Sổ phụ ngân hàng

• Thread starter trangtran_bt
  • Ngày gửi
*****winer

*****winer

Bushido
Các bạn cho mình hỏi thêm, nếu trong tháng không có nghiêp vụ phát sinh thì mình có nhất thiết phải ra lấy sổ phụ không, để đến khi nào có phát sinh nghiệp vụ thì in một bản tổng hợp của mấy tháng luôn.
Nếu không có nghiệp vụ phát sinh thì hàng tháng ngân hàng vẫn trả lãi tiền gửi nếu số dư TK lớn hơn số dư tối thiểu, còn nếu số dư TK < số dư tối thiểu thì phải nộp phí số dư tối thiểu là 33000(đã bao gồm VAT).
Ngân hàng bên mình vừa thông báo nếu lấy sổ phụ cả tháng thì mất phí
22000 đ (đã có VAT%) còn lấy theo yêu cầu thì 3300 đ/tờ, trong khi hiện tại công ty mình rất ít nghiệp vụ thanh toán qua ngân hàng(6 tháng mới phát sinh 1 nghiệp vụ)

Hơi lạ nhỉ! sổ phụ ngân hàng mình có quyền lấy chứ sao lại mất phí??? mình gửi tiền và giao dịch thì mình cần được biết thông tin chi tiết về các khoản giao dịch của mình trong một tháng chứ. còn nếu bạn trong tháng ko phát sinh nghiệp vụ thì khỏi cần lấy sổ làm gì(nếu bạn làm sổ hàng tháng mà ko chốt) còn nếu sổ bạn làm và chốt lại ở từng tháng thì cần cập nhất tất cả các nghiệp vụ kể cả tiền NH ko phát sinh

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam
Các bạn cho mình hỏi thêm, nếu trong tháng không có nghiêp vụ phát sinh thì mình có nhất thiết phải ra lấy sổ phụ không, để đến khi nào có phát sinh nghiệp vụ thì in một bản tổng hợp của mấy tháng luôn.
Nếu không có nghiệp vụ phát sinh thì hàng tháng ngân hàng vẫn trả lãi tiền gửi nếu số dư TK lớn hơn số dư tối thiểu, còn nếu số dư TK < số dư tối thiểu thì phải nộp phí số dư tối thiểu là 33000(đã bao gồm VAT).
22000 đ (đã có VAT%) còn lấy theo yêu cầu thì 3300 đ/tờ, trong khi hiện tại công ty mình rất ít nghiệp vụ thanh toán qua ngân hàng(6 tháng mới phát sinh 1 nghiệp vụ)

Cho mình hỏi Cty bạn đang giao dịch với ngân hàng nào vậy vì sổ phụ của khách hàng thì họ có quyền yêu cầu lấy bất kỳ khi nào, với bất kỳ khoảng thời gian nào và ngân hàng phải cung cấp cho khách hàng. Mình cũng thấy cái ngân hàng mà bạn đang giao dịch kỳ lạ thật đấy.

htlinh

htlinh

Trung cấp
3/1/07
70
0
6
hà nội
Hơi lạ nhỉ! sổ phụ ngân hàng mình có quyền lấy chứ sao lại mất phí??? mình gửi tiền và giao dịch thì mình cần được biết thông tin chi tiết về các khoản giao dịch của mình trong một tháng chứ. còn nếu bạn trong tháng ko phát sinh nghiệp vụ thì khỏi cần lấy sổ làm gì(nếu bạn làm sổ hàng tháng mà ko chốt) còn nếu sổ bạn làm và chốt lại ở từng tháng thì cần cập nhất tất cả các nghiệp vụ kể cả tiền NH ko phát sinh

mình làm sổ tháng nào là chốt tháng đó luôn, nhưng số liệu lãi tiền gửi mình có thể biết bằng cách gọi điện thoại, bởi lãi tiền gửi rất ít chỉ vài nghìn đồng thôi.

Cho mình hỏi Cty bạn đang giao dịch với ngân hàng nào vậy vì sổ phụ của khách hàng thì họ có quyền yêu cầu lấy bất kỳ khi nào, với bất kỳ khoảng thời gian nào và ngân hàng phải cung cấp cho khách hàng. Mình cũng thấy cái ngân hàng mà bạn đang giao dịch kỳ lạ thật đấy

Mình mở tài khoản ở ngân hàng Techcombank, nghe họ nói thì phí này bắt đầu áp dụng cho tất cả các chứng từ phát sinh từ 1/6.
Nếu các bạn có TK ở ngân hàng khác thì hỏi xem có phải phí này áp dụng cho tất cả các ngân hàng hay chỉ có mỗi Techcombank là thu phí thôi??

T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam
Mình mở tài khoản ở ngân hàng Techcombank, nghe họ nói thì phí này bắt đầu áp dụng cho tất cả các chứng từ phát sinh từ 1/6.
Nếu các bạn có TK ở ngân hàng khác thì hỏi xem có phải phí này áp dụng cho tất cả các ngân hàng hay chỉ có mỗi Techcombank là thu phí thôi??

Hình như loại phí này chỉ áp dụng tại NH mà bạn đang giao dịch thôi bạn à, vì hiện nay việc thu các loại phí trong hoạt động ngân hàng là do các ngân hàng tự quy định. Hầu như tất cả các ngân hàng đều hạn chế thu phí và nâng cao chất lượng dịch vụ để thu hút khách hàng trong thời buổi cạnh tranh. Sau cuộc trao đổi này chắc Techcombank sắp mất đi một khách hàng rồi!

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Cảm ơn bạn đã trả lời cho mình!
Mình tất nhiên biết là như vậy là bên mình mất phí rồi! Nhưng như vậy có nghĩa là thực tế C.ty A bên TQ trả thiếu tiền mình đúng ko (Hợp đồng là 1000$, C.ty A cũng đi chuyển thể hiện trên sổ phụ là 1000$ nhưng phí thì NH lại đánh vào C.ty mình- có hợp lý ko?. Và theo mình nghĩ chẳng lẽ người nhận tiền cũng mất phí?)

Nếu trong hợp đồng với bên A, bên bạn quy định rõ việc bên nào chịu thì khi đó cứ theo hợp đồng mà bạn làm (nếu A chịu thì A chuyển thiếu). Nhưng ko quy định rõ, mà bên A họ ko chịu bị trừ khi chuyển tiền thì đương nhiên ngân hàng họ sẽ trừ sang bên bạn.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Nếu các bạn có TK ở ngân hàng khác thì hỏi xem có phải phí này áp dụng cho tất cả các ngân hàng hay chỉ có mỗi Techcombank là thu phí thôi??[/QUOTE]

Đúng là NH Techcombank, mình cũng giao dịch ở Techcombank đây, cứ mỗi lần lấy sổ phụ là phải chờ dài cả cổ mà bây giờ còn đòi thu phí khi lấy sổ phụ nữa (tháng 06 mình chưa lấy nên chưa biết hi hi...). Nếu lấy sổ phụ mà thu phí nữa thì ...miễn giao dịch luôn khàkhà......

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc

Đúng là NH Techcombank, mình cũng giao dịch ở Techcombank đây, cứ mỗi lần lấy sổ phụ là phải chờ dài cả cổ mà bây giờ còn đòi thu phí khi lấy sổ phụ nữa (tháng 06 mình chưa lấy nên chưa biết hi hi...). Nếu lấy sổ phụ mà thu phí nữa thì ...miễn giao dịch luôn khàkhà......[/QUOTE]

Theo mình đc biết thì những NH khác không có thu phí đó đâu bạn ạ.

htlinh

htlinh

Trung cấp
3/1/07
70
0
6
hà nội
Cảm ơn các bạn, vậy mình sẽ bàn bạc với giám đốc, chắc phải chuyển ngân hàng rùi.
1tháng = 22000đ
1quý = 66000đ
1năm = 264000đ

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon

Giao dịch tại techcombank,hàng ngày, hàng tuần bạn lấy sổ phụ lần 1 đâu có mất phí gì đâu. Bạn chỉ mất phí khi bạn làm mất sổ phụ lần 1, và yêu cầu ngân hàng in lại cho bạn lần 2 thôi. Bạn thử check lại xem nhé.

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
43
Ở đây
Bây h gia nhập WTO rồi, các ngân hàng đang phải cạnh tranh khốc liệt, dịch vụ phai gia tăng, khách hàng phai nâng lên tầm" thượng đế". Nếu bạn thấy rắc rối với ngân hàng này thí có thể tất toán và chuyển sang mở tài khoản ở ngân hàng khác cho nó tiện.

T

thuhuyen306kt

Guest
3/3/07
29
0
0
Ha Noi
ngân hàng bên bạn là ngân hàng gì mà lạ vậy. bên mình là ngân hàng VCB, lấy sổ phụ là quyền lợi của mình chứ đâu có mất phí gì đâu. Còn nữa nếu như mình đã lấy rồi mà làm mất sổ phụ thì ngân hàng bên mình còn cẩn thận in lại cho 1 bản khác với số của bản đã mất nữa.

D

Dieulinh121082

Guest
3/6/07
15
0
0
Hà Nội
Sổ phụ ngân hàng là các chứng từ phát sinh trong tháng của Doanh nghiệp bạn, và bạn lấy sổ phụ này để đối chiếu với sổ phụ của bạn xem có chính xác không?
Chúc bạn thành công

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
<== Đóng tài khoản là qua NH tui mở tài khoản đi. Dù có lấy lại lần 2 cũng kô có mất phí.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Nếu không có nghiệp vụ phát sinh thì lấy đâu ra sổ phụ cho bạn lấy. Bạn có thể ra lấy sổ phụ hay không tùy thuộc vào bạn thôi.Làm sao để phản ánh các nghiệp vụ phát sinh một cách kịp thời là được.:cool2:

L

Le quang minh

Guest
Sổ phụ Ngân hàng ( SPNH )?
Sổ là sổ sách.
Phụ là không chính yếu, chỉ lạ phụ thôi.
Ngân hàng là .... bạn biết rồi.
Sổ này là của Ngân hàng phát hành, ghi chép giao dịch giữa khách hàng & Ngân hàng, đưa cho KH 1 bản, để KH theo dỏi đối chiếu.
SPNH : không có đóng dấu đỏ của NH nên không có giá trị pháp lý, mất cũng không saO.
Chứng từ NH là những ... cái tờ giấy mà có đóng dấu đỏ í, phải giữ gìn cẩn thận đấy.

C

cuongbdnt

Guest
8/8/04
5
0
0
Em đang làm công việc kế toán ngân hàng tại Cty, nhưng còn nhiều điều không hiểu về cách quản lý tài khoản 112, theo dõi tiền hàng(chủ yếu xuất khẩu), mong các bạn chi giúp, xin cám ơn nhiều.

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Em đang làm công việc kế toán ngân hàng tại Cty, nhưng còn nhiều điều không hiểu về cách quản lý tài khoản 112, theo dõi tiền hàng(chủ yếu xuất khẩu), mong các bạn chi giúp, xin cám ơn nhiều.

DN của bạn kinh doanh hàng XNK hả? bạn có tài khoản tại ngân hàng, vậy tài khoản đó là tiên VND hay ngoại tệ ( USD, EUR )
Mình hỏi vậy vì thông thường khi có chuyển tiền nước ngoài về thì DN phải bán lại cho ngân hàng số tiền ngoại tệ mà mình muốn rút ấy để quy đổi ra VND ( đây là quy định về quản lý ngoại hối của NHNN )
Thông thường các ngân hàng đều có sổ phụ theo dõi hoạt động tài khoản của khách hàng. Khi có phát sinh ghi có hoặc ghi nợ cho tài khoản đó. Trên phân giấy báo nơk đó diễn giải rất rõ nội dung phát sinh, kể cả thu phí thì sẽ tách riêng phần thuế ( Xem như đó là hóa đơn VAT đó ). Ngoài ra bạn có thể yêu cầu ngân hàng cung cấp cho bạn hoạt động tài khoản trong khoang thời gian mà bạn cần kiêmr tra.
Bạn chỉ cần đối chiếu giấy báo nợ, báo có của ngân hàng và sổ quỹ và các liên UNC của bạn với ngân hàng là theo dõi được và hạch toan đúng

P

phuongc5

Guest
26/7/07
24
0
1
43
Thái Thuỵ, Thái Bình
Lưu ý chỉ khi bạn chuyển tiền mới mất phí còn nhận tiền thì không mất phí gì cả.

Khi mình nhận tiền vẫn mất phí đó, cơ quan mình có 1 số hợp đồng với đối tác nước ngoài, họ chuyển tiền về qua tài khoản ngoại tệ của cơ quan mình mở tại Vietcombank. Mỗi lần chuyển như thế ngân hàng đều thu phí gọi là "thu phí món báo có..."

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Cho mình hỏi chút!
Ngày trước mình có làm KT cho 1 c.ty, c.ty đó có các khoản GD với 1 c.ty A bênẢTung Quốc (VD: theo HĐ 1 tháng thì C.ty bên A phải trả cho c.ty mình 1000$ tiền dịch vụ, nhưng khi theo rõi trên Sổ phụ NH lúc nhận được tiền thì rõ ràng C.ty kia đã trả đủ 1000$ nhưng bên mình vẫn ko nhận được đủ 1000$, mà thấy NH giữ lại tiền phí gì đó, nghĩa là sao vậy các bạn, ai biết xin chỉ dùm với!

Trong hợp đồng thì bên A phải trả khoản phí đó nhưng thực tế khoản phí đó Cty bạn phải chịu.Như vậy là Cty A làm sai hợp đồng rồi.Bạn phải đòi quyền lợi chứ sao chịu thế đc.

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Khi mình nhận tiền vẫn mất phí đó, cơ quan mình có 1 số hợp đồng với đối tác nước ngoài, họ chuyển tiền về qua tài khoản ngoại tệ của cơ quan mình mở tại Vietcombank. Mỗi lần chuyển như thế ngân hàng đều thu phí gọi là "thu phí món báo có..." <-- Đó là với trường hợp bên bạn nhận tiền bằng ngoại tệ, sẽ mất phí báo có ngoại tệ, còn nếu nhận = VNĐ qua tài khoản thì kô mất phí.
Wellcome to Nam A bank

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA