Mỗi tuần một chuyên đề

Làm tờ khai thuế TNDN lấy con số thực tế hay con số dự kiến?

• Thread starter nhunganh
  • Ngày gửi
N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
em hỏi chút.
hàng quý thì mình phải đi nộp tờ khai thuế TNDN và nộp thuế.EM chưa làm cái này bao giờ,em muốn hỏi là tờ khai thuế TNDN là mình chỉ lấy con số dự kiến thôi đúng ko ạ .Ko phải là lấy số thực tế hay như thế nào .ANh chị trả lời giúp em với ạ.
EM cảm ơn!:ladiesman

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Hàng quí bạn phải nộp tờ khai thuế TNDN , nói là tạm tính vậy nhưng thường bạn dựa vào báo cáo lãi lổ của doanh nghiệp thàng tháng, hàng quý ! làm như vậy thì báo cáo quyết toán của bạn sẽ rỏ ràng hơn và ít bị điều chỉnh .

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nhunganh nói:
hàng quý thì mình phải đi nộp tờ khai thuế TNDN và nộp thuế.
Tờ khai thuế TNDN sẽ phải làm và nộp ngay từ đầu năm, hoặc ngay sau khi DN vừa thành lập. Tờ khai làm cho cả một năm chứ không phải làm cho hàng quý trong năm. Chỉ có nộp thuế TNDN thì mới hàng quý.

nhunganh nói:
EM chưa làm cái này bao giờ,em muốn hỏi là tờ khai thuế TNDN là mình chỉ lấy con số dự kiến thôi đúng ko ạ .Ko phải là lấy số thực tế hay như thế nào .ANh chị trả lời giúp em với ạ.
Làm từ đầu năm hoặc ngay khi DN mới thành lập thì làm gì có con số thực tế của năm đó mà khai chứ? Mọi thứ chỉ là dự kiến thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hàng quý, công ty bác phải nộp Tờ khai thuế TNDN à? Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì khác hả bác?

BUI CHI THANH nói:
Hàng quí bạn phải nộp tờ khai thuế TNDN ,

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Nguyen Tu Anh nói:
Hàng quý, công ty bác phải nộp Tờ khai thuế TNDN à? Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì khác hả bác?
Bên Tui 100% vốn nước ngoài , tự khai tự nộp hàng quý phải nộp tờ khai và tạm nộp cho nhà nước ! còn các công ty nhỏ thì một năm vào tháng 3 thì phải !

S

shanying2514

Guest
Đối với công ty Đầu tư nước ngoài thì hàng quý phải nộp tờ khai thuế TNDN theo mẫu của cục thuế và phải nộp ngay số thuế TNDN mà bạn xác định được trên tờ khai đó (căn cứ lập tờ khai và số tiền để nộp ... theo như bác Thanh đã nói)

Tại HN, Cục thuế mới chỉ áp dụng chế độ DN tự kê khai tự nộp thuế đối với một bộ phận DN, trong đó có DN ĐTNN tại VN. Theo chế độ này, hạn nộp tờ khai thuế hàng tháng là 25 hàng tháng chứ không phải 10 hàng tháng như các doanh nghiệp khạc

Còn gì nữa nhỉ? Nhờ các bác bổ sung (1 năm nay em không làm cho DN loại này nữa nên không biết có bị lạc hậu k?)

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình đã nhầm lẫn ở chỗ này: Đối với cơ sở kinh doanh thực hiện cơ chế tự kê khai, tự nộp thuế thì sẽ kê khai thuế khác với quy định thông thường.

Hiện nay, cơ chế tự kê khai, tự nộp thuế đa phần áp dụng cho các DN có vốn đầu tư nước ngoài. Nhưng dần dần, sẽ áp dụng đối với các DN trong nước vì đây là cơ chế quản lý thuế văn minh, hiện đại.

Bạn nhunganh hãy làm theo hướng dẫn của bác BUI CHI THANH nếu DN của bạn thực hiện cơ chế tự khai, tự nộp thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA