Viết thuế suất trên hóa đơn khác với hợp đồng, không sửa hợp đồng có được không?

• Thread starter Mangotran
  • Ngày gửi
M

Mangotran

Guest
19/5/06
9
0
1
Hanoi
Tình hình là Công ty em có ký một HĐ với khách. Mặt hàng đó có thuế suất VAT là 10% nhưng trong hợp đồng phía bên em lại ký là 5%. Bây giờ muốn viết hóa đơn và nộp thuế đúng là 10% (mà không phải sửa lại HĐ) thì làm thế nào?
Anh chị nào giúp em với! em đang cần gấp!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Bạn cứ viết hóa đơn theo thuế suất 10%, nếu 2 bên thỏa thuận được thì sẽ hủy hợp đồng cũ, làm lại hợp đồng mới, còn nếu ko thỏa thuận được thì xem như bên người mua chịu 50%thuế, bên bạn chịu 50%thuế.

levanton

levanton

Cao cấp
Mangotran nói:
Tình hình là Công ty em có ký một HĐ với khách. Mặt hàng đó có thuế suất VAT là 10% nhưng trong hợp đồng phía bên em lại ký là 5%. Bây giờ muốn viết hóa đơn và nộp thuế đúng là 10% (mà không phải sửa lại HĐ) thì làm thế nào?
Anh chị nào giúp em với! em đang cần gấp!:wall:

Việc xuất hóa đơn thì chắc chắn công ty bạn phải xuất theo đúng thuế suất 10%. Mình nghĩ khách hàng cũng chấp nhận thôi, vì thuế GTGT cuối cùng họ cũng được khấu trừ.
Hai bên thống nhất làm lại hợp đồng, nếu phức tạp vì hợp đồng đã kê khai rồi, thì hai bên làm phụ lục hợp đồng. Bên thuế sẽ không bắt bẻ bạn, vì thuế đầu ra phải nộp cao hơn thì ít bị bắt bẻ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA