Điều chỉnh giảm cho phí 642 do DN bỏ trốn

• Thread starter lenhung9010
  • Ngày gửi
L

lenhung9010

Sơ cấp
13/5/10
18
0
1
35
ha noi
Các bác ơi giúp em.
đơn vị em vướng mấy cái hóa đơn của DN bỏ trốn 2012 điều chỉnh trên phần mềm HTKK rồi những còn điều chỉnh trên sổ sách thì sao đây các bác ơi
Em ví dụ: trong năm 2012 em hạch toán
Nợ 6422 : 1000
Nợ 1331: 100
Có 1111: 1.100
em muốn điều chỉnh giảm chi phí và thuế được khấu trừ xuống những mắc ở chỗ là tiền này em không thu được lại về nên không biết định khoản sao :wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaunhoxauxi

Sơ cấp
4/3/10
8
0
0
Bình Dương
Ðề: Điều chỉnh giảm cho phí 642 do DN bỏ trốn

Em hạch toán phần CP này vào CP k hợp lý như sau
Nợ 811: 1.1tr (Cp k hợp lý)
Có 642: 1tr
Có 133: 0.1tr

M

minhphuong75

Guest

Tôi thấy hết sức vô lý, cho dù thế nào thì đến 90% các DN vẫn là mua bán hóa đơn: VD co khách đến chào DN mua mat hàng A, DN đồng ý mua, yêu cầu cho xem tư cách Pháp nhân họ cung cấp đầy đủ: ĐKDK, báo cáo thuế hàng tháng, check trên mang thấy vẫn đang tông tại có MST thế là OK, một vai tháng, hoạc vài năm sau: Ông Thuế gọi lên bảo tư cách pháp nhân ấy là DN bỏ trốn yêu cầu điều chỉnh thuế GTGT, loại khỏi chi phí, Vài chục triệu còn sử lý được chứ vài trăm triệu thì DN đóng cửa à? Hay ông kế toán phải chịu bồi thường.
Như vậy lấy cái gì đảm bảo rằng DN ko lấy phải hóa đơn của DN bỏ trốn??? Nói chung thuế là quyền và nghĩa vụ mà chưa thấy "quyền" được đảm bảo chỉ thấy nghĩa vụ thôi. Rồi cái ông bỏ trốn ấy quy trách nhiệm ra sao??? tôi thấy hóa đơn cứ loan cả lên, rồi mấy ông quản lý thuế của các DN bỏ trốn ấy có trách nhiệm gì trong việc này???
Nói chung DN bi thiêt hại khi găp phải mấy ông bỏ trốn, mà tránh làm sao được lấy cơ sở gì xác định là ông ấấy sau khi cung cấp lô hàng cho DN minh có bỏ trốn hay ko?
Chiuuuuuuuuuuuuu! đúng ko? NN có nhiều cơ quan chức năng vậy mà còn chịu nữa là DN binh thương

L

lenhung9010

Sơ cấp
13/5/10
18
0
1
35
ha noi

Khổ thế đấy bác minhphuong75 ah làm công văn giải trình rồi số tiền trên hóa đơn được chuyển khoản đàng hoàng có hợp đồng hai bên ký kết mà cán bộ cứ bắt điều chỉnh giảm chỉ giải thích đúng 1 câu DN kia không đăng ký ngành nghề đã xuất cho bên em không kê khai hóa đơn đã xuất cho bên em ui chao ơi chưa kịp cãi hay nói năng gì bà cán bộ đã mắng cho một thôi một hồi bực cả mềnh
Báo cáo với lãnh đạo thì dãy nảy lên khổ cái thân em đi dọn rác cho kế toán trước.

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Em hạch toán phần CP này vào CP k hợp lý như sau
Nợ 811: 1.1tr (Cp k hợp lý)
Có 642: 1tr
Có 133: 0.1tr

Nợ tk 811/ Có tk 1331: 100 để cho hết phần thuế GTGT
Còn phần cp quản lý để nguyên ở tk 642, vẫn tính lợi nhuận cả 1000 đó, nhưng khi làm quyết toán TNDN thì phải đưa 1000 vào chỉ tiêu B4 trên tờ khai quyết toán TNDN để tính ra con số đúng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA