Vay vốn cá nhân cho doanh nghiệp không được vay bằng tiền mặt

• Thread starter mamatrue
  • Ngày gửi
H

hoanglanh17

Guest
21/10/15
12
2
3
Anh cho em hỏi ké tý nhe
Công ty là công ty TNHH MTV bên em vay cá nhân nhưng cá nhân là giám đốc công ty và có y định tắng vốn điều lệ định chuyển tiền vay qua vốn điều lệ luôn thi có bị ảnh hưởng già không anh? và vay tiền của giám đốc công ty luôn thì có ảnh hưởng gì hay bất cập gi không anh. cho em xin y kiến với! cảm ơn anh nhiều
Chị ơi nếu Giám đốc cho vay thì như công ty chị thì Giám đốc ký vào cả 2 bên à, thế có hợp lý ko c?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh
bên mình cũng phải làm vay cá nhân để hợp thức hóa cho tiền mặt không bị âm, mà bên mình quyết toán 2 lần rồi không sao cả, thuế chỉ đòi hợp đồng vay thôi.
@hmt11906 ơi! Bên bạn vay cá nhân, bạn có áp lãi suất vay không vậy?

Sửa lần cuối:
tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh
thuế chỉ thích loại chi phí và tăng doanh thu. Còn những mục ko ảnh hưởng thuế ko nhòm đâu. Nhiều cái thuế và kế toán mâu thuẫn nhưng vẫn theo thuế hết đấy thôi. VD như lãi cá nhân mình ko tính để đưa vào chi phí tức là lợi cho thuế. Bác thuế nào thích bắt bẻ thì bảo nói luôn lợi cho nhà nước như thế còn kêu ca gì nữa
=> Mình thấy có liên quan đến thuế đấy chứ. Giả sử việc vay vốn từ cá nhân, có trả lãi vay, lúc này sẽ phát sinh thuế TNCN từ phần lãi vay trên. Chẳng qua chưa có VBPL cụ thể để quản lý, chế tài việc vay vốn này nên các Bác Tax mặc dù biết rõ nhưng cũng đành phải làm ngơ (các Bác cáo già k ah).... Và sẽ hoạch họe chuyện khác rắc hơn.

N

ngochuyen2512

Guest
20/8/15
1
0
1
31
anh chudinhxinh cho e hỏi là dn e đi vay tiền cá nhân không lãi suất e định khoản N 111/3388 . như vây TK 3388 có giới hạn thời gian phải thanh toán cho cá nhân hay không.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
anh chudinhxinh cho e hỏi là dn e đi vay tiền cá nhân không lãi suất e định khoản N 111/3388 . như vây TK 3388 có giới hạn thời gian phải thanh toán cho cá nhân hay không.

Vấn đề: Có lãi suất hay không và thời hạn thanh toán ... là do 2 bên thỏa thuận được thể hiện trong HĐ vay chứ, sao bạn lại hỏi: ( anh chudinhxinh .. )

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Cho mình hỏi việc này với ạ. Nếu mình ko làm hợp đồng vay cá nhân, số tiền đó mình mượn trước, viết giấy mượn rồi sau đó chuyển khoản trả được ko? Vì cty mình là cty con. sếp nước ngoài. Thuê 1 ng quản lý bên mình. Dùng tiền ng đó chi tiêu những khỏa lặt vặt, rồi tổng hợp lại, chuyển tiền vào tk cá nhân người đó. Như vậy có được ko ạ? Và mình xử lý như thế nào cho hợp lệ ạ? Mong mọi ng giúp đỡ. Mình cảm ơn!

• Like
Reactions: TRANMY0804
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
=> Mình thấy có liên quan đến thuế đấy chứ. Giả sử việc vay vốn từ cá nhân, có trả lãi vay, lúc này sẽ phát sinh thuế TNCN từ phần lãi vay trên. Chẳng qua chưa có VBPL cụ thể để quản lý, chế tài việc vay vốn này nên các Bác Tax mặc dù biết rõ nhưng cũng đành phải làm ngơ (các Bác cáo già k ah).... Và sẽ hoạch họe chuyện khác rắc hơn.
có phát sinh lãi đâu mà phát sinh thuế TNCN. có hẳn quy định về thuế TNCN cho hoạt động đầu tư vốn chứ sao lại chưa có hả bạn? còn ý các bạn trên hỏi là quỹ bị âm, muốn hợp lý hóa chứng từ bằng cách mượn tiền thì có sao không mà? mượn tiền không phát sinh lãi vay ý chứ

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Cho mình hỏi việc này với ạ. Nếu mình ko làm hợp đồng vay cá nhân, số tiền đó mình mượn trước, viết giấy mượn rồi sau đó chuyển khoản trả được ko? Vì cty mình là cty con. sếp nước ngoài. Thuê 1 ng quản lý bên mình. Dùng tiền ng đó chi tiêu những khỏa lặt vặt, rồi tổng hợp lại, chuyển tiền vào tk cá nhân người đó. Như vậy có được ko ạ? Và mình xử lý như thế nào cho hợp lệ ạ? Mong mọi ng giúp đỡ. Mình cảm ơn!
bạn cứ làm phiếu thu ghi mượn tiền bình thường. Không phát sinh lãi là được. hạch toán 338-138 nhé, thu hộ chi hộ đó.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
có phát sinh lãi đâu mà phát sinh thuế TNCN. có hẳn quy định về thuế TNCN cho hoạt động đầu tư vốn chứ sao lại chưa có hả bạn? còn ý các bạn trên hỏi là quỹ bị âm, muốn hợp lý hóa chứng từ bằng cách mượn tiền thì có sao không mà? mượn tiền không phát sinh lãi vay ý chứ
Hoạt động cho vay vốn với lãi suất bằng 0% được xem là giao dịch không theo giá thị trường và cơ quan thuế có quyền áp lãi suất để tính thuế TNCN với bên cho vay. Chẳng qua là nhiều cơ quan thuế khi thanh tra bỏ qua cho vấn đề này thôi chứ theo Luật là thuế có quyền ấn định và truy thu thuế TNCN trong trường hợp cho vay không lấy lãi.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Hoạt động cho vay vốn với lãi suất bằng 0% được xem là giao dịch không theo giá thị trường và cơ quan thuế có quyền áp lãi suất để tính thuế TNCN với bên cho vay. Chẳng qua là nhiều cơ quan thuế khi thanh tra bỏ qua cho vấn đề này thôi chứ theo Luật là thuế có quyền ấn định và truy thu thuế TNCN trong trường hợp cho vay không lấy lãi.
Hiện tại thì các bác thuế chưa thông thái đến mức đó, nhưng kế toán cũng có thể xem xét phòng ngừa sao giảm thiểu rủi ro nhất

B

bum tron

Guest
21/12/15
1
0
1
31
Anh chị có thể cho em mẫu hợp đồng vay vn cá nhân được không ạ, công ty em đang bị âm quỹ mà bên em muốn vay bằng tiền mặt ạ, và cho em hỏi là tại thời điểm này doanh nghiệp vay tiền của cá nhân vẫn vay được bằng tiền mặt được đúng không a ?
Trân trọng cảm ơn!

Sửa lần cuối:
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Anh chị có thể cho em mẫu hợp đồng vay vn cá nhân được không ạ, công ty em đang bị âm quỹ mà bên em muốn vay bằng tiền mặt ạ, và cho em hỏi là tại thời điểm này doanh nghiệp vay tiền của cá nhân vẫn vay được bằng tiền mặt được đúng không a ?
Trân trọng cảm ơn!

Thời điểm này doanh nghiệp vay tiền của cá nhân vẫn vay được bằng tiền mặt được. Mẫu thì vào đây down nhé:
https://luatminhkhue.vn/bieu-mau-luat-dan-su/mau-hop-dong-cho-ca-nhan-vay-tien.aspx

H

hana_nguyen69

Guest
9/8/16
10
1
3
37
quỹ tiền mặt của DN mình đang bị âm, bạn nào có mẫu HĐ vay tiền cá nhân không lãi suất thì mail giúp mình với nhé. mail của mình : minhhang6812@gmail.com. THks bạn nhìu. :)

N

nga92

Guest
31/12/13
43
5
8
TP.HCM
công ty mình vay tiền cá nhân nhưng 1 tỷ. có người bảo mình vay nhiều như thế là phải cho lãi suất vào. nhưng mình để lãi suất 0% như thế liệu có vấn đề gì không nhỉ. Công ty mình đang chuẩn bị quyết toán thuế
bạn ơi bạn cho mình hỏi bên bạn để thuế suất 0% thuế đi thanh tra có bị sao không bạn. Bên mình cũng để như bạn nên đang lo

N

nga92

Guest
31/12/13
43
5
8
TP.HCM
bên mình cũng phải làm vay cá nhân để hợp thức hóa cho tiền mặt không bị âm, mà bên mình quyết toán 2 lần rồi không sao cả, thuế chỉ đòi hợp đồng vay thôi.
bạn ơi cho mình hỏi bên bạn làm hđ lãi suất 0% hay bao nhiêu vậy bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA