác có đóng bảo hiểm rồi thì sẽ thoả thuận với người LĐ xem đóng ở bên nào thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA