Mỗi tuần một chuyên đề

Cơ quan cũ không chốt sổ BHXH, vậy làm sao để NLĐ đóng BHXH tại cơ quan mới vẫn đảm bảo quyền lợi?

• Thread starter Trangins
  • Ngày gửi
T

Trangins

Guest
21/3/14
3
0
0
Hà Nội
Chào các anh chị!
Có ai rành về Vấn đề này tư vấn giúp em với.
Công ty em hiện mới bắt đầu đăng ký đóng BHXH, trong đó có 01 trường hợp NLĐ chưa chốt được tờ rời tại cơ quan cũ mà giờ cơ quan đó giải thể, không liên lạc với ai bên đó để chốt được cho NLĐ. Vậy có cách nào tối ưu để NLĐ này vẫn giữ được số năm đã đóng (3 năm) và đảm bảo quyền lợi cho họ được không ạ?
Cơ quan cũ lại ở TPHCM và giờ NLĐ lại làm ở HN nên cũng gặp khó khăn về địa lý.
Bên BHXH có nói với em là nếu không chốt được ở cơ quan cũ thì sau này ở đây cũng không chốt tờ rời được cho trường hợp này. Họ có đưa ra ý kiến tư vấn là lập sổ mới cho NLĐ, coi như thời gian đóng cũ bỏ đi. Hiz. Như thế thì thiệt thòi cho NLĐ quá.
Cả nhà tư vấn giúp em để làm sao đảm bảo quyền lợi tối ưu nhất cho NLĐ cho em với!!!
Em cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lam Bui Truc

Sơ cấp
14/1/14
46
0
0
Hà Nôị
Ðề: Cơ quan cũ không chốt sổ BHXH, vậy làm sao để NLĐ đóng BHXH tại cơ quan mới vẫn đảm bảo quyền lợi?

Cách BHXH tư vấn cho bạn là khả thi nhất. Bởi nếu cơ quan cũ k chốt đc mà lấy số sổ bên đó đóng mới ở đây thì sau này sẽ phức tạp gấp trăm lần, vì sổ kia là sổ gốc, và đã là sổ gốc thì kiểu gì cũng phải chốt để mang ra HN. Mình cũng nghĩ bạn nên bỏ đi, hơi tiếc 1 tí nhưng cũng k nên tiếc quá vì nếu đơn vị kia còn nợ BHXH thì kể cả chưa giải thể cũng chẳng chốt đc, trừ khi tự nguyện đóng 100%, mà chả mấy ai làm như thế cả.

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn
Ðề: Cơ quan cũ không chốt sổ BHXH, vậy làm sao để NLĐ đóng BHXH tại cơ quan mới vẫn đảm bảo quyền lợi?

Chào các anh chị!
Công ty em hiện mới bắt đầu đăng ký đóng BHXH, trong đó có 01 trường hợp NLĐ chưa chốt được tờ rời tại cơ quan cũ mà giờ cơ quan đó giải thể, không liên lạc với ai bên đó để chốt được cho NLĐ. Vậy có cách nào tối ưu để NLĐ này vẫn giữ được số năm đã đóng (3 năm) và đảm bảo quyền lợi cho họ được không ạ?
Bên BHXH có nói với em là nếu không chốt được ở cơ quan cũ thì sau này ở đây cũng không chốt tờ rời được cho trường hợp này. Họ có đưa ra ý kiến tư vấn là lập sổ mới cho NLĐ, coi như thời gian đóng cũ bỏ đi. Hiz. Như thế thì thiệt thòi cho NLĐ quá.
Cả nhà tư vấn giúp em để làm sao đảm bảo quyền lợi tối ưu nhất cho NLĐ cho em với!!!
Em cảm ơn ạ!

Thử cầm sổ BH cũ lên cơ quan BH ở HCM tự chốt xem sao, tất nhiên là phải chịu nộp số tiền nợ BH nếu cty cũ còn nợ. Nhiều thì nên bỏ, ít thì chịu ( cái này ko tự làm đc, nên nhờ 1 nhân viên nơi đóng BHXH cũ tư vấn cho)

ngoannguyenbg89

ngoannguyenbg89

Guest
17/2/14
91
7
8
34
HN

Chào các anh chị!
Em cảm ơn ạ!

Theo mình thì bạn cứ mở sổ mới bên này, khi nào lấy được số cũ bên kia thì làm thủ tục gộp sổ cho họ.

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội

ôi giống mình thế, đang cũng quyết định làm cái sổ bảo hiểm mới

T

Trangins

Guest
21/3/14
3
0
0
Hà Nội

Bạn ơi, sổ thì NLĐ đang giữ rồi, trên sổ có ghi 03 năm đóng (2008, 2009, 2010) nhưng sau đó lại đóng 1 dấu ghi là chuyển sang chốt tờ rời. :( nếu không chốt tờ rời thì vẫn gộp sổ được à bạn? mình vẫn muốn làm sao để NLĐ không bị mất quyền lợi, nếu lập sổ mới mà không thể gộp với thời gian đóng cũ hoặc cứ nhất nhất phải có tờ rời thì thiệt thòi cho NLĐ quá.

ngoannguyenbg89

ngoannguyenbg89

Guest
17/2/14
91
7
8
34
HN

Bạn ơi, sổ thì NLĐ đang giữ rồi, trên sổ có ghi 03 năm đóng (2008, 2009, 2010) nhưng sau đó lại đóng 1 dấu ghi là chuyển sang chốt tờ rời. :( nếu không chốt tờ rời thì vẫn gộp sổ được à bạn? mình vẫn muốn làm sao để NLĐ không bị mất quyền lợi, nếu lập sổ mới mà không thể gộp với thời gian đóng cũ hoặc cứ nhất nhất phải có tờ rời thì thiệt thòi cho NLĐ quá.
Nhưng dù sao cũng khả thi hơn. CHứ nếu bạn khao báo đã có sổ, mà đến lúc lại ko lấy được sổ muốn chốt sổ bên mới thì lấy gì chốt đây

T

Trangins

Guest
21/3/14
3
0
0
Hà Nội

Cảm ơn mọi người nhé, m làm HS lên BHXH để mở sổ mới luôn cho trường hợp này rùi. Xem ra cách này vẫn tốt hơn cả!

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

đúng rồi, cách tốt nhất là đăng ký sổ mới cho người lao động đó.
sau này nếu người đó chốt được sổ cũ, thì khi đó gộp 2 sổ lại với nhau. Chứ mà sang công ty mới nói đóng theo số sổ BHXH cũ thì sau này khó khăn hơn gấp bội. đừng dại

Cách BHXH tư vấn cho bạn là khả thi nhất. Bởi nếu cơ quan cũ k chốt đc mà lấy số sổ bên đó đóng mới ở đây thì sau này sẽ phức tạp gấp trăm lần, vì sổ kia là sổ gốc, và đã là sổ gốc thì kiểu gì cũng phải chốt để mang ra HN. Mình cũng nghĩ bạn nên bỏ đi, hơi tiếc 1 tí nhưng cũng k nên tiếc quá vì nếu đơn vị kia còn nợ BHXH thì kể cả chưa giải thể cũng chẳng chốt đc, trừ khi tự nguyện đóng 100%, mà chả mấy ai làm như thế cả.

cảm ơn bác rất nhiều, hiện có rất nhiều công ty còn nợ BHXH cả mấy năm trời

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA