DN Vừa và nhỏ: đã có chế độ kế toán mới, riêng

• Thread starter levanton
  • Ngày gửi
Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
hieu1563 nói:
Có văn bản nào hướng dẫn thi hành quyết định 48 chưa? Chỉ giúp với các bạn ơi.
"Hướng dẫn thực hành chế độ kế toán cho DN vừa và nhỏ" Cuốn sách này của Bộ Tài Chính giá 125.000đ. Bạn mua về tham khảo nhé. Hướng dẫn cách hạch toán từng tài khoản kế toán, có đầy đủ biểu mẫu kế toán luôn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tommynguyen

Guest
24/8/05
36
0
0
Хошимин город
Thế nào là doanh nghiệp vừa và nhỏ?

Quyết định 48 chỉ áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ thôi. Để áp dụng cho đúng thì phải biết thế nào là doanh nghiệp vừa và nhỏ(vốn đăng ký, nhân viên,...)

Còn QD48 và QD15 có khác nhau đấy các bạn ạ, tôi đưa ra trường hợp như hệ thống tài khoản là khác nhau rồi đấy, còn chuẩn mực kế toán áp dụng cho hai loại hình doanh nghiệp này cũng khác nhau nữa đó:lily:

P

pham minh hang

Guest
18/4/06
2
0
0
linh dam
Theo mình được biết thì cty mẹ có các cty con, Cty Nhà nước, Cty TNHH một thành viên, Cty CP có trên 50% vốn của Nhà nước, Cty niêm yết trên thị trường chứng khoán thì phải theo QD15. Còn các doanh nghiệp khác thì dựa trên quy mô về vốn & DN để xác định xem mình là nhỏ & vừa hay ko.

hieu1563

hieu1563

Guest
Katherine nói:
"Hướng dẫn thực hành chế độ kế toán cho DN vừa và nhỏ" Cuốn sách này của Bộ Tài Chính giá 125.000đ. Bạn mua về tham khảo nhé. Hướng dẫn cách hạch toán từng tài khoản kế toán, có đầy đủ biểu mẫu kế toán luôn.
Nhưng mà phải mua cơ mà. Ý mình nói là trên mạng đã có hướng dẫn này chưa ?

H

hienxb

Trung cấp
8/12/06
64
0
6
TPHCM
Trên mạng hình như chưa có hướng dẩn bạn ơi. chịu khó mua đi nha!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
hienxb nói:
Trên mạng hình như chưa có hướng dẩn bạn ơi. chịu khó mua đi nha!

Hướng dẫn thì đọc sách 125k, biểu mẫu thì trong đó. Tuy nhiên ý của 1 số bạn hỏi trên đây là đã ai "vẽ" các biểu mẫu từ trong sách đó ra file Excel hay file gì đó trên máy tính để làm hay chưa? Nếu có thì upload lên cho bà con khác khỏi phải làm lại ấy.

Cheers!

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Mình đã xem qua QD 48 nhưng thấy việc quy định doanh nghiệp vừa và nhỏ chung chung quá. Cty mình là Cty con cổ phần, hoạt động độc lập và không tuân theo quy định kế toán của Cty mẹ, doanh thu 1 năm trên 100 tỷ thì có gọi là doanh nghiệp nhỏ và vừa để áp dụng theo QD 48 ko nhi? Xin thỉnh giáo!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
son kkt
doanh thu 1 năm trên 100 tỷ thì có gọi là doanh nghiệp nhỏ và vừa để áp dụng theo QD 48 ko nhi?
Doanh thu không liên quan đến việc áp dụng chế độ kế toán.
hoangminhphong
Cám ơn các bạn nhiều. Quyết định, thông tư của Việt Nam lằng nhằng lắm. Chỉ khổ người thực hiện
Bạn đã đọc được văn bản nào của các nước mà nói QĐ và TT của Việt nam lằng nhằng.Bạn có thể cho ví dụ cái lằng nhằng mà bạn nói được không?

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Mặc dù đã có chế độ kế toán mới cho doanh nghiệp vừa và nhỏ nhưng BCTC năm 2006 mình vẫn phải làm theo QĐ 15 dù mình là doanh nghiệp nhỏ , vì người quản lý thuế nói QĐ 48 chỉ dành cho hộ KD cá thể, còn tất cả các công ty trong địa bàn quận phải làm theo QĐ 15 cho thống nhất (?!)

Vì vậy ban muốn làm theo QĐ nào thì tốt nhất nên hỏi qua Chi Cục Thuế của bạn cho chắc ăn chứ làm theo luật ban hành đôi khi lại không thống nhất với chi cục, khổ !

B

Bích Hằng

Guest
1/1/07
12
0
0
Hà Nội
Mình đã hỏi chuyên gia tư vấn thuế rồi.từ năm 2007 mới làm báo cáo tài chính theo QĐ 15 và QĐ 48

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
À mình nghe nói QD48 không cho treo trên TK 142 nữa, đúng không nhỉ?

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
khunglongvn nói:
Nếu tiền để trả nợ ( khi doanh nghiệp phá sản:sorry: ) của bên bạn nhiều hơn 10.000.000.000 vnd hoặc bên bạn có trên 300 lao động thì bạn áp dụng QD 15, còn không đủ điều kiện nào thì áp dụng QD 48 cho thoải mái nhé :director:
Lao động ở đây là tính trên số lao động chung hay là lao động tính trên sổ bảo hiểm nhỉ? Còn khi phá sản tôi đã có đủ 10 tỷ để trả nợ rồi... hì..hì..:biggrinda

Sửa lần cuối:
A

Anh Tuyen

Guest
8/12/05
24
0
1
42
Hoang Quoc Viet
Gửi songviet
Bạn làm theo QĐ 15 không ảnh hưởng gì. Cơ quan quản lý khuyến khích, nếu các DN nhỏ làm được theo QĐ15 thì càng tốt.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Công ty mình là cty TNHH có vốn dưới 10 tỷ và số lđ< 300=> DN thuộc dạng vừa và nhỏ rồi.Nhưng mình vẫn làm theo QĐ 15 của BTC.Vì cái QĐ 48...mình chưa nghe nói đến....Có bác nào đã "nghiên cứu" sự khác biệt của 2 QĐ này thì post lên cho bà con học hỏi cái nhể!!Cảm ơn trước...^_^

B

bachduong

Guest
7/4/07
3
0
1
48
Hanoi
Mình muốn tham dự lớp tập huấn này, không biết làm thế nào nhỉ? Mình không thấy có giấy mời.

A

an ha

Guest
7/1/07
5
0
0
42
Saigon
DN của em đã làm quyết toán theo quyết định 15, thuộc DN vừa và nhỏ. Trong năm 2007 này em vẫn áp dụng QĐ 15 có được ko? Em chưa tìm hiểu QĐn 48 là cái chi chi. Có gì khác với QĐ15?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Công ty mình là cty TNHH có vốn dưới 10 tỷ và số lđ< 300=> DN thuộc dạng vừa và nhỏ rồi.Nhưng mình vẫn làm theo QĐ 15 của BTC.Vì cái QĐ 48...mình chưa nghe nói đến....Có bác nào đã "nghiên cứu" sự khác biệt của 2 QĐ này thì post lên cho bà con học hỏi cái nhể!!Cảm ơn trước...^_^

DN của em đã làm quyết toán theo quyết định 15, thuộc DN vừa và nhỏ. Trong năm 2007 này em vẫn áp dụng QĐ 15 có được ko? Em chưa tìm hiểu QĐn 48 là cái chi chi. Có gì khác với QĐ15?
Kể từ năm 2007, các DN NVV tự động áp dụng chế độ kế toán mới theo QĐ48 mà không cần đăng ký. Nếu DN NVV muốn áp dụng theo QĐ15 thì phải thông báo cho cơ quan thuế và áp dụng tối thiểu 2 năm.

Sự khác biệt giữa 2 QĐ này là QĐ48 được đơn giản một vài chỗ (hơi bị nhiều chứ một vài cái gì) so với QĐ15, báo cáo tài chính cũng khỏe hơn.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Bạn tìm trên trang web của bộ tài chính, có đấy. Bài của Tiến sĩ Hà Thị Ngọc Hà - Vụ chế độ kế toán, kiểm toán Bộ Tài Chính. Tham khảo nhé!

A

abcfilm

Guest
21/7/07
1
0
0
TPHCM
Mình tìm trong trang web BTC QĐ số 1864/1998/QĐ-BTC về chế độ kế toán cho DN xây lắp mà ko được. Ai có link thì giúp nhé.
Thanks!!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA