Sổ phụ ngân hàng

• Thread starter trangtran_bt
  • Ngày gửi
hoaidiep91

hoaidiep91

Sơ cấp
21/5/13
7
0
1
32
tân phú,tp hcm
Ðề: Sổ phụ ngân hàng

Cho em hỏi vấn đề này xíu đi ạ!
Công ty em mới thành lập đc 6 tháng thôi
Công ty em có 2 TK Ngân hàng
Mà hiện tại TK NH Vietcombank chỉ sd được 4 tháng thôi.
Bây giờ Cty chỉ còn dùng TK Đông Á thôi ạ.
Vậy em hạch toán TGNH làm sao ạ.Nếu em làm chung 2 TK thì số dư đầu kỳ hiện tại sẽ không khớp vơi TK DA bây giờ.
Vậy giờ em xử lý ntn ạ?AI biết chỉ giúp em với nhé!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ðề: Sổ phụ ngân hàng

Vậy em hạch toán TGNH làm sao ạ.Nếu em làm chung 2 TK thì số dư đầu kỳ hiện tại sẽ không khớp vơi TK DA bây giờ.

Bạn nên mở TK riêng cho từng ngân hàng, căn cứ vào sổ phụ hàng tháng sẽ dễ dàng theo dõi và hạch toán hơn.

hoaidiep91

hoaidiep91

Sơ cấp
21/5/13
7
0
1
32
tân phú,tp hcm

Da em co mo rieng cho tung tai khoan,nhung khi kiem tra so quy ngan hang thi so du dau ky va cuoi ky ko khop voi so phu ngan hang

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ðề: Sổ phụ ngân hàng

Da em co mo rieng cho tung tai khoan,nhung khi kiem tra so quy ngan hang thi so du dau ky va cuoi ky ko khop voi so phu ngan hang

Vậy thì bạn phải kiểm tra lại xem lệch từ tháng nào, từ đó điều chỉnh lại cho khớp để có số liệu hạch toán.

C

cherryglass

Sơ cấp
12/2/14
14
1
0
Thái Bình

Các anh chị cho e hỏi là bên cty e muốn lấy sổ phụ ngân hàng cho cả năm thì có phải làm công văn xin cấp sổ phụ ngân hàng không? Nếu có thì anh chị cho e xin mẫu công văn ấy dc ko ạ. Thanks anh chị!

H

huongpham2303

Guest
6/2/10
2
0
1
Hà Nội

Em phải nói rõ em muốn lấy sổ phụ của năm nào, nếu năm vừa qua em chưa lấy đến ngân hàng lấy bình thường, còn nếu em đã lấy phải làm công văn với nội dung do lưu trữ bị thất lạc xin ngân hàng cấp lại, tùy các ngân hàng sẽ thu phí khác nhau em nhé.

Các anh chị cho e hỏi là bên cty e muốn lấy sổ phụ ngân hàng cho cả năm thì có phải làm công văn xin cấp sổ phụ ngân hàng không? Nếu có thì anh chị cho e xin mẫu công văn ấy dc ko ạ. Thanks anh chị!

Em phải nói rõ em muốn lấy sổ phụ của năm nào, nếu năm vừa qua em chưa lấy đến ngân hàng lấy bình thường, còn nếu em đã lấy phải làm công văn với nội dung do lưu trữ bị thất lạc xin ngân hàng cấp lại, tùy các ngân hàng sẽ thu phí khác nhau em nhé.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Lấy giấy giới thiệu của Công Ty đến ngân hàng yêu cầu in sổ phụ, ngân hàng có nghĩa vụ phải in sổ phụ để cung cấp cho khách hàng
hàng tháng sao không đi lấy về kiểm tra đối chiếu số dư?

C

cherryglass

Sơ cấp
12/2/14
14
1
0
Thái Bình

E lấy sổ phụ năm 2013 ạ. nhưng e thấy mấy ng bảo lấy sổ phụ trên 6 tháng phải làm công văn thì ngân hàng mới cấp sổ phụ cho mình ạ. như vậy có đúng ko ạ

Sửa lần cuối:
V

Vân Nguyễn

Guest

Bạn nên tách ra từng ngân hàng để hàng tháng khi hạch toán dễ kiểm tra và đối chiếu. Có một số phần mềm tự phân ra theo tên Ngân Hàng ( ví dụ Misa), còn các phần mềm khác không có chức năng đó thì bạn vào hệ thống tài khoản và tạo tài khoản con.
Ví dụ: 11211- TK VCB
11212- TK SCB
Lưu ý. Một số trường hợp Tài khoản con này tạo ra khi trước đó tài khoản mẹ chưa có phát sinh nhé. Nếu đã phát sinh, bạn chuyển đỡ qua TK khác rồi quay lại sửa

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,034
410
83
46
Ninh Thuận

E lấy sổ phụ năm 2013 ạ. nhưng e thấy mấy ng bảo lấy sổ phụ trên 6 tháng phải làm công văn thì ngân hàng mới cấp sổ phụ cho mình ạ. như vậy có đúng ko ạ
Bạn cứ làm theo thủ tục của ngân hàng yêu cầu nhé!
Công văn thì do mình tạo ra thôi. Trên đó để các thông tin mình cần, không cần theo đúng biểu mẫu nảo đâu, đừng nặng đầu làm theo khuôn nhé!

Sửa lần cuối:
M

maikhung

Sơ cấp
6/1/11
12
0
0
hà nội

-Quyển sổ đó của bạn chỉ là để bạn ghi nhớ các giao dịch đã được thực hiện không phải chứng từ NH.
- Khi khách hàng trả tiền dù trong nước hay ngoài nước thì khách trả bao nhiêu NH phải ghi rõ bấy nhiêu không được trừ phí NH vào khoản tiền khách trả. Số chênh lệch đó là khách hàng chưa trả hết nợ cho cty bạn.
Phí NH thu được thể hiện rõ trên sổ phụ NH.
Lưu ý chỉ khi bạn chuyển tiền mới mất phí còn nhận tiền thì không mất phí gì cả.
Trong trường hợp thanh toán quốc tế, vẫn có thể phát sinh phí nếu phí chuyển tiền share cho cả 2 bên mà.

L

Lý Ngọc Lan

Guest
8/1/15
4
0
1
30
sổ phụ ghi chi tiết số dư đầu kỳ, cuối kỳ, vậy đó có phải lại sao kê hoạt động tài khoản k ạ?

S

Suxi Tít

Guest
25/12/14
42
1
8
31
Hàng tháng Techcombank vẫn in sao kê sổ phụ cho các doanh nghiệp. Doanh nghiệp đến lấy có ký vào sổ giao chứng từ cảu ngân hàng.
bạn chỉ đc lấy 1 bản gốc sao kê sổ phụ do ngân hàng in mà ko mất phí
Nếu bạn làm mất thì bạn phải mất phí để ngân hàng in lại
thế mất giờ in lại có mất nhiều tiền k bạn

L

Lan183

Guest
3/6/16
11
0
1
32
Mọi người có thể chỉ em cách kiểm tra sổ phụ nhanh chóng ko ạ? Em mới thực ạập ở cty gần 1 tháng thôi và đang học cách đọc sổ phụ ạ!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mọi người có thể chỉ em cách kiểm tra sổ phụ nhanh chóng ko ạ? Em mới thực ạập ở cty gần 1 tháng thôi và đang học cách đọc sổ phụ ạ!
Bạn cư bình tĩnh.
Vừa ms làm thôi.

H

huongchanh45

Cao cấp

Khi hạch toán sổ phụ ngân hàng thì em phải phân 112 theo từng ngân hàng một chứ ko được gộp chung với nhau . Khi sai thì lọc tk 112 ở số sách ra so từng ngân hàng một dễ hơn rất nhiều , em soát xem sai ở tháng nào thì chỉnh tháng đó nhé.

T

Thuy2207

Guest
6/10/17
2
0
1
27
Chào các bạn,
Mình đọc qua các trả lời của các bạn thì mình có ý kiến sau:
-Sổ phụ ngân hàng:Cũng tùy ngân hàng ,có ngân hàng sử dụng sổ phụ bằng tờ rời ( chẳng hạn như: ACB, SCB, VCB...) cũng có ngân hàng sử dụng sổ phụ bằng cuốn(như:CHOHUNG VINA BANK...)
Đối với tờ rời: Khi cty có yêu cầu in sổ phụ hàng ngày hoặc hàng tháng thì khi có phát sinh ghi nợ hoặc ghi có thì mỗi ngày ngân hàng điều phải in sổ phụ (cty muốn đến lấy lúc nào cũng được nhưng phải sau phát sinh ít nhất 1 ngày mới in được sổ, còn in sổ phụ hàng tháng thì cuối tháng khoảng 5tây tháng sau mới nhận được sổ phụ). Trên sổ phụ ghi chi tiết từng món ghi nợ , ghi có trong ngày là bao nhiêu,đồng thời có kèm theo chứng từ ,phiếu hoạch toán .Chẳng hạn cty chuyển tiền tt thì theo lệch chuyển tiền hoặc UNC phí ngân hàng do người chuyển tiền chịu hay người thụ hưởng chịu.Nếu phí chuyển tiền do người trả chịu thì phải có phiếu hạch toán ghi rõ tiền phí là bao nhiêu và VAT là bao nhiêu ? đồng thời dùng chứng từ đó để kê khai thuế đầu vào nữa.
Đối với sổ phụ bằng cuốn: Khi có phát sinh thì ngân hàng ghi nhận nhưng đến khi nào cty mang sổ đến ngân hàng thì ngân hàng mới in ra sổ để theo dõi.còn phí ngân hàng chuyển tiền thì theo lệnh NH vẫn thu nhưng không có phiếu hạch toán nên không kê khai thuế được.
-Phí ngân hàng nước ngoài chuyển tiền: Cũng giống như mình đã đề cập ở trên.Khi khách hàng thanh toán tiền hàng cho bất cứ ai thì phải có lệnh chuyển tiền.Trên lệnh chuyển tiền có yêu cầu phí trong nước và phí nước ngoài .Trường hợp phí trong nước và phí nước ngoài đều do người thụ hưởng chịu thì mình chịu 2 khoản phí (ngoài nước & trong nước); khoản phí nước ngoài hoàn toàn không có chứng từ là đã bị cắt phí trước khi nhận báo có.khoản phí trong nước là khi đã nhận được báo có thì mới cắt phí, phí này có chứng từ của NH.

T

Thuy2207

Guest
6/10/17
2
0
1
27
Cho mình hỏi, khi lấy sổ phụ ngân hàng về, khoản trả lãi vay có chứng từ thanh toán, nhưng ngân hàng quên kê vào sổ phụ, vậy doanh nghiệp có lợi phải không ạ, sếp mình nói vậy,nhưng mình không hiểu lắm

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Cho mình hỏi, khi lấy sổ phụ ngân hàng về, khoản trả lãi vay có chứng từ thanh toán, nhưng ngân hàng quên kê vào sổ phụ, vậy doanh nghiệp có lợi phải không ạ, sếp mình nói vậy,nhưng mình không hiểu lắm
Lãi vay là 1 chi phí của DN, khi mình thực chi mà sổ phụ ngân hàng không kê vào thì DN bị thiệt vì không có căn cứ để đưa chi phí vào. Như vậy sếp bạn nói vậy là sai.
Có chứng từ thanh toán, bạn đề nghị ngân hàng cấp lại sổ phụ để sau này dể dối chiếu số dư nữa đó bạn.
Nhưng chứng từ TT của bên bạn là qua TK công ty hay là trả tiền mặt hay là 1 TK khác...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA