Có nên sử dụng dịch vụ cloud accounting không?

• Thread starter Google Spider
  • Ngày gửi
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Ðề: Có nên sử dụng dịch vụ Cloud Accounting không?

nghe mấy anh chị trên đây bàn luận đông vui quá. em low tech nên cũng k hiểu rõ cái mây mưa này lắm. Nên cho em hỏi câu ngu ngơ thế này.
Tài khoản mail google, fb đôi khi còn bị hack thì làm sao đảm bảo rằng mình làm kế toán trên cloud k bị hack pass. em dùng cái lap làm kế toán trên cloud, nhưng rảnh rỗi sinh nông nổi, em cũng hay lướt diễn đàn, fb. Vô tình có ai đó share link với lời dụ dỗ ngọt ngào, em vô tình lick vào. TK mail, ngân hàng bị mất là chuyện lớn lớn, nhưng để tk kế toán mây mưa cũng bị mất là xem như đời em xong.
Em hiểu biết ít mong anh chị đừng cười :)

Không ai cười ai cả bạn ạ. Khi bạn bị dụ vào 1 link thì có thể nó cài trojan trên máy bạn. Trojan đó như 1 services ẩn có thể keylog và auto-send đến 1 địa chỉ nào đó, hoặc nó ăn cắp cookie (nếu bạn cứ save pws). Thường mấy ai quan tâm tới bảo mật cái FB ha Gmail đâu và luôn nghĩ cái PC mình ngồi là an toàn (chính vì thế đa phần mọi người cứ yên tâm là cái phần mềm trên cái PC của mình là an toàn mà ko biết là các máy PC của các bạn cũng vào Internet và các hệ quản trị CSDL bao giờ cũng mở các cổng. Vâng, data trên PC các bạn rất an toàn!)

Dĩ nhiên, bạn để nó dụ click vào 1 trang nào đó để rồi 1 chú trojan ngồi trong máy thì cloud hay trên PC cũng có khác gì nhau đâu bạn. Bảo mật không chỉ từ phía bên ngoài, bảo mật còn là do kiến thức của chúng ta - những người sử dụng nữa. Mọi người cứ nghĩ data trên PC đang là rất an toàn rồi (vì chẳng nhìn thấy chú trojan nào ngồi trong máy cả) nhưng luôn sợ mất data khi để ở đâu đó. Data để ở văn phòng bạn hay để ở đâu đó thì có khác gì nhau khi đều vào Internet (nếu xét về góc độ bị hack vì PC của bạn còn dễ hack gấp tỷ lần so với các trung tâm máy chủ cloud).

Để tăng kiến thức về việc bảo mật khi sử dụng Internet thì bạn đọc qua trang này

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TuanThinh

Guest
30/1/13
0
0
0
46
TP HCM

Dùng thêm cái này nữa đi bạn ơi. Nếu ko hoặc là trộm (kể cả trộm ngoài lẫn trộm nhà), hoặc là các cơ quan chức năng họ vào yêu cầu thì cũng bằng "bảo mật cloud mà bạn đang nghĩ" đó thôi. Vì các cơ quan chức năng họ yêu cầu được người khác, chẳng nhẽ họ ko yêu cầu được bạn à? Đến đốt thành tro mà công an họ muốn tìm thì cũng tìm ra manh mối đó thôi.

Kỳ lạ một nỗi là thông tin ta ko nắm giữ thì ta cực sợ bị mất, nhưng tiền hàng chục tỷ ta nhờ nhà băng cầm thì lại yên tâm, thậm chí đầy người còn sử dụng Internet Banking (nếu cloud rủi ro vậy thì sao nhiều người vẫn sài Internet Banking thế?). Trong khi cả 2 thứ đó đều giông y choang như nhau. Ví dụ bạn có phạm pháp thì chỉ trừ ngân hàng Thụy sĩ, còn phần lớn các TK của bạn ở các NH khác đều có thể bị phong tỏa.

2 cái này khác nhau à nha

NH là lĩnh vực được ngân hàng nhà nước bảo hiểm tiền gửi.

Tiền ở ngân hàng mất là tớ biết ngay trong ngày, còn số liệu bị mất hay không, mất khi nào thì tớ không thể biết được.

Tiền mất do ngân hàng, tớ có thể bắt ngân hàng bồi thường 100%, còn bị trộm dữ liệu thì có bồi thường sao được để không bị thiệt hại đây.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

NH là lĩnh vực được ngân hàng nhà nước bảo hiểm tiền gửi.

Osama Billaden cũng gửi tiền ở NH đó thôi, một số NH cũng bị phong tỏa đó sao. Đang so sánh chuyện "Bị cơ quan có thẩm quyền yêu cầu lấy thông tin" mà. Giả sử khi bị cơ quan có thẩm quyền yêu cầu lấy thông tin và việc cơ quan đó yêu cầu kiểm tra và phong tỏa các tài khoản cá nhân/cty ở NH thì có khác nhau ko? Thông báo với các bạn là 1 số TK (ở nước ngoài) của các vị lãnh đạo hiện nay cũng là 1 con số đáng nể đó nhé.

Tiền mất do ngân hàng, tớ có thể bắt ngân hàng bồi thường 100%, còn bị trộm dữ liệu thì có bồi thường sao được để không bị thiệt hại đây.

Bạn để dữ liệu chỗ người ta, dữ liệu mất tại sao bạn ko có quyền bắt họ bồi thường? Vậy hợp đồng bạn ký với họ để ở đâu? Hợp đồng bảo mật dữ liệu để cho vui à? Vấn đề là bạn có giao kèo gì với bên cung cấp giải pháp, cung cấp dịch vụ hay chỉ mua kiểu như mua hosting hiện nay (là việc bảo mật là việc của bạn, ko phải việc của họ, ko có cam kết bảo mật gì từ mấy "ông LTV")

khoinvan nói:
vBulletin không phải là Cloud, bạn đừng đánh lộn khái niệm. Và bạn cứ đưa con PC cài vBulletin xem mấy ông ấy có reset được quyền admin không ? chằng cần tới mấy ông đó, tui cũng reset được cho bạn coi.

Không ai nói vBulletin là Cloud cả, bạn đọc có thấy tôi nói vBulletin là Cloud ko? Khi viết bài người ta vận dụng các ví dụ để minh họa. Chuyện hack vBulletin là chuyện khác, tại sao lại lôi vào đây. Tôi chỉ nói ông vBulletin ko nắm giữ admin account của KH chứ ko nói ông đó có thể lấy được admin account của KH hay ko.

Hãy đọc lại bài ở trang 1:

Cách đây độ vài tháng, có 1 em mkt gọi tới mình giới thiệu công ty cung cấp mấy phầm mềm chạy theo dạng Cloud. Mình hỏi bạn ấy là thế mấy PM bên em chạy trên mây đó có ưu điểm gì. Bạn ấy nói là "Phần mềm của em có ưu điểm là ngồi đâu cũng vào xem được, nhập được anh ạ". Thế là mình hỏi luôn: Thế cái forum webketoan hay mấy cái website anh cũng ngồi đâu cũng xem được, cũng nhập được nhưng nó có phải cloud đâu hả em. Thế là bạn ấy bảo là...đợi em hỏi kỹ thuật đã anh nhé.

Bạn khoinvan đã bị ban nick vì văn phong ko phù hợp. Muốn tranh luân thì phải viết tử tế. Đừng có mỗi cuối bài chửi 1 câu. WKT ko welcome những người nói những từ ngữ, câu từ miệt thị nhau đó.

Sửa lần cuối:
T

thuocdang

Sơ cấp
31/3/10
2
1
1
Hà Nội

Theo cách nghĩ của mình thì có thể họ không hoặc rất khó tìm ra mật khẩu của mình, nhưng họ có thể reset mật khẩu và họ có thể vào được. Họ nắm rõ cấu trúc dữ liệu, nắm rõ phương pháp và địa chỉ logic lưu mật khẩu và họ cũng biết cách reset mật khẩu của người dùng. Mình nghĩ vậy.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Theo cách nghĩ của mình thì có thể họ không hoặc rất khó tìm ra mật khẩu của mình, nhưng họ có thể reset mật khẩu và họ có thể vào được. Họ nắm rõ cấu trúc dữ liệu, nắm rõ phương pháp và địa chỉ logic lưu mật khẩu và họ cũng biết cách reset mật khẩu của người dùng. Mình nghĩ vậy.

Cứ cho là họ reset được đi, chắc chắn mk đó không phải là mk của mình đúng ko, và khi đó mình ko vào được đúng ko? Chẳng nhẽ khi đó bạn ko biết là pws của bạn bị mất à? Reset pws tức là công khai ăn cướp rồi còn gì (trừ phi có KH yêu cầu). Thế các bạn để yên cho "cái loại" ko tôn trọng chữ tín đó à? Đừng nghĩ mình là mấy "ông LTV" mà làm mấy trò đó. Hãy nghĩ tới uy tín của tổ chức mình. Ngay cái việc reset pws cũng đáng để cho phá sản cty đó rồi (trừ phi mua mấy cái chơi chơi của mấy công ty con con hoặc cá nhân mấy "ông LTV"). Như mình đã nói ở mấy bài tít phía trên (trang 1 thì phải), các "ông" đó ko chứng minh được, ko đưa ra cam kết "trả bằng vàng - bằng uy tín của thương hiệu" thì mua làm gì cloud. Nên nhớ bản quyền chống bằng 2 phương pháp song song: công nghệ & pháp luật.

P/S: Mình chỉ viết "ông LTV" để trong "" là nhắc lại những từ của những người ko làm IT (là KH của những IT) nói về những người làm IT nhé chứ ko có ý gì với các bạn LTV đâu (vì mình đã từng là mấy "ông" đó mà). Hãy làm gì để họ đừng gọi mình là "mấy ông", thậm chí là "mấy thằng".

Sửa lần cuối:
T

thuocdang

Sơ cấp
31/3/10
2
1
1
Hà Nội

Tôi giả sử người ta biết chuỗi mã hóa mật khẩu của bạn, người ta lưu chuỗi đó ra chỗ nào đó, sau đó thì người ta reset thành mật khẩu mới và người ta vào làm gì đó thì tùy mục đích của người ta. Sau khi đã đạt mục đích, người ta lại đặt lại chuỗi mã hóa mật khẩu vào. Thậm chí mình nghĩ là có thể người ta vào được rồi là người ta trả lại cái chuỗi mã hóa đó luôn, và người ta vẫn để sẵn một chương trình mà người ta đã vào được để người ta làm tiếp cái mục đích của họ. Do đó, thời gian để người ta phải thay đổi giá trị mật khẩu có thể là rất ngắn.

Mình chỉ nêu về nguyên lý thôi, không nói tới vấn đề đạo đức kinh doanh hay uy tín gì cả. Ai cũng vậy cả, bạn sẽ là người tốt nếu bạn không bị hoặc không gặp những trường hợp (hoặc có thể coi là cơ hội) để bạn trở thành người xấu mà thôi. Theo quan điểm của mình thì "người tốt là người biết che cái xấu".

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Qua 5 trang độc diễn của bác hai2hai với các đọc giả, cho thấy sự thực hiểu về cloud của mọi người là quá ít (em cũng thế, và đang điên cuồng ngâm cứu nghiêm túc). Thực sự thì khó trong 1 sớm 1 chiều khuyên tất cả phải nghe theo cuộc cách mạng cloud, trong đó Salesforce là nhà tiên phong thành công rực rỡ, buộc các ông lớn như IBM, Google, SAP, Oracle, Microsoft phải nhảy vào cuộc chiến. Việt nam chúng ta luôn khôn (cho dù khôn lỏi) và có câu cửa miệng của dân công nghệ là đi tắt đón đầu, nhưng lại chưa làm nổi 1 cái cơ bản trước khi làm cách mạng là "consumer education", nôm na là phải dạy về văn hoá tiêu dùng cho người tiêu dùng.
Cách mạng Việt nam còn chia thành 2 miền cả vài chục năm mới thống nhất đc, Triều Tiên thì giờ vẫn là 2 mảnh thì những công ty phần mềm như Fast hay UNI hay các công ty khác đang đau đáu về cloud cũng không thể khuyên tất cả người dùng lao vào cloud trong 1 sớm 1 chiều. Điều ấy là sự thực và em thích sự thực đó.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Tôi giả sử người ta biết chuỗi mã hóa mật khẩu của bạn, người ta lưu chuỗi đó ra chỗ nào đó, sau đó thì người ta reset thành mật khẩu mới và người ta vào làm gì đó thì tùy mục đích của người ta. Sau khi đã đạt mục đích, người ta lại đặt lại chuỗi mã hóa mật khẩu vào. Thậm chí mình nghĩ là có thể người ta vào được rồi là người ta trả lại cái chuỗi mã hóa đó luôn, và người ta vẫn để sẵn một chương trình mà người ta đã vào được để người ta làm tiếp cái mục đích của họ. Do đó, thời gian để người ta phải thay đổi giá trị mật khẩu có thể là rất ngắn.

Đấy là chúng ta đang suy nghĩ theo cách mà chúng ta thường lập trình, là lưu pass vào 1 field nào đó của 1 table. Vậy bạn thử nghĩ xem nếu ta không lưu vào 1 field phẳng như vậy mà mỗi bit được mã hóa sẽ lưu vào 1 nơi nào đó trong database theo 1 thuật toán phân tán dữ liệu nào đó thì copy "chuỗi" nó thế nào. Có bạn nào từng biết ngày xưa (cái này có từ lâu lắm rồi, trên các trang sourcode chư psc.com đầy ví dụ luôn) các chuỗi văn bản được mã hóa vào trong 1 bức ảnh và chỉ cần có key là đọc được cả 1 bức thư từ 1 bức ảnh gửi đi ko? Cái ảnh đó sẽ lưu vào dạng binary (ví dụ 3Kbs thì để ở chỗ này, 5Kbs khác thì để ở chỗ khác) thì copy "string" thế nào?

Bạn sử dụng HTKK thuế rồi, mã vạch 2 chiều là 1 dạng mã hóa, dùng để mã cả vân tay nữa (cái vụ mã hóa mã vạch 2 chiều cho văn bản, âm thanh, hình ảnh, vân tay tôi đã nhận sourcecode từ năm 1997 rồi, hồi đó sourcecode = vb4, chắc hẳn cái mã vạch 2 chiều nó phải có nguồn gốc nhiều năm trước đó). Mà mã vạch 2 chiều chỉ là 1 dạng trong mã hóa dưới dạng hình ảnh mà thôi.

Tất cả chuyện ở trên tôi chỉ nói kiểu ví dụ, khi chúng ta đang nghĩ theo 1 cách như chúng ta đang hiểu thì các chuyên gia thực sự về bảo mật họ "cười khẩy" về cái cách mà chúng ta tưởng tượng về bảo mật. Khi chúng ta đang bàn chuyện lưu cái pws đó thế nào thì các hãng như IBM họ mất hàng năm với hàng trăm cái đầu kiệt xuất chỉ để nghiên cứu các công nghệ kiểu như vậy. Không phải đùng 1 cái mà tới tận ngày nay họ mới công bố chúng tôi cung cấp cloud computing (dễ dàng như mấy công ty PM ở VN nói) đâu.

Sửa lần cuối:
T

thuocdang

Sơ cấp
31/3/10
2
1
1
Hà Nội

Đấy là chúng ta đang suy nghĩ theo cách mà chúng ta thường lập trình, là lưu pass vào 1 field nào đó của 1 table. Vậy bạn thử nghĩ xem nếu ta không lưu vào 1 field phẳng như vậy mà mỗi bit được mã hóa sẽ lưu vào 1 nơi nào đó trong database theo 1 thuật toán phân tán dữ liệu nào đó thì copy "chuỗi" nó thế nào. Có bạn nào từng biết ngày xưa (cái này có từ lâu lắm rồi, trên các trang sourcode chư psc.com đầy ví dụ luôn) các chuỗi văn bản được mã hóa vào trong 1 bức ảnh và chỉ cần có key là đọc được cả 1 bức thư từ 1 bức ảnh gửi đi ko? Cái ảnh đó sẽ lưu vào dạng binary (ví dụ 3Kbs thì để ở chỗ này, 5Kbs khác thì để ở chỗ khác) thì copy "string" thế nào?

Bạn sử dụng HTKK thuế rồi, mã vạch 2 chiều là 1 dạng mã hóa, dùng để mã cả vân tay nữa (cái vụ mã hóa mã vạch 2 chiều cho văn bản, âm thanh, hình ảnh, vân tay tôi đã nhận sourcecode từ năm 1997 rồi, hồi đó sourcecode = vb4, chắc hẳn cái mã vạch 2 chiều nó phải có nguồn gốc nhiều năm trước đó). Mà mã vạch 2 chiều chỉ là 1 dạng trong mã hóa dưới dạng hình ảnh mà thôi.

Tất cả chuyện ở trên tôi chỉ nói kiểu ví dụ, khi chúng ta đang nghĩ theo 1 cách như chúng ta đang hiểu thì các chuyên gia thực sự về bảo mật họ "cười khẩy" về cái cách mà chúng ta tưởng tượng về bảo mật. Khi chúng ta đang bàn chuyện lưu cái pws đó thế nào thì các hãng như IBM họ mất hàng năm với hàng trăm cái đầu kiệt xuất chỉ để nghiên cứu các công nghệ kiểu như vậy. Không phải đùng 1 cái mà tới tận ngày nay họ mới công bố chúng tôi cung cấp cloud computing (dễ dàng như mấy công ty PM ở VN nói) đâu.

Vậy giả sử tôi có sử dụng dịch vụ mây gió của một nhà cung cấp A. Khi tôi bị mất mật khẩu thì không có cách nào lấy lại?

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Vậy giả sử tôi có sử dụng dịch vụ mây gió của một nhà cung cấp A. Khi tôi bị mất mật khẩu thì không có cách nào lấy lại?
Câu hỏi này hơi cố chấp, các công ty dư sức tạo ra bộ sản phẩm cho phép bạn reset password. Hãy thử đăng ký 1 account trên salesforce.com, sau đó nhập sai password xem nó giúp bạn lấy lại bằng cách nào. Hay bạn vẫn không tin salesforce là nhà cung cấp sản phẩm cloud?
Thân

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Cách mạng Việt nam còn chia thành 2 miền cả vài chục năm mới thống nhất đc, Triều Tiên thì giờ vẫn là 2 mảnh thì những công ty phần mềm như Fast hay UNI hay các công ty khác đang đau đáu về cloud cũng không thể khuyên tất cả người dùng lao vào cloud trong 1 sớm 1 chiều. Điều ấy là sự thực và em thích sự thực đó.

Chuyện phù hợp hay ko thì đúng là phải tùy từng nơi, tùy từng thời điểm, tùy từng nhu cầu mà áp dụng. Mục tiêu của topic này là để chúng ta chia sẻ những quan niệm, những khái niệm, và đặc biệt là cách suy nghĩ về một vấn đề. Có những vấn đề mà ta cho là đúng như đinh đóng cột (đúng với ta) thì nó lại là sai (ở góc nhìn khác) và ngược lại. Có người bảo Cloud là ko bảo mật (với cách nghĩ của họ) nhưng họ ko thể áp suy nghĩ đó cho TẤT CẢ người khác vì hiện thời trên thế giới và một số DN ở VN họ vẫn đang dùng cái đó (vì với họ các ưu điểm khác đáng quan tâm hơn những nhược điểm của nó). Cũng ko ai bảo mọi DN phải "lên mây" đi khi họ chẳng cần tới chuyện lên mây làm gì (ví dụ chẳng ai cần tới CRM khi công ty của họ sinh ra chỉ cần làm gia công cả đời cho 1 (hoặc 1 vài) nhà máy nào đó và thậm chí chẳng cần cái phòng kinh doanh luôn). Thế mới gọi là "sự phù hợp".

P/S: hai2hai viết khái niệm cloud chẳng liên quan gì tới VNUNI gì cả vì VNUNI chẳng có chiến lược gì liên quan tới Cloud để mà đau đáu về nó. Nhưng cá nhân tôi đau đáu về các quan điểm "nghĩ về phần mềm" của mọi người. Mỗi lần các bạn trong lĩnh vực phần mềm đi tư vấn bị coi thường và nói "thằng/ông IT nó thế này/thế nọ", "tin làm sao được chúng nó",... cũng ức lắm chứ. Cũng may mà bây giờ tuy chưa có lên "mây mưa" gì mấy nhưng nhu cầu thực tế về "online" để kinh doanh là rất nhiều rồi (bây giờ CRM mà ko web-based thì chẳng ai thèm mua). Nếu cứ viết ra những sự ko tin tưởng về mặt bảo mật thì các KH lên đây họ đọc tham khảo và chẳng bao giờ dùng "online" cả (vì toàn đọc những câu xanh dờn kiểu như "tụi bán phần mềm nó lấy dữ liệu rồi bán ra ngoài, ai mà tin được"). Còn chính những nhà làm PM thì lên đây để lắng nghe về những mối quan tâm lo lắng về bảo mật để mà phát triển giải pháp của mình cho tốt hơn.

Sửa lần cuối:
T

thuocdang

Sơ cấp
31/3/10
2
1
1
Hà Nội

Câu hỏi này hơi cố chấp, các công ty dư sức tạo ra bộ sản phẩm cho phép bạn reset password. Hãy thử đăng ký 1 account trên salesforce.com, sau đó nhập sai password xem nó giúp bạn lấy lại bằng cách nào. Hay bạn vẫn không tin salesforce là nhà cung cấp sản phẩm cloud?
Thân

Bác hai2hai thông cảm. Em chưa dùng cái salesforce.com bao giờ. Em chỉ muốn hiểu cái sự bảo mật của dịch vụ lên mây thôi. Em có một câu hỏi khác: Nếu em dùng dịch vụ của một nhà cung cấp dịch vụ trên mây, em có thể nhờ họ reset password không? Bác cứ trả lời trực tiếp vào câu hỏi, em không có ý cố chấp hay làm khó bác đâu.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Bác hai2hai thông cảm. Em chưa dùng cái salesforce.com bao giờ. Em chỉ muốn hiểu cái sự bảo mật của dịch vụ lên mây thôi. Em có một câu hỏi khác: Nếu em dùng dịch vụ của một nhà cung cấp dịch vụ trên mây, em có thể nhờ họ reset password không? Bác cứ trả lời trực tiếp vào câu hỏi, em không có ý cố chấp hay làm khó bác đâu.

Mình tưởng bạn đọc đoạn trên rồi chứ?

Cứ cho là họ reset được đi, chắc chắn mk đó không phải là mk của mình đúng ko, và khi đó mình ko vào được đúng ko? Chẳng nhẽ khi đó bạn ko biết là pws của bạn bị mất à? Reset pws tức là công khai ăn cướp rồi còn gì (trừ phi có KH yêu cầu).

Reset khác với lấy lại pws cũ (hoặc copy string ra 1 nơi khác, sau khi làm xong thì copy ngược lại). Recover pws service (thực chất là reset lại pws mới) là 1 dịch vụ có sẵn và khách hàng tự làm (chứ ko cần nhờ ai làm hộ)

Chú ý: Ví dụ Fast cung cấp giải pháp chạy trên nền tảng Cloud Computing thì ko phải là Fast cung cấp dịch vụ Cloud Computing đó trừ phi Fast làm cả dịch vụ đó. Bảo mật ứng dụng khác với bảo mật của dịch vụ cloud computing. Nôm na dễ hiểu là cái database file (và cả ứng dụng) của bạn nó nằm đâu, nó được bảo vệ thế nào thì đó là nhiệm vụ của CC, còn data của bạn được bảo vệ thế nào thì nó là nhiệm vụ của ông software solution.

Mọi người đọc thêm về món này nữa: http://www.vmware.com/solutions/cloud-computing/index.html

Ngay cả mức độ bảo mật cũng có giá theo từng mức như thế này nữa

How it works

Còn đây là nói về bảo mật của salesforce.com, 1 ứng dụng dịch vụ cloud nổi tiếng từ lâu: https://trust.salesforce.com/trust/security/

Thảo luận với chuyên gia: Điện toán đám mây (cloud) ứng dụng vào các doanh nghiệp vừa và nhỏ SMEs?

Sửa lần cuối:
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Lời khuyên tốt nhất cho bạn là kiếm cái phần mềm nhỏ thôi
!

và mua cái máy xịn tý tự làm sever rùi tự lên mây thui !

Chứ cồng ty nhỏ ko có IT mà vùng sóng yếu hay rớt mạng thì coi như toi !

Ko vào đc mạng, IT ko có, sếp hỏi công nợ với tồn kho mà bạn ko trả lời đc là lên mây lun với sếp đấy !

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Lời khuyên tốt nhất cho bạn là kiếm cái phần mềm nhỏ thôi

bacnamtraining biết bạn này làm ở công ty nào rồi à? :)

Phân tích, chia sẻ để mọi người hiểu. Còn khuyên nhau chọn gì thì phải biết họ là ai, to hay nhỏ, mong muốn là gì chứ. Khuyên người ta mua cái áo phông trong khi người ta cần áo đi dự dạ hội, đi tắm biển thì sao? Khuyên mua áo nam trong khi người ta là nữ, khuyên mua áo của tuổi teen trong khi người ta là 1 ông già,... thì sao?

Sửa lần cuối:
T

TuanThinh

Guest
30/1/13
0
0
0
46
TP HCM

Osama Billaden cũng gửi tiền ở NH đó thôi, một số NH cũng bị phong tỏa đó sao. Đang so sánh chuyện "Bị cơ quan có thẩm quyền yêu cầu lấy thông tin" mà. Giả sử khi bị cơ quan có thẩm quyền yêu cầu lấy thông tin và việc cơ quan đó yêu cầu kiểm tra và phong tỏa các tài khoản cá nhân/cty ở NH thì có khác nhau ko? Thông báo với các bạn là 1 số TK (ở nước ngoài) của các vị lãnh đạo hiện nay cũng là 1 con số đáng nể đó nhé.

Bạn để dữ liệu chỗ người ta, dữ liệu mất tại sao bạn ko có quyền bắt họ bồi thường? Vậy hợp đồng bạn ký với họ để ở đâu? Hợp đồng bảo mật dữ liệu để cho vui à? Vấn đề là bạn có giao kèo gì với bên cung cấp giải pháp, cung cấp dịch vụ hay chỉ mua kiểu như mua hosting hiện nay (là việc bảo mật là việc của bạn, ko phải việc của họ, ko có cam kết bảo mật gì từ mấy "ông LTV")

NH nào không tốt, mình có thể rút hay chuyển tiền sang NH khác hoặc rút về két. Bạn hai2hai đừng nói là các công ty không có két nhé.

Còn phần mềm bị trộm dữ liệu, thứ nhất là NSD khó có thể biết được. mà biết được thì sao ? Đòi bồi thường, bao nhiêu ?? 1 cái ổ cứng hay 1 máy chủ là đủ ?

Chuyện kiện tụng ở VN đâu phải dễ dàng thì tội gì mình phải mạo hiểm !

Thứ nữa là phần mềm trên mây, khi không thích Nhà cung cấp thì bạn làm được gì ? Lấy dữ liệu vài năm đã bỏ công sức nhập ném vào 1 file excel để chết đó à ? Chuyển sang phần mềm khác đâu có đơn giản như ta chuyển tiền sang ngân hàng khác.

Dữ liệu về tài chính, là thứ vô cùng quan trọng, được nhiều công ty mong muốn có, nên khó ngăn được người của NCC bán ra ngoài lắm.

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Đọc các anh em biện chứng về bảo mật, lấy cắp thông tin thấy rằng VN ta xuất chúng thông minh, nghĩ xa vạn dặm, còn các công ty Mỹ, Âu, Nhật lớn dùng CRM của Salesforce toàn đầu đất. Chúng nó công ty có 25 ngàn đến 70 ngàn người dùng CRM, khách hàng thì vô thiên lủng mà cứ hơ hớ lưu thông tin trên hệ thống cloud, lại còn hỉ hả trả tiền cho cái thằng Salesforce giờ thành công ty 18 tỷ đô.
Mấy thằng CEO, CIO đó quá bệnh, chắc cho chúng nghỉ sạch đi, để VN ta làm cho chắc chắn.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Cám ơn sami đã giải thích. Thực ra mình nghĩ 100 người thì 99,99% đã thừa nhận chuyện 1 + 1 = 2 đó. Nhưng mọi người thích nói ngược lại hoặc như người ta thường nói là nếu ko làm (được) thì ta cứ cho là nó ko tốt đi, dối lòng mình 1 chút thì có sao.

Ai cấm các bạn không dùng Cloud đâu. Các bạn có quyền lựa chọn mọi giải pháp cơ mà. Bây giờ mình sẽ đứng trên phương diện của các bạn anti-cloud, ghét "thằng cha" hai2hai để mà viết nhé:

1. Dữ liệu tài chính quan trọng lắm nên ko thể tin vào cloud được đâu, còn thông tin khách hàng (trong CRM), thông tin kinh doanh vớ vỉn ko quan trọng, v.v... thì cho lên Cloud thoải mái đi ko sợ đâu. Mấy thông tin đó đâu có quan trọng bằng thông tin tài chính của chúng ta chứ. Và thực tế hiện nay ở VN đang đầy DN để data CRM, data về kinh doanh trên Server của "mấy ông ko đáng tin cậy". Khổ nỗi, số lượng mong muốn Cloud CRM, Online Solution ngày một nhiều (phải nói là cực nhiều) luôn. Nếu giải pháp của các anh ko online thì đừng có mang tới demo làm gì cho mất công. Đây là sự thật ko thể chối cãi nên tôi ko thể viết ngược lại xu hướng này được.

2. Cơ quan có thẩm quyền có quyền bắt các trung tâm cung cấp data của bất cứ DN nào, nhưng họ KHÔNG CÓ QUYỀN yêu cầu DN của ta phải cung cấp đâu, nhỉ mọi người nhỉ ;).

3. Tuy ko phải là Cloud, nhưng cái bọn như FPT, CMC TI, Nhân Hòa, VDC, v.v... "chúng nó ngu quá", ai lại đầu tư cả triệu triệu $ vào thị trường ở VN ko có nhu cầu thuê Server gì cả, bởi chúng tôi, những nhà DN tầm cỡ ở VN sẽ ko tin các anh đâu mà bán mấy thứ đó.

4. Data trên cloud chúng ta ko thể backup về được đâu, nên mất là chết đấy!

5. Nếu tụi Cloud services nó vi phạm hợp đồng thì chúng ta biết bồi thường thế nào đây. Bởi vì chúng ta chỉ lập cái hợp đồng bảo mật ra cho vui thôi mà, trong hợp đồng bảo mật ko thể nào rõ ràng mức phạt vi phạm được đâu, mà có phạt chắc gì "chúng nó" đã nộp theo pháp luật. Thôi thì ta bảo vệ ta trước.

6. Data để chỗ "chúng nó" nguy hiểm lắm, bọn hacker nó vào nó ăn cắp hết. Còn data để trên máy của ta thì yên tâm tuyệt đối luôn, vì máy của ta (xin lỗi, toàn dạng máy cài hàng ko có bản quyền và 99% là do thằng bán máy nó cài/ghost sẵn HĐH lên máy) có bao giờ có virus/trojan đâu, môi trường máy chủ ta đầu tư phải ngon hơn cái bọn kia chứ, đường điện của ta phải ổn định hơn chỗ "chúng nó" nhiều chứ, con người (nhân viên IT, kế toán viên,...) của ta đáng tin cậy hơn cái tụi "rất dễ để ăn cắp thông tin và bán vì tiền" thay vì phải giữ thương hiệu tiền tỉ như FPT, CMC, VDC,... kia chứ (Cha ông ta đã day: làm ăn thì đừng có tin bố con thằng nào, nhất là các đối tác, các nhà cung cấp của mình). Ổ cứng và USB của ta chắc chắn phải tuyệt đối tốt hơn mấy cái RAID vớ vỉn của "tụi nó" chứ. Bảo vệ của ta phải cảnh giác, an toàn hơn gấp trăm lần mấy cái tầng hầm sâu dưới lòng đất của "chúng nó" chứ. Nhà của chúng ta thừa sức vững trãi khi động đất, bom đạn rơi chứ mấy cái nơi của chúng bảo chống động đất hay bom nguyên tử thì chỉ là lời nói, tin thế quái nào được. Vì thế, để chỗ ta là nhất.

7. Tụi các tập đoàn thế giới nó "ngu" lắm, cty cả tỷ đô, tổng tài sản của 1 cty có khi mua cả vạn SME ở VN, vậy mà chúng ngu tới mức để hết thông tin lên Cloud, lại còn đặt tương lại của chúng vào cái công nghệ "không đáng tin cậy", "đầy rủi ro" đó nữa. "Ngu thiệt đó!". Phải thông minh như người Việt chúng ta chứ. Ông cha ta đã nói: "cái gì ta cầm chắc trong tay thì mới chắc, cái gì thằng khác cầm cấm có tin"

Các DN hãy đừng lựa chọn những gì liên quan tới Cloud, tới Online, đừng tin đặt "trứng" vào giỏ của thằng khác kẻo mất cả chì lẫn chài đấy.

Thanks anti-cloud fans community, we are very clever!

Tái bút: Tôi không chịu trách nhiệm về bài tư vấn này vì nếu sau này mọi thứ đã 1 + 1 = 2 rồi mà mọi người đọc lại bài này thì chắc chắn 10 đời ông hai2hai tích đức cũng ko hết tội với các doanh nghiệp (hiện đã, đang, sẽ sử dụng các giải pháp thuê Server hoặc Cloud) và các nhà sáng tạo công nghệ mất.

Sửa lần cuối:
S

soft365

Guest
27/7/11
4
0
0
34
Hà Nội

Cám ơn sami đã giải thích. Thực ra mình nghĩ 100 người thì 99,99% đã thừa nhận chuyện 1 + 1 = 2 đó. Nhưng mọi người thích nói ngược lại hoặc như người ta thường nói là nếu ko làm (được) thì ta cứ cho là nó ko tốt đi, dối lòng mình 1 chút thì có sao.

Ai cấm các bạn không dùng Cloud đâu. Các bạn có quyền lựa chọn mọi giải pháp cơ mà. Bây giờ mình sẽ đứng trên phương diện của các bạn anti-cloud, ghét "thằng cha" hai2hai để mà viết nhé:

1. Dữ liệu tài chính quan trọng lắm nên ko thể tin vào cloud được đâu :), còn thông tin khách hàng (trong CRM), thông tin kinh doanh thì vớ vỉn,v.v... thì cho lên Cloud thoải mái đi ko sợ đâu. Mấy thông tin đó đâu có quan trọng bằng thông tin tài chính của chúng ta chứ. Và thực tế hiện nay ở VN đang đầy DN để data CRM, data về kinh doanh trên Server của "mấy ông ko đáng tin cậy". Khổ nỗi, số lượng mong muốn Cloud CRM, Online Solution ngày một nhiều (phải nói là cực nhiều) luôn. Nếu giải pháp của các anh ko online thì đừng có mang tới demo làm gì cho mất công. Đây là sự thật ko thể chối cãi nên tôi ko thể viết ngược lại xu hướng này được.

2. Cơ quan có thẩm quyền có quyền bắt các trung tâm cung cấp data của bất cứ DN nào, nhưng họ KHÔNG CÓ QUYỀN yêu cầu DN của ta phải cung cấp đâu, nhỉ mọi người nhỉ ;).

3. Tuy ko phải là Cloud, nhưng cái bọn như FPT, CMC TI, Nhân Hòa, VDC, v.v... "chúng nó ngu quá", ai lại đầu tư cả triệu triệu $ vào thị trường ở VN ko có nhu cầu thuê Server gì cả, bởi chúng tôi, những nhà DN tầm cỡ ở VN sẽ ko tin các anh đâu mà bán mấy thứ đó.

4. Data trên cloud chúng ta ko thể backup về được đâu, nên mất là chết đấy!

5. Nếu tụi Cloud services nó vi phạm hợp đồng thì chúng ta biết bồi thường thế nào đây. Bởi vì chúng ta chỉ lập cái hợp đồng bảo mật ra cho vui thôi mà, trong hợp đồng bảo mật ko thể nào rõ ràng mức phạt vi phạm được đâu, mà có phạt chắc gì "chúng nó" đã nộp theo pháp luật. Thôi thì ta bảo vệ ta trước.

6. Data để chỗ "chúng nó" nguy hiểm lắm, bọn hacker nó vào nó ăn cắp hết. Còn data để trên máy của ta thì yên tâm tuyệt đối luôn, vì máy của ta (xin lỗi, toàn dạng máy cài hàng ko có bản quyền và 99% là do thằng bán máy nó cài/ghost sẵn HĐH lên máy) có bao giờ có virus/trojan đâu, môi trường máy chủ ta đầu tư phải ngon hơn cái bọn kia chứ, đường điện của ta phải ổn định hơn chỗ "chúng nó" nhiều chứ, con người (nhân viên IT, kế toán viên,...) của ta đáng tin cậy hơn cái tụi "rất dễ để ăn cắp thông tin và bán vì tiền" thay vì phải giữ thương hiệu tiền tỉ như FPT, CMC, VDC,... kia chứ (Cha ông ta đã day: làm ăn thì đừng có tin bố con thằng nào, nhất là các đối tác, các nhà cung cấp của mình). Ổ cứng và USB của ta chắc chắn phải tuyệt đối tốt hơn mấy cái RAID vớ vỉn của "tụi nó" chứ. Bảo vệ của ta phải cảnh giác, an toàn hơn gấp trăm lần mấy cái tầng hầm sâu dưới lòng đất của "chúng nó" chứ. Nhà của chúng ta thừa sức vững trãi khi động đất, bom đạn rơi chứ mấy cái nơi của chúng bảo chống động đất hay bom nguyên tử thì chỉ là lời nói, tin thế quái nào được. Vì thế, để chỗ ta là nhất.

7. Tụi các tập đoàn thế giới nó "ngu" lắm, cty cả tỷ đô, tổng tài sản của 1 cty có khi mua cả vạn SME ở VB, vậy mà chúng ngu tới mức để hết thông tin lên Cloud, lại còn đặt tương lại của chúng vào cái công nghệ "không đáng tin cậy", "đầy rủi ro" đó nữa. "Ngu thiệt đó!". Phải thông minh như người Việt chúng ta chứ. Ông cha ta đã nói: "cái gì ta cầm chắc trong tay thì mới chắc, cái gì thằng khác cầm cấm có tin"

Các DN hãy đừng lựa chọn những gì liên quan tới Cloud, tới Online, đừng tin đặt "trứng" vào giỏ của thằng khác kẻo mất cả chì lẫn chài đấy.

Thanks anti-cloud fans community, we are very clever!

Tái bút: Tôi không chịu trách nhiệm về bài tư vấn này vì nếu sau này mọi thứ đã 1 + 1 = 2 rồi mà mọi người đọc lại bài này thì chắc chắn 10 đời ông hai2hai tích đức cũng ko hết tội với các doanh nghiệp (hiện đã, đang, sẽ sử dụng các giải pháp thuê Server hoặc Cloud) và các nhà sáng tạo công nghệ mất.

Em bổ xung thêm ý kiến của bác 222.

8. Chúng ta đừng có đi máy bay, vì nếu máy bay rơi là chết đó. Đi tàu hỏa cho chắc các bác ạ, có đâm vào đâu thì cùng lắm vài toa chết thôi. Biết đâu ta sống sót.

T

TrangAlobi

Guest
12/9/12
1
0
0
Hồ Chí Minh
www.hns.vn

Không có Cloud là tiêu, bây giờ Iphone, Ipad rẻ như bèo. Bên em đi Demo rất nhiều khách hàng hỏi có chạy Online Anywhere, AnyTime được không ? Khổ nỗi Online Database chỉ là chuyện nhỏ, còn cái thằng Application nó chỉ Support cho Windows OS mới khổ.

Sếp bên em ông cũng bảo sao mà Cloud nó mơ hồ quá, nghiên cứu hoài nhức đâu, càng giải thích càng sai. Bây giờ bên em đã làm được cái BI chạy trên Web Base + Android + iOS rồi, đang tiếp tục Upgrade cả CRM và tiếp là kế toán, còn cloud thì vẫn đang nghiên cứu tiếp xem nó là gì.

Các nhà cung cấp phần mềm giờ đừng bảo thủ nữa, support cái này nhanh đi, không thì không có cháo mà ăn đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA