Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn đầu ra bị kê khai nhầm

• Thread starter thanhTam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Em xin chào các bác
Em có một vấn đề mà chưa biết giải quyết ra sao mong các bác chỉ giáo giúp em . Trong tháng 7 cty em có xuất hóa đơn cho một Cty A nhưng do nhầm tên cty nên cty A ko nhận hóa đơn đó và làm biên bản hủy và xuất thay hóa đơn khác trong thang 8 nhưng trong tháng 7 em đã kê khai thuế rồi , .Bay giờ sang tháng 8 thì em phải kê khai cái hóa đơn đó như thế nào ? xin các bác giải thoát giúp em vi em chưa gặp vấn đề này nên ko biết phải làm như thế nào
Em xin cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
thanhTam nói:
Em xin chào các bác
Em có một vấn đề mà chưa biết giải quyết ra sao mong các bác chỉ giáo giúp em . Trong tháng 7 cty em có xuất hóa đơn cho một Cty A nhưng do nhầm tên cty nên cty A ko nhận hóa đơn đó và làm biên bản hủy và xuất thay hóa đơn khác trong thang 8 nhưng trong tháng 7 em đã kê khai thuế rồi , .Bay giờ sang tháng 8 thì em phải kê khai cái hóa đơn đó như thế nào ? xin các bác giải thoát giúp em vi em chưa gặp vấn đề này nên ko biết phải làm như thế nào
Em xin cảm ơn nhiều
1. Em làm biên bản hủy hóa đơn có xác nhận của hai bên và trong hóa đơn thay thế phải viết rõ ở phần nội dung là thay thế hóa đơn nào bị huỷ.
2. Em làm lại điều chỉnh phần kê khai thuế GTGT tại tháng 8 kèm theo biên bản giải trình ( Mẫu tại trong Thông tư 127/2004/TT-BTC )
Thân!

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
LUONG TUAN ANH nói:
1. trong hóa đơn thay thế phải viết rõ ở phần nội dung là thay thế hóa đơn nào bị huỷ.

Từ trước đến giờ em toàn bỏ qua giai đoạn này, có sao không nhỉ?

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Cty mình cũng đã gặp trường hợp như của bạn, cán bộ thuế hướng dẫn như sau:
1/ lập Biên bản hủy HĐ (02 bên ký, đóng dấu)
2/ Viết hóa đơn thay thế (nói rõ lý do, số, ngày của HĐ)
Hóa đơn thay thế không ghi nhận doanh thu, Mẫu 01/GTGT không ghi nhận, chỉ ghi vào mẫu 02 (Bán ra) ghi rõ thay thế HĐ số, ngày, tháng năm.. Trong phần người mua hàng.
Vì toàn bộ DT không có thay đổi, và đã ghi nhận ở tháng 07 rồi.
Chúc bạn thành công.

V

Van Giang

Guest
27/5/06
34
0
0
TP.HCM
Phạm Văn Khang nói:
Cty mình cũng đã gặp trường hợp như của bạn, cán bộ thuế hướng dẫn như sau:
1/ lập Biên bản hủy HĐ (02 bên ký, đóng dấu)
2/ Viết hóa đơn thay thế (nói rõ lý do, số, ngày của HĐ)
Hóa đơn thay thế không ghi nhận doanh thu, Mẫu 01/GTGT không ghi nhận, chỉ ghi vào mẫu 02 (Bán ra) ghi rõ thay thế HĐ số, ngày, tháng năm.. Trong phần người mua hàng.
Vì toàn bộ DT không có thay đổi, và đã ghi nhận ở tháng 07 rồi.
Chúc bạn thành công.
cty VG cũng gặp trường hợp tương tự.Hóa đơn phát sinh trong tháng này Mình đã làm biên bản hủy hóa đơn(02 bản) và xuất hóa đơn thay thế, nhưng sếp ko chịu cho mình ghi trên hóa đơn thay thế nội dung: thay thế hóa đơn ký hiệu...số...ngày.thế có sao ko?

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
ThanhTam xin cam ơn các anh chi và các bạn đã giúp đỡ , vậy anh , chị , các bạn nào có mầu điều chỉnh ko gửi cho em để em điều chỉnh trong T8
xin gui cho em theo địa chỉ thanhtamcg2002@yahoo.com

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Van Giang nói:
nhưng sếp ko chịu cho mình ghi trên hóa đơn thay thế nội dung: thay thế hóa đơn ký hiệu...số...ngày.thế có sao ko?
Em không cần phải ghi câu đó vào hóa đơn cũng được. Khi nào xuất hóa đơn điều chỉnh tăng hoặc giảm giá bán mới cần ghi rõ điều chỉnh giá cho hàng hóa, dịch vụ tại hóa đơn số, ký hiệu...

thanhTam nói:
ThanhTam xin cam ơn các anh chi và các bạn đã giúp đỡ , vậy anh , chị , các bạn nào có mầu điều chỉnh ko gửi cho em để em điều chỉnh trong T8
xin gui cho em theo địa chỉ thanhtamcg2002@yahoo.com
Bạn lấy mẫu giải trình ở bài số 5 qua đường link này:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=19017

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
em xin cảm ơn chị Tú Anh cùng các bạn rất nhiều