Hóa Đơn GTGT khi doanh doanh nghiệp bán đất

• Thread starter bunbohue1804
  • Ngày gửi
B

bunbohue1804

Guest
25/5/12
69
2
8
34
huế
Em có vấn đề này cần tham khảo các anh, chị:
Công ty em bán(chuyển quyền sử dụng) đất thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp, thì có cần ghi HĐ GTGT hay không, và ghi như thế nào?
Em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Hóa Đơn GTGT khi doanh doanh nghiệp bán đất

Công ty em bán(chuyển quyền sử dụng) đất thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp, thì có cần ghi HĐ GTGT hay không, và ghi như thế nào?
Em cám ơn!
Bạn phải xác định rõ chuyển quyền sử dụng đất? hay bán đất ( Bán thì đất thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp nên vừa chuyển quyền sử dụng và quyền sở hữu đất ). Khi DN chuyển quyền sử dụng hay bán đất đều phải xuất hóa đơn.
- Chuyển quyền sử dụng đất thì thuộc đối tượng không chịu thuế nên phần thuế bạn không ghi gạch bỏ.
- Bán đất thì chịu thuế GTGT 10%.
thân!

• Like
Reactions: Thanh2704
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Em cám ơn!

Thông tư 06/2012/TT-BTC quy định như sau:
Tại điều 4: đối tượng không chịu thuế: Chuyển quyền sử dụng đất.
Tại Chương II, điều 7, mục 9:

9. Đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, giá tính thuế là giá chuyển nhượng bất động sản trừ (-) giá đất được trừ để tính thuế GTGT.
a) Giá đất được trừ để tính thuế GTGT được quy định cụ thể như sau:
a.1) Đối với trường hợp được Nhà nước giao đất để đầu tư cơ sở hạ tầng xây dựng nhà để bán, giá đất được trừ để tính thuế GTGT bao gồm tiền sử dụng đất phải nộp ngân sách nhà nước (không kể tiền sử dụng đất được miễn, giảm) và chi phí bồi thường, giải phóng mặt bằng theo quy định pháp luật;

Ví dụ 25: Năm 2011 Công ty kinh doanh bất động sản A được Nhà nước giao đất để đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng xây dựng nhà để bán. Tiền sử dụng đất phải nộp (chưa trừ tiền sử dụng đất được miễn giảm, chưa trừ chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng theo phương án được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt) là 30 tỷ đồng. Dự án được giảm 20% số tiền sử dụng đất phải nộp.
Số tiền bồi thường, giải phóng mặt bằng theo phương án đã được duyệt là 15 tỷ đồng.
Tổng giá trị đất được trừ được xác định như sau:
- Tiền sử dụng đất được miễn giảm là: 30 tỷ x 20% = 6 tỷ (đồng);
- Tiền sử dụng đất phải nộp ngân sách nhà nước (không kể tiền sử dụng đất được miễn, giảm) là: 30 tỷ - 6 tỷ - 15 tỷ = 9 tỷ (đồng);
- Tổng giá đất được trừ để tính thuế GTGT bao gồm tiền sử dụng đất phải nộp ngân sách nhà nước (không kể tiền sử dụng đất được miễn, giảm) và chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng là: 9 tỷ + 15 tỷ = 24 tỷ (đồng). Tổng giá đất được trừ được phân bổ cho số m2 đất được phép kinh doanh.
Cty bạn thuộc trường hợp này.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ

Bạn phải xác định rõ chuyển quyền sử dụng đất? hay bán đất ( Bán thì đất thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp nên vừa chuyển quyền sử dụng và quyền sở hữu đất ). Khi DN chuyển quyền sử dụng hay bán đất đều phải xuất hóa đơn.
- Chuyển quyền sử dụng đất thì thuộc đối tượng không chịu thuế nên phần thuế bạn không ghi gạch bỏ.
thân!
Bạn cho mình hỏi rỏ hơn về : chuyển quyền sử dụng đất và bán đất : hai cụm từ này hình như là một.

Em cám ơn!

Bạn có thể xem lại tình hình cụ thể tại doanh nghiệp của bạn. Nếu QSDĐ là tài sản của Cty bạn thì chuyển QSDĐ là đối tượng ko chịu thuế GTGT. TH QSDĐ là hàng hoá (đầu tư dự án để bán lại) thi áp dụng theo hướng dẫn của valetine1011 .

Sửa lần cuối:
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Bạn cho mình hỏi rỏ hơn về : chuyển quyền sử dụng đất và bán đất : hai cụm từ này hình như là một.

Hai cụm từ này khác nhau hoàn toàn.
Luật đất đai của mình trái ngược với Bộ luật dân sự 2005 quy định về Quyền sở hữu tại điều 164
"Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật. Chủ sở hữu là cá nhân, pháp nhân...", tức là khi tôi bỏ tiền ra để mua tài sản thì tôi có quyền chiếm hữu, định đoạt (tôi muốn tài sản đó tồn tại thì tồn tại, tôi muốn tiêu hủy tài sản đó thì tôi tiêu hủy) tài sản của mình.
Nhưng nước mình lại nghĩ ra thêm được cái Quyền mới đó là Sở hữu quyền sử dụng đất :004: tức là đất đai là của nhà nước, người dân chỉ có quyền sở hữu quyền sử dụng đất, nó tách riêng với quyền sở hữu đất.
Vì thế khi bán đất nó sẽ bao gồm Chuyển quyền sử dụng đất và Giá trị sử dụng đất. Như thế ở đây, cái Chuyển quyền sử dụng đất không chịu thuế.

V

vuthuytien

Guest
15/9/11
1
0
1
hà nội
Em có câu hỏi nhờ các cao nhân tư vấn giúp ạ:
Công ty em đầu tư 1 dự án để mở rộng nhà máy. Tuy nhiên khi dự án hoàn thành, cty em có đối tác muốn hợp tác kinh doanh, nên đã thành lập 1 công ty mới để hoạt động tại dự án này, tỷ lệ góp vốn Cty em 40%, đối tác 60%.
Số tài sản đã đầu tư tại dự án này: Cty em sẽ xuất hóa đơn VAT bán cho công ty mới thành lập

Riêng phần GT đền bù GP mặt bằng thì sẽ xuất hóa đơn như thế nào? có được tính là gtri chuyển nhượng QSD đất không ạ? GT BTGP mặt bằng là 20 tỷ, cty em thỏa thuận bán là 24 tỷ,
Đất dự án đã được cấp GCN QSD đất cho công ty em, và hiện tại đã có cvan trả lại đất dự án và cấp lại cho DN mới rồi ạ.
Ai đó giúp em với ạ..........TKS

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Em có câu hỏi nhờ các cao nhân tư vấn giúp ạ:
Công ty em đầu tư 1 dự án để mở rộng nhà máy. Tuy nhiên khi dự án hoàn thành, cty em có đối tác muốn hợp tác kinh doanh, nên đã thành lập 1 công ty mới để hoạt động tại dự án này, tỷ lệ góp vốn Cty em 40%, đối tác 60%.
Số tài sản đã đầu tư tại dự án này: Cty em sẽ xuất hóa đơn VAT bán cho công ty mới thành lập

Riêng phần GT đền bù GP mặt bằng thì sẽ xuất hóa đơn như thế nào? có được tính là gtri chuyển nhượng QSD đất không ạ? GT BTGP mặt bằng là 20 tỷ, cty em thỏa thuận bán là 24 tỷ,
Đất dự án đã được cấp GCN QSD đất cho công ty em, và hiện tại đã có cvan trả lại đất dự án và cấp lại cho DN mới rồi ạ.
Ai đó giúp em với ạ..........TKS
Không hiểu. Có phải là Cty bạn đầu tư nhà máy mới, đã xây xong hết 40 tỉ. Nhưng trước khi đưa vào sử dụng thì có 1 đối tác muốn liên doanh tỉ lệ 60 40, tức là bên đối tác sẽ góp vốn thêm 60 tỉ nữa?

Sửa lần cuối:
T

Thanh2704

Sơ cấp
24/5/16
25
7
3
32

thân!
Bác Thức cho em hỏi trường hợp công ty em Có thuê đất của nhà nước trả trước 01 lần, QSDĐ là tên của công ty em tức thuộc tài sản của Cty, Giá ban đầu của lô đất là 11,5 tỷ Công ty em bán giá 41 tỷ thì xuất hoá đơn như nào ạh?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA