Thủ tục chốt sổ BHXH

• Thread starter babie
  • Ngày gửi
M

missha

Guest
22/9/09
2
0
0
36
HN
Ðề: Thủ tục chốt sổ BHXH

Chào cả nhà! Mình làm trong đơn vị hành chính sự nghiệp, đơn vị mình mới thành lập và mình phải làm thủ tục đóng bảo hiểm cho mọi người, đơn vị mình có 7 người thì 6 người đã có sổ bảo hiểm do trước đó đã nhờ 1 đơn vị khác đóng bảo hiểm hộ, còn 1 người mới vào chưa đóng bảo hiểm. Các bạn cho mình hỏi mình muốn đăng ký đóng bảo hiểm cho đơn vị mình thỉ mình phải làm những thủ tục gì vậy, mình mới ra trường và chưa làm thủ tục này bao giờ, bạn nào có mẫu vui lòng cho mình xin lun nhé. Cám ơn.
Trụ sở nơi mình làm việc trên đường Trần Duy Hưng quận Cầu Giấy
Không anh, chị nào giúp em ạ, hix. Có anh, chị nào giúp em với, em cám ơn nhìu lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Ngoi sao co don

Sơ cấp

Em xin chào các anh/Chị,
Em vừa mới lên Bảo Hiểm Thành Phố Hà Nội về thì em được biết là kể từ tháng 01/2012 cơ quan em phải chuyển về BHXH tại Quận để làm thủ tục bảo hiểm. Trước khi chuyển về đó làm thì bên em phải làm thủ tục để chốt sổ và báo giảm nhân viên ở BHXH Thành Phố Hà Nội, Hiện tại em đang cần xin form sau các bác ai có thì cho em với nhé!
1. Mẫu đề nghị chốt sổ BHXH
2. Phiếu bảo giảm lao động.
Còn thiếu chứng từ gì nữa thì em cũng không biết các bác ạ, Có gì em mong các bác trợ giúp em với
Em xin chân thành cảm ơn các bác.

Các thủ tục mà bạn cần làm là:
1. Các giấy tờ cần thiết: Hợp đồng lao động, giấy khám sức khỏe cho mỗi lao động.
2. Điền thông tin vào Mẫu số 01A - Danh sách Lao động đề nghị cấp sổ BHXH, Thẻ BHYT,
3. Điền thông tin vào Mẫu số 03A: Danh sách điều chỉnh lao động và mức đóng BHXH, BHYT, BHTN.
Sau đó bạn mang lên cơ quan phụ trách bảo hiểm cho đơn vị bạn (có thể là BHXH Quận,hoặc BHXH TP Hà Nội). và họ sẽ hướng dẫn trực tiếp cho bạn nếu còn cần bổ sung thêm giấy tờ gì khác nhé!
Cảm ơn!

Sửa lần cuối:
N

NGLinh80

Sơ cấp
26/2/10
19
0
0
Hà Nội

Sang năm 2012 mình cũng phải chuyển từ TP về quận. Sổ của mình đã chốt 1 lần ở công ty cũ. Vậy trong "phiếu đề nghị xác nhận thời gian tham gia đóng BHXH" mình có tính thời gian từ lúc đóng ở công ty cũ không hay chỉ bắt đầu tính từ lúc đóng BHXH ở công ty mới thôi nhỉ? Các bạn giải thích giúp mình với.

T

trang popy

Sơ cấp
10/3/12
7
0
0
Hà Nội

em đánh dấu, rất cần đấy ạ

gathanhdo

gathanhdo

Sơ cấp
24/3/10
43
16
8
Đà Nẵng

Các anh chị cho em hỏi một chút ạ.
Công ty em tháng 5 có báo giảm một nhân viên, em đã nộp mẫu D02 - Ts nhưng 29/6 họ mới trả hồ sơ.
Còn sổ BHXH của anh nhân viên đó thì vẫn nằm trên cơ quan bảo hiểm.
Bây giờ em muốn chốt sổ cho anh ấy để chuyển từ Hà nội vào Hà Tĩnh thì em cần làm những mẫu nào, nội dung ghi trong mẫu D01b - Ts ntn ạ?

M

meteorqueen

Sơ cấp
7/9/09
6
0
1
36
Hà Nội

các bạn cho mình hỏi một chút nhé​

Mình có sổ BHXH tại công ty cũ, đã chốt sổ tại quận Ba Đình, thời gian đóng là 1 năm 1 tháng. Hiện mình đã nghỉ ở công ty đó được 2 năm rồi. Bây giờ mình sang công ty mới và có nhu cầu đóng bảo hiểm tiếp.
Nhưng BHXH ở đơn vị mới ( công ty mới ở tỉnh Hưng Yên, công ty cũ ở Hà Nội) không tiếp nhận sổ BHXH của mình, vì sổ BHXH của mình chưa chốt ở cấp thành phố.
Vậy bây giờ mình phải làm gì? (trong thời gian mình nghỉ việc, công ty cũ đã thay đổi mẫu dấu công ty nên cũng không thể có quyết định nghỉ việc cho mình được)

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Các anh chị cho em hỏi một chút ạ.
Công ty em tháng 5 có báo giảm một nhân viên, em đã nộp mẫu D02 - Ts nhưng 29/6 họ mới trả hồ sơ.
Còn sổ BHXH của anh nhân viên đó thì vẫn nằm trên cơ quan bảo hiểm.
Bây giờ em muốn chốt sổ cho anh ấy để chuyển từ Hà nội vào Hà Tĩnh thì em cần làm những mẫu nào, nội dung ghi trong mẫu D01b - Ts ntn ạ?

Sổ BHXH nếu chưa chốt mà mới báo giảm thì sổ phải do công ty bạn quản lý chứ sao nằm tr6en cơ quan BHXH được?
Thân

gathanhdo

gathanhdo

Sơ cấp
24/3/10
43
16
8
Đà Nẵng

Sổ BHXH nếu chưa chốt mà mới báo giảm thì sổ phải do công ty bạn quản lý chứ sao nằm tr6en cơ quan BHXH được?
Thân
Chị Huong85 ơi.
Cụ thể là như thế này ạ. Công ty em bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 1/2012, tới tháng 2 mới hoàn thiện toàn bộ hồ sơ. Lúc đó họ bảo lên lấy thẻ BHYT nhưng chị ấy nghỉ sinh không đi lấy được vì vậy tháng 5 em vào công ty mới đi lấy thẻ về cho mọi người, còn sổ BHXH có thấy họ trả cho công ty em đâu. Nó vẫn nằm trên cơ quan bảo hiểm mà chị. Cho nên giờ muốn chốt sổ mà sổ còn chưa có đấy chị ak.
Mọi người ai biết cách giải quyết trường hợp này thì giúp em nhé.
Thanks chị

T

tiepthu2014

Guest
18/10/14
9
0
1
38
khi nhân viên nghỉ việc mình báo giảm không đóng bảo hiểm nữa, khoảng mấy tháng sau mình mới làm thủ tục chốt bảo hiểm như thế vẫn được đúng không?mình sẽ không phải đóng tiền BH cho nhân đó nữa từ tháng báo giảm đúng ko?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
khi nhân viên nghỉ việc mình báo giảm không đóng bảo hiểm nữa, khoảng mấy tháng sau mình mới làm thủ tục chốt bảo hiểm như thế vẫn được đúng không?mình sẽ không phải đóng tiền BH cho nhân đó nữa từ tháng báo giảm đúng ko?

đúng rồi bạn ah, hoặc bạn báo giảm và chốt sổ lun cho gọn

N

Nguyễn Phương Cúc

Guest
23/12/14
17
0
1
32
Chốt xác nhận sổ BHXH cho người lao động đến hết quý I/2015 là tn anh chị nhỉ?

M

minhtu007

Guest
6/1/15
1
0
1
39
Chao cac anh chi.e co so bao hiem dong duoc 2 nam.sau do em nghi viec di nuoc ngoai lam an.gio e muon rut thi duoc bao nhieu tien.so cua e tu nam 2009 den 2011

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Khi bạn nghỉ việc ở công ty cũ họ sẽ hỏi bạn là muốn chốt sổ BH để khi nào làm ở chỗ mới đóng tiếp hay nhận trợ cấp 1 lần. Nếu bạn đã được chốt sổ thì khi nào đi làm chỗ mới sẽ đóng bảo hiểm tiếp, thời gian ngắt quãng ko đóng BH ko quá 1 năm và đóng đủ 25 năm thì bạn sẽ nhận được lương hưu, đừng chọn hình thức trợ cấp 1 lần vì số tiền đó sẽ chẳng đáng là bao đâu.

Cái câu quy định "thời gian ngắt quãng ko đóng BH ko quá 1 năm" này ở đâu vậy ta?

D

dongdamvinhvo

Guest
2/7/13
1
0
1
Hà Nội
Cả nhà cho e hỏi, công ty e có hai người nghỉ thai sản, khi ngỉ e đã báo giảm và làm các thủ tục để họ hưởng chế độ. bây giờ đã được 8 tháng . họ k tham gia bảo hiểm nữa mà muốn chốt sổ luôn, thì từ tháng thứ 6 đến tháng thứ 8 đó bên e có phải đóng bảo hiểm cho hai trường hợp đó không?( lưu ý là sau khi báo giảm cho họ nghỉ sinh e chưa báo tăng trở lại nhé )
e muốn hỏi là hết chế đọ 6 tháng bảo hiểm có tự động tính đóng bảo hiểm cho 2 trường hợp đó không hay là e báo tăng trở lại thì mới đóng ạ.
cho e hỏi thêm nữa là thủ tục chốt sổ bảo hiểm thế ào ạ

N

nhung kinh

Guest
13/4/15
7
0
1
28
a chị làm ơn cho e hỏi . trong thời gian e nghỉ thai sản thì được BHXH trả gộp 1 lần hay mấy lần . e sinh vào tháng 7/2015 thì bao gìơ đc nhận

H

huynguyen2403

Guest
26/5/15
1
0
1
40
Em tham gia BHXH từ 2009, đến 2012 em nghỉ việc ở công ty. em đã chốt sổ BHXH và đã lãnh trợ cấp 1 lần. Hiện nay em làm việc ở công ty khác. Công ty yêu cầu em nộp lại số sổ BHXH cũ. Nhưng em đã thất lạc số sổ BHXH. vậy em phải làm thế nào để lấy lại số sổ BHXH cũ ?

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM
Em tham gia BHXH từ 2009, đến 2012 em nghỉ việc ở công ty. em đã chốt sổ BHXH và đã lãnh trợ cấp 1 lần. Hiện nay em làm việc ở công ty khác. Công ty yêu cầu em nộp lại số sổ BHXH cũ. Nhưng em đã thất lạc số sổ BHXH. vậy em phải làm thế nào để lấy lại số sổ BHXH cũ ?
Bạn liên lạc với cty cũ xin lại số sổ thôi, vì sổ sách bảo hiểm có lưu lại mà.

T

tangxuanhoa

Guest
25/11/15
1
0
1
34
Các bạn cho mình hỏi : mình đóng bảo hiểm từ tháng 9 -2012 đến 9 - 2014 thì mình nghỉ.bây h mình muốn rút bảo hiểm 1 lần có được không?nếu tính đến bây h là đã quá 1 năm rồi còn rút được ko?
Các bạn tư vấn giúp mình với.

H

Hà Lê _0910

Guest
21/1/16
1
0
1
37
1. Chính sách trả BHXH: em có nghe nói là một năm làm việc được 1 tháng lương bình quân?
- chính xác, bạn nhận được 1 tháng lương bình quân
2. Thủ tục phải làm gồm những gì?
- Đơn xin nghỉ việc + quyết định cho thôi việc của công ty + đơn xin đóng sổ bảo hiểm.
3. Đem nộp giấy tờ ở BHXH Hà Nội địa chỉ ở đâu?
để đóng sổ: công ty mở sổ BHXH của bạn ở đâu thì đến đó làm thủ tục đóng sổ
để nhận tiền trợ cấp: đến phòng bảo hiểm xã hội tại quận, địa phương mà bạn thường trú làm thủ tục (VD bạn làm ở TPHCM, hộ khẩu ở Bình Dương thì về phòng BHXH tỉnh Bình Dương làm thủ tục)
4. Thời gian sau bao lâu thì nhận được tiền ạ?
6 tháng sau khi đóng sổ (thôi việc) bạn đến phòng BHXH nơi bạn thường trú xin hồ sơ, đơn yêu cầu nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần --> điền vào nộp --> 1 tháng sau nhận tiền = 7 tháng
BẠN NÀY TRẢ LỜI SAI RỒI. KHÔNG BAO GIỜ CÓ CHUYỆN TRONG 7 THÁNG BẠN NHẬN ĐƯỢC BẢO HIỂM XH 1 LẦN. CHÍNH XÁC NHẤT LÀ 1 NĂM. CHỒNG TÔI CÓ QUYẾT ĐỊNH NGHỈ VIỆC TỪ NGÀY 1/9/2014, VÌ NGHE TƯ VẤN CỦA BẠN NÊN 6 THÁNG TÔI ĐÃ ĐẾN BẢO HIỂM HỎI NHƯNG BỊ ĐUỔI VỀ. HỌ BẢO ĐẾN THÁNG 10/2015 MỚI ĐƯỢC LÀM THỦ TỤC ĐỂ NHẬN TIỀN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA