DN chế xuất có kê khai thuế GTGT & báo cáo tình hình sử dụng HĐ không?

• Thread starter Trần Thị nguyệt
  • Ngày gửi
Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
Các anh chị ơi, em có 2 vấn đề thắc mắc muốn được giúp đỡ. Thứ nhất, là doanh nghiệp chế xuất thì thuế GTGT đầu vào là 0% và hàng tháng không cần khai báo thuế GTGT đầu vào phải không? (mặc dù một số mặt hàng dịch vụ vẫn chịu thuế 5% hoặc 10%)
thứ 2 là nếu không đi khai báo thuế GTGT thì tình hình sử dụng hóa đơn có phải là mình vẫn khai báo bình thường không? Vì mới đi làm nên em rất lúng túng trong mọi vấn đề, rất mong các anh chị chỉ giúp!:error:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trần Thị nguyệt nói:
Các anh chị ơi, em có 2 vấn đề thắc mắc muốn được giúp đỡ. Thứ nhất, là doanh nghiệp chế xuất thì thuế GTGT đầu vào là 0% và hàng tháng không cần khai báo thuế GTGT đầu vào phải không? (mặc dù một số mặt hàng dịch vụ vẫn chịu thuế 5% hoặc 10%)
Hàng hóa của DN chế xuất xuất khẩu ra nước ngoài hoặc bán cho DN chế xuất khác sẽ không chịu thuế GTGT nhưng các hóa đơn GTGT mua vào vẫn phải kê khai vào bảng kê 03/GTGT (nhưng không được khấu trừ thuế), nếu không vì mục đích thu thuế thì cũng vì mục đích quản lý hóa đơn.

Trần Thị nguyệt nói:
thứ 2 là nếu không đi khai báo thuế GTGT thì tình hình sử dụng hóa đơn có phải là mình vẫn khai báo bình thường không? Vì mới đi làm nên em rất lúng túng trong mọi vấn đề, rất mong các anh chị chỉ giúp!:error:
Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn hàng tháng vẫn phải lập và gửi cho cơ quan thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA