Chữ ký sống trên hóa đơn GTGT

• Thread starter likediamond
  • Ngày gửi
L

likediamond

Sơ cấp
21/8/13
8
0
0
tp. hcm
Cả nhà ơi, vui lòng cho mình hỏi là khi xuất hóa đơn GTGT thì người bán có phải bắt buộc là ký sống trên các liên của hóa đơn khg vậy. Vì hồi đó giờ bên mình toàn ký 1 lân rồi nó tự in xuống các liên còn lại. Nhưng mới đây, có 1 khách hàng bắt buộc mình phải hủy hóa đon đó và xuất lại hóa đơn có chữ ký sống. Mong cả nhà chỉ giúp e là từ rày e có bắt buốc phải ký sống trên từng hóa đơn khg ah. Xin cảm on mọi người nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Chữ ký sống trên hóa đơn GTGT

Cả nhà ơi, vui lòng cho mình hỏi là khi xuất hóa đơn GTGT thì người bán có phải bắt buộc là ký sống trên các liên của hóa đơn khg vậy. Vì hồi đó giờ bên mình toàn ký 1 lân rồi nó tự in xuống các liên còn lại. Nhưng mới đây, có 1 khách hàng bắt buộc mình phải hủy hóa đon đó và xuất lại hóa đơn có chữ ký sống. Mong cả nhà chỉ giúp e là từ rày e có bắt buốc phải ký sống trên từng hóa đơn khg ah. Xin cảm on mọi người nhiều
Bạn có thể ký sống trên từng hóa đơn (nếu muốn luyện chữ ký đẹp) hay ký trên liên một cho in xuống hai liên còn lại đều được chấp nhận, bạn hãy giải thik cho k/hàng hiểu hóa đơn đó ko sai, nếu k/hàng cứ cương quyết đòi xuất lại thì bạn cũng đừng tiếc gì một hóa đơn mà chịu khó xuất lại cho họ, lần sau nếu có gặp k/hàng này thỉ chịu khó luyện chữ ký vậy.

KTVVN

KTVVN

Trung cấp

..., nếu k/hàng cứ cương quyết đòi xuất lại thì bạn cũng đừng tiếc gì một hóa đơn mà chịu khó xuất lại cho họ, lần sau nếu có gặp k/hàng này thỉ chịu khó luyện chữ ký vậy.

Hoá đơn có sai đâu mà xuất lại hả bạn?
Theo quy định thì chỉ chứng từ kế toán dùng để chi tiền thì ký từng liên. Hoá đơn thì không cần ký từng liên.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hoá đơn có sai đâu mà xuất lại hả bạn?
Theo quy định thì chỉ chứng từ kế toán dùng để chi tiền thì ký từng liên. Hoá đơn thì không cần ký từng liên.
Bạn đọc hết câu trích mà ko hiểu ý mình àh, đây chỉ là kỹ thuật tạo mối quan hệ tốt đối với những k/hàng "hơi khác thường" như thế.

KTVVN

KTVVN

Trung cấp

Bạn đọc hết câu trích mà ko hiểu ý mình àh, đây chỉ là kỹ thuật tạo mối quan hệ tốt đối với những k/hàng "hơi khác thường" như thế.
Theo quy định, hóa đơn không sai gì cả thì không được điều chỉnh !!!
Lúc này CQT vào kiểm tra, hỏi: Hóa đơn này có sai đâu mà cty điều chỉnh? Điều chỉnh với mục đích gì ? ... vân vân và vân vân :004:

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Theo quy định, hóa đơn không sai gì cả thì không được điều chỉnh !!!
Lúc này CQT vào kiểm tra, hỏi: Hóa đơn này có sai đâu mà cty điều chỉnh? Điều chỉnh với mục đích gì ? ... vân vân và vân vân :004:

Vậy nếu muốn tạo mối quan hệ tốt thì làm cho cái hóa đơn đó sai đi :045:

T

thaomaiyeupeo

Guest
1/4/14
0
0
0
Hà Nội

Theo mình bên bạn làm thế là đúng mà

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Vậy nếu muốn tạo mối quan hệ tốt thì làm cho cái hóa đơn đó sai đi :045:
Pạn này hiểu ý tớ, chỉ cần thêm vài chi tiết rùi gạch chéo hủy, chịu khó viết lại hđ mới theo ý k/hàng là xong thay vì đứng đó đoi co với k/hàng, đây chỉ là trường hợp cá biệt thui, còn pác nào muốn tranh luận với k/hàng thì tùy, hj.

Sửa lần cuối:
KTVVN

KTVVN

Trung cấp

Ui, ý bạn cao quá. Tư vấn trên đây là:
Thứ 1: có căn cứ, quy định pl.
Thứ 2: nếu quy định pl chưa rõ gây ra nhìu cách hiểu, thì theo logic, tính hợp lý
Vì có người lên đây hỏi rồi áp dụng luôn. Đừng nói xâu xa quá người ta hiểu hok tới mà áp dụng luôn thì .... tội nghiệp lém

L

likediamond

Sơ cấp
21/8/13
8
0
0
tp. hcm

Mình cũng bảo với khách là CQT đâu có bắt buộc phải ký sống, nhưng khách cứ nhất quyết bảo với e là CQT mới ra quy định là ký sống trên hóa đơn. Nên bắt buộc bên mình phải hủy và xuất lại, xin cả nhà cho em biết là có quy định mới nào của CQT yêu cầu như vậy khg. Để e biết mà chấp hành theo cho khỏi rắc rối. Xin cảm ơn nhiều

S

saonho

Guest
10/3/10
3
0
1
Tp.HCM

Tại điểm 4, Mục I và phần thứ ba chế độ chứng từ kế toán Doanh nghiệp ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp có quy định:
“… Tất cả các chữ ký trên chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên…”

Căn cứ quy định trên thì hoá đơn bán hàng là chứng từ kế toán nhưng không thuộc loại chứng từ chi tiền do đó không bắt buộc phải ký theo từng liên. Công ty có thể ký trên liên 1 và in sang liên 2, 3 bằng giấy cacbon (giấy than), Công ty không được dùng chữ ký in sẵn trên con dấu để ký trên liên 2 hoá đơn.

T

Thanhtuan83

Trung cấp
4/9/08
53
1
8
41
Hà Nội

Mình cũng bảo với khách là CQT đâu có bắt buộc phải ký sống, nhưng khách cứ nhất quyết bảo với e là CQT mới ra quy định là ký sống trên hóa đơn. Nên bắt buộc bên mình phải hủy và xuất lại, xin cả nhà cho em biết là có quy định mới nào của CQT yêu cầu như vậy khg. Để e biết mà chấp hành theo cho khỏi rắc rối. Xin cảm ơn nhiều

Không có quy định về chữ ký sống trên hóa đơn. Bạn đọc TT64 quy định về hóa đơn, căn cứ các nguyên tắc khi lập hóa đơn. Cứ lập theo đó là oke. Còn gặp khách hàng như vậy bạn có thể tránh đối đầu bằng cách như bạn ở trên gợi ý, gạch đi xuất lại cái mới. Còn nếu bạn lỡ xé rồi thì cố giải thích thêm, không được nữa thì tùy vào mối quan hệ với khách hàng đó mà xử lý, có thể làm biên bản hủy cho đẹp lòng khách hàng.

oanhdtm

oanhdtm

Trung cấp
17/10/12
176
16
18
hcm

Thì bạn nói là em tìm không có quy định nào cả , nếu anh/Chị Khách hàng tìm có thì đưa ra cho em coi , nếu đúng thì em viết, chứ việc quái gì phải mất thời gian tìm theo yêu cầu " tưng tửng ", trời ơi của họ!
.

D

Doan Thi Viet Ha

Sơ cấp
3/12/11
21
0
1
Binh Duong

Không có bắt buộc ký sống từng liên trên hóa đơn bạn à.
Bạn có thể tham khảo công văn 3370/TCT-CS (05/9/2008) & Điều 20 Luật Kế toán + QĐ 15/2006/QĐ-BTC

[h=5]Công văn của Tổng cục Thuế số 3370/TCT-CS ngày 05 tháng 9 năm 2008 về việc ký trên hoá đơn[/h]<Nguồn: http://www.gdt.gov.vn/wps/portal/!ut/p/b0/04_Sj9CPykssy0xPLMnMz0vMAfGjzOINTCw9fSzCgv2dPELNDTxNzS1NLVzcjN0DzfULsh0VAc7cfIs!/?WCM_GLOBAL_CONTEXT=/wps/wcm/connect/gdt+content/sa_gdt/sa_vanban/vbhd/vbhd_tct/legal_100019_144301 >

Kính gửi: Cục thuế tỉnh Bình Dương
Trả lời công văn số 5933/CT-HC-QT-TV-AC ngày 11/8/2008 của Cục Thuế tỉnh Bình Dương về việc chữ ký trên hoá đơn, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Tại Điều 20 Luật kế toán quy định: “1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.
2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được uỷ quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.
3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được uỷ quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.”
Danh mục các chứng từ thuộc loại tiền tệ theo quy định tại Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ Tài chính ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp bao gồm:
1.Phiếu thu
2.Phiếu chi
3.Giấy đề nghị tạm ứng
4.Giấy thanh toán tiền tạm ứng
5.Giấy đề nghị thanh toán
6.Biên lai thu tiền
7.Bảng kê vàng, bạc, kim khí quý, đá quý
8. Bảng kiểm kê quỹ
9.Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho vàng, bạc...)
10.Bảng kê chi tiền.
Căn cứ quy định nêu trên thì người có thẩm quyền của đơn vị thực hiện ký trên hoá đơn tự in bằng bút mực trên liên 1 in sang các liên khác của hoá đơn là đúng quy định nêu trên. Hoá đơn không thuộc loại chứng từ chi tiền do đó không phải ký bằng bút mực trực tiếp cho từng liên.
Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế được biết./.

L

likediamond

Sơ cấp
21/8/13
8
0
0
tp. hcm

Đã học hỏi thêm được nhiều điều hay trong phần thắc mắc này. Em xin cảm ơn cả nhà rất nhiều

D

dieuhoang.vn

Guest
9/2/15
3
0
1
34
Cảm ơn các bác !

Học viện Solomon

Học viện Solomon

Guest
22/4/16
13
2
3
34
solomon.com.vn
Công nhận là nhiều lúc gặp khách hàng oái oăm quá đấy bạn nhở nói thật là theo quy định đâu có sai, bạn lên mạng xớt cái thông tư đấy ra cho khách đọc là oke mờ. Chữ cứ hủy hóa đơn thì tùy tiện thế có mà chết à. hehe.

N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31

Không có bắt buộc ký sống từng liên trên hóa đơn bạn à.
Bạn có thể tham khảo công văn 3370/TCT-CS (05/9/2008) & Điều 20 Luật Kế toán + QĐ 15/2006/QĐ-BTC

[h=5]Công văn của Tổng cục Thuế số 3370/TCT-CS ngày 05 tháng 9 năm 2008 về việc ký trên hoá đơn[/h]<Nguồn: http://www.gdt.gov.vn/wps/portal/!u...t/sa_vanban/vbhd/vbhd_tct/legal_100019_144301 >

Kính gửi: Cục thuế tỉnh Bình Dương
Trả lời công văn số 5933/CT-HC-QT-TV-AC ngày 11/8/2008 của Cục Thuế tỉnh Bình Dương về việc chữ ký trên hoá đơn, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Tại Điều 20 Luật kế toán quy định: “1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.
2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được uỷ quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.
3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được uỷ quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.”
Danh mục các chứng từ thuộc loại tiền tệ theo quy định tại Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ Tài chính ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp bao gồm:
1.Phiếu thu
2.Phiếu chi
3.Giấy đề nghị tạm ứng
4.Giấy thanh toán tiền tạm ứng
5.Giấy đề nghị thanh toán
6.Biên lai thu tiền
7.Bảng kê vàng, bạc, kim khí quý, đá quý
8. Bảng kiểm kê quỹ
9.Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho vàng, bạc...)
10.Bảng kê chi tiền.
Căn cứ quy định nêu trên thì người có thẩm quyền của đơn vị thực hiện ký trên hoá đơn tự in bằng bút mực trên liên 1 in sang các liên khác của hoá đơn là đúng quy định nêu trên. Hoá đơn không thuộc loại chứng từ chi tiền do đó không phải ký bằng bút mực trực tiếp cho từng liên.
Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế được biết./.

Cho em hỏi ngu chút ạ. Khi em nhận hóa đơn của người bán (em là khách hàng) thì có cần phải kí sống trên từng liên không ạ?
Và theo như chị nói, không có quy định nào yêu cầu HD GTGT xuất cho khách phải kí sống, nhưng để đảm bảo, mình cứ kí sống lên từng liên thì có được không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA