Kế toán và sinh viên năm nhất

• Thread starter thenoah
  • Ngày gửi
T

thenoah

Guest
22/1/12
3
0
0
29
Phan Thiết
Chào mọi người! Em hiện là sv năm nhất của trường đại học Kinh tế tp.hcm, và em quyết tâm đi trên con đường kế toán của mình.Vì thế em muốn tận dụng triệt để thời gian của mình để học các chứng chỉ cần thiết dành cho kế toán sau này .Em muốn hỏi mọi người là em sẽ phải học những chứng chỉ gì để cần cho sau này ạ? Em cám ơn mọi người nhiều lắm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamivy

Trung cấp
29/10/10
52
1
6
Tp.Phan Rang
Ðề: Kế toán và sinh viên năm nhất

Em tham khảo mấy trường tổ chức dạy thực hành kế toán với dữ liệu thực tế, em sẽ có kinh nghiệm làm việc về sau tốt hơn. Với bằng kế toán của em đã ra đi làm đc rồi, chỉ cần em có têm kinh nghiệm thực hành sổ sách trên thực tế qua các lớp này thôi. Ví dụ: sổ sách nào theo quyết định nào, quy trình làm việc của 1 kế toán thực tế là gì.
Nếu em muốn làm đc kế toán trưởng thì em học thêm lớp bồi dưỡng chứng chỉ kế toán trưởng ( sau khi em tốt nghiệp với kinh nghiệm 2 năm kế toán mới đc tham gia). Hi vọng giúp được em! Chúc em thánh công!

B

bonghongtrang

Sơ cấp
14/11/08
11
0
1
Thủ Đức
T

thenoah

Guest
22/1/12
3
0
0
29
Phan Thiết

mọi người nói vẫn còn chung chung quá..... em muốn cụ thể hơn cơ.....em học khóa 38 chị Trang à

P

phamivy

Trung cấp
29/10/10
52
1
6
Tp.Phan Rang

Thì chị khuyên em nên đi học thêm lớp thực hành kế toán, thường hộ dạy buổi tối, nên em có thêm tham gia trong thời gian còn đi học. Khi em học lớp thực hành, họ sẽ dạy em tất cả thao tác và sổ sách kế toán cần làm. Cái chủ yếu là em phải nắm hết tất cả các nghiệp vụ để mà định khoản thôi. Nếu cần biết gì thêm, em nói rõ hơn để mọi người ai có thể thì giúp em. Vậy nhé. Chúc em thành công!

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Một điều chị nghĩ là e học thêm thì tốt đấy nhưng mới năm nhất thì cũng chưa cần phải đi học ngay đâu, e cố gắng học tốt các môn ở trường đã, khi nào ở trường e bắt đầu vào học chuyên ngành thì e đi học cũng được nói thật học lâu nó cũng mai một đấy là đôi điều suy nghĩ của chị thôi còn e có thế tự quyết định

M

MURSHROOM

Sơ cấp
23/3/10
13
0
1
33
QUANG NGAI

Đúng rồi đó e. Mới năm nhất e chỉ học tổng quan về kinh tế, đến năm 2 e mới dc học Nguyên lý kế toán, khi đó e mới hình dung dc chút ít về kế toán, Sau khi học xong hết Kế toán Tài chính doanh nghiệp e mới có đủ kiến thức để làm kế toán. Lúc đó e hãy học 1 lớp kế toán thực hành, họ sẽ dạy cho e cách làm kế toán dựa vào chứng từ, sổ sách thực tế. Sau khi học xong, với kiến thức và kỹ năng đã học, e có thể đi làm dc. Chúc e thành công.

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng

Em mới chỉ học năm đầu, chưa có đủ kiến thức để học các lớp thực hành kế toán. Ít nhất em phải học xong môn Lý thuyết (nguyên lý) kế toán, Kế toán doanh nghiệp. Một số trường còn học cả môn Thực hành kế toán doanh nghiệp. Mới có đủ kiến thức để theo các lớp thực hành kế toán.
Trước hết chị nghĩ em nên học thật tốt các môn chuyên ngành nói trên (và tất nhiên là cả các môn chuyên ngành khác ở trường). Sau đó thì tìm học các lớp thực hành kế toán, và nếu có thể thì đi làm thêm để tích lũy dần kinh nghiệm.
Chúc em thành công!

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Các thầy cô trường đại học Kinh Tế đều master và rất good, bạn cố gắng học hết chương trình trong đại học rồi hãy nghĩ đến đi học lấy các chứng chỉ, phải có nền tảng trong trường học trước cái đã, rãnh rỗi thì mua sách của khoa kế toán kiểm toán - đầy đủ các phần hành kế toán được viết rất hay, phong phú. Bao nhiêu đó cũng đủ cho bạn hết thời gian rồi chứ đừng nghĩ tới việc đi học thêm lấy chứng chỉ dành cho kế toán.
Tôi cũng xuất thân từ đại học Kinh Tế ra đây

levanton

levanton

Cao cấp

Chào mọi người! Em hiện là sv năm nhất của trường đại học Kinh tế tp.hcm, và em quyết tâm đi trên con đường kế toán của mình.Vì thế em muốn tận dụng triệt để thời gian của mình để học các chứng chỉ cần thiết dành cho kế toán sau này .Em muốn hỏi mọi người là em sẽ phải học những chứng chỉ gì để cần cho sau này ạ? Em cám ơn mọi người nhiều lắm!

Em mới học năm thứ nhất, ưu tiên hàng đầu là học, hoàn thành tốt chương trình nhà trường dạy, nếu có điều kiện thì tham gia học chứng chỉ ngoại ngữ đề phục vụ cho việc đọc tài liệu chuyên ngành trong thời gian học nghiệp vụ và công việc sau này.

T

thenoah

Guest
22/1/12
3
0
0
29
Phan Thiết

em đăng ký học FIA được 5 buổi rồi, thấy cũng không tới nổi nào :)

K

ketoan205

Guest
7/11/07
20
1
0
41
Hà nội

em đăng ký học FIA được 5 buổi rồi, thấy cũng không tới nổi nào :)
uh, em đăng ký học chương trình đó là phù hợp đó. Chứng chỉ của tổ chức uy tín thế giới nên sau này sẽ có nhiều cơ hội phát triển sự nghiệp.

H

hanoiketoan01

Sơ cấp
11/1/13
1
0
0
36
hà nội
hanoiketoan.edu.vn

Chào em !
- E mới học năm đầu thì chắc là chưa được học nhiều về các nghiệp vụ kế toán , thậm chí là chắc chưa được học cả về lý thuyết và nguyên lý kế toán . Vậy trong thời gian này em có thể đi đăng ký học thêm tiếng anh + tin học văn phòng ( chú ý học kỹ trên Excel , phải thành thạo )

- Sang năm thứ 2 thì chắc là em được học về nguyên lý kế toán . E cố gắng học thật kỹ luật kế toán , thuế và định khoản ( Rất quan trọng phần định khoản ) . Và khi e đã được học lý thuyết ở trường rồi thì em tìm đến các trung tâm , hoặc người thân để học thêm về thực hành kế toán . Hiện nay có rất nhiều trung tâm ở trong TP HCM có dạy kế toán thực hành đó em , Như vậy e sẽ nâng cao được nghiệp vụ của mình lại có thêm kinh nghiệm thực tế ( Chỉ học trong khoảng 2 -3 tháng )

- Sang 3 , 4 em có thể tự tin đi thực tập , thậm chí là đi làm . Kết thúc 5 năm đại học có được tấm bằng đại học cộng thêm những kinh nghiệm và kỹ năng mà e đã được học tại trung tâm và đi thực tập thì con đường sự nghiệp kế toán sau này của em rất tươi sáng

_ Sau khi đi làm khảong 2 năm e có thể tiếp học và ôn thi lấy chứng chỉ hành nghề kế toán và chứng chỉ kế toán trưởng

Chúc em thành công với nghề kế toán của mình !

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

cái chững chỉ đầu tiên e cần có đó là chứng chỉ thực hành kế toán tổng hợp, thực hành kế toán thuế

Chứng chỉ làm gì nếu kô thực sự làm đc việc !

Nhiều bạn SV đến công ty mình

nói in tài liệu này ra 2 mặt nhé !

mãi mà ko in đc ! như vậy chứng chỉ tin học có phải là giả hay mua bằng ??

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

blessings

Guest

Toàn các bác PR cho khóa học của riêng mình, toàn kêu đi học kế toán thực hành, kế toán máy. Em xin các bác, em nó mới năm nhất...liệu theo những khóa đó có phù hợp không? 4 năm sau ra trường như 0. Khuyên em lên học CAT or FIA để nên trình E và kết hợp vs trình kế toán. Năm 4 muốn lấy tí kinh nghiệm ( cái này ko thực sự cần lắm...) thì mới lên học mấy khóa kia...Chúc em thành công trên con đường mình đã chọn

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bạn muốn học kế toán giỏi thì giờ bạn cần học tốt kiến thức ở trường đã

Nếu học thêm cần học English + CAT...

Chứ giờ học thực hành cái gì hả trời?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Thấy mấy Anh chị nói mà em thấy mình liều thật, mấy năm trc đây em bằng tuổi bạn thenoah bây giờ, đc ng quen giới thiệu vào làm kế toán để có tiền trang trải cuộc sống, chỉ còn cách ban ngày học ĐH năm 1, ban đêm học thêm lớp kế toán ngoài giờ mới bít làm một ít, nếu “ngố “quá ng ta đuổi việc, bây giờ nghĩ lại cũng thấy ko đến nổi nào, hi

D

dinh ketoan

Guest
16/6/13
1
0
0
bình dương

em chịu khó học cho minh một số chứng chỉ ... đang hiện có nhưng vẫn phải thực hành thật nhiều , và phải có chứng chỉ toie nhe, học thêm tiếng trung hoa càng tốt

huong có số điện ko, anh cung có mấy công ty , cần làm ở sai gòn ,a gửi e làm dùm nhe

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA