Hóa đơn, chứng từ nước ngoài

• Thread starter DoHung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nhan vien ke toan

Guest
Bác tranvanhung đã đúng khi nói rằng TT45/1999 được dùng để điều chỉnh hành vi chi tiêu của các cán bộ công chức nhà nước khi đi nước ngoài vì đây là chi tiêu tiền của nhà nước.

Tuy nhiên bác nói rằng các công ty nước ngoài cứ chi tiêu thoải mái vì đây là tiêu tiền của họ thì không phải đâu. Các ông thuế mà thấy các khoản chi tiêu này quá lớn thì họ sẽ không chịu đâu. Một là họ sẽ áp nó vào thu nhập cá nhân của người chi tiêu, hai là họ có thể xuất toán những chi phí này khi quyết toán thuế TNDN đấy. Vấn đề không phải ở chỗ bên nước ngoài không có chuyện mua bán hoá đơn mà chính là cơ quan thuế e ngại rằng bằng biện pháp này các công ty nước ngoài tuồn lợi nhuận một cách hợp pháp ra khỏi Việt Nam đấy bác ạ. Bác hãy tưởng tượng một ông tổng giám đốc đi nghỉ hè ở Hawaii mất 40 ngàn đô rồi đem về công ty đưa vào chi phí thì ai mà chấp nhận được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhan vien ke toan

Guest
Bác tranvanhung đã đúng khi nói rằng TT45/1999 được dùng để điều chỉnh hành vi chi tiêu của các cán bộ công chức nhà nước khi đi nước ngoài vì đây là chi tiêu tiền của nhà nước.

Tuy nhiên bác nói rằng các công ty nước ngoài cứ chi tiêu thoải mái vì đây là tiêu tiền của họ thì không phải đâu. Các ông thuế mà thấy các khoản chi tiêu này quá lớn thì họ sẽ không chịu đâu. Một là họ sẽ áp nó vào thu nhập cá nhân của người chi tiêu, hai là họ có thể xuất toán những chi phí này khi quyết toán thuế TNDN đấy. Vấn đề không phải ở chỗ bên nước ngoài không có chuyện mua bán hoá đơn mà chính là cơ quan thuế e ngại rằng bằng biện pháp này các công ty nước ngoài tuồn lợi nhuận một cách hợp pháp ra khỏi Việt Nam đấy bác ạ. Bác hãy tưởng tượng một ông tổng giám đốc đi nghỉ hè ở Hawaii mất 40 ngàn đô rồi đem về công ty đưa vào chi phí thì ai mà chấp nhận được.

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Bạn à, mình biết TT45/1999 cũng chính bởi vì ngày trước suốt ngày mình phải đi duyệt các khoản chi đi nước ngoài nên mình biết rất rõ là đó là dành cho cán bộ nhà nước đi công tác nước ngoài. Nhưng ko có nghĩa là nó ko có tác dụng đối với các doanh nghiệp ngoài quốc doanh. Nếu người ta nói đến cơ sở các khoản chi đi nước ngoài thì dù doanh nghiệp nào người ta cũng có thể sử dụng TT đó mà áp vào . Đó là mình hiểu như vậy . Còn mình tin là bạn cứ áp thông tư đó vào thoải mái đi , chỉ có thừa thôi chứ chẳng bao giờ vượt định mức cả . Chỉ có trường hợp những khoản chi ko có thật hoặc ko hợp lý thì mới vượt định mức . Tất nhiên là bạn chẳng cần có thông tư đó thì bạn vẫn có thể hạch toán được . Nhưng để có một cơ sở vững chắc làm bàn đạp yên tâm ghi tất cả các khoản chi đó, thì đó là cơ sở tốt nhất đấy . Chính vì nó dành cho cán bộ nhà nước đi công tác nước ngoài (Chứ không phải quy định vào khối tư nhân ) nên mình mới nói , áp cái này ko được thì phải áp cái khác sao cho đúng chế độ thì thôi. Còn việc xài tiền thì mình nghĩ, tiền nào chẳng là tiền của doanh nghiệp, cái chính là dùng cái tiền đó nhưng có đươc chấp nhận nó là chi phí ko thôi . Tất cả những gì mình đưa ra đây là theo ý kiến chủ quan của mình thôi. Mong học hỏi nhiều hơn từ mọi người

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Bạn à, mình biết TT45/1999 cũng chính bởi vì ngày trước suốt ngày mình phải đi duyệt các khoản chi đi nước ngoài nên mình biết rất rõ là đó là dành cho cán bộ nhà nước đi công tác nước ngoài. Nhưng ko có nghĩa là nó ko có tác dụng đối với các doanh nghiệp ngoài quốc doanh. Nếu người ta nói đến cơ sở các khoản chi đi nước ngoài thì dù doanh nghiệp nào người ta cũng có thể sử dụng TT đó mà áp vào . Đó là mình hiểu như vậy . Còn mình tin là bạn cứ áp thông tư đó vào thoải mái đi , chỉ có thừa thôi chứ chẳng bao giờ vượt định mức cả . Chỉ có trường hợp những khoản chi ko có thật hoặc ko hợp lý thì mới vượt định mức . Tất nhiên là bạn chẳng cần có thông tư đó thì bạn vẫn có thể hạch toán được . Nhưng để có một cơ sở vững chắc làm bàn đạp yên tâm ghi tất cả các khoản chi đó, thì đó là cơ sở tốt nhất đấy . Chính vì nó dành cho cán bộ nhà nước đi công tác nước ngoài (Chứ không phải quy định vào khối tư nhân ) nên mình mới nói , áp cái này ko được thì phải áp cái khác sao cho đúng chế độ thì thôi. Còn việc xài tiền thì mình nghĩ, tiền nào chẳng là tiền của doanh nghiệp, cái chính là dùng cái tiền đó nhưng có đươc chấp nhận nó là chi phí ko thôi . Tất cả những gì mình đưa ra đây là theo ý kiến chủ quan của mình thôi. Mong học hỏi nhiều hơn từ mọi người

N

nhan vien ke toan

Guest
Cảm ơn bác Anhvu đã có lời khuyên. Em thấy là nếu không còn cách nào khác hay hơn thì em sẽ theo bác mà dùng cái TT45/1999 này vậy. Khi nào thuế họ hỏi em sẽ sử dụng nó để lập luận như mình đã trao đổi ơ trên nhé. Nếu có gì khó khăn thì em sẽ nhờ diễn đàn trên WKT để trao đổi thêm với các bác. Các bác cũng sẽ làm như em nhé để chúng ta được học hỏi nhau nhiều hơn.

N

nhan vien ke toan

Guest
Cảm ơn bác Anhvu đã có lời khuyên. Em thấy là nếu không còn cách nào khác hay hơn thì em sẽ theo bác mà dùng cái TT45/1999 này vậy. Khi nào thuế họ hỏi em sẽ sử dụng nó để lập luận như mình đã trao đổi ơ trên nhé. Nếu có gì khó khăn thì em sẽ nhờ diễn đàn trên WKT để trao đổi thêm với các bác. Các bác cũng sẽ làm như em nhé để chúng ta được học hỏi nhau nhiều hơn.

P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Bạn nhớ là đừng quên dịch chứng từ ra tiếng VIệt nhé! Hehe theo Luật kế toán mà.
Và lại thường thì nếu cán bộ thuế muốn bắt chẹt mình thì họ cũng có thể áp theo TT 45 đấy, lúc đó họ sẽ lý luận để tính ra thu nhập chịu thuế, còn không như doanh nghiệp nhà nước nếu như chi quá thì họ bắt cá nhân nộp lại. Còn khối tư nhân thì coi như tính vào lãi sau thuế

H

hplanHK

Guest
Công ty mình ( DN ngoài quốc doanh) gặp trường hợp này rồi, bạn có thể kê toàn bộ 4000 USD đó vào chi phí công tác nếu công ty bạn có một quyết định của HĐQT (nếu có) or qđịnh của TGĐ (or giám đốc) về mức phí công tác đó (định mức phí thể hiện trên quyết định). Như vậy thuế sẽ không bắt bẻ đâu vì đó là khoản tiền công ty chấp nhận bỏ ra mà.

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
To DoHung,

Bạn nói:
Khi Cty tôi nhập máy móc cúng vậy.
Bên bán đưa cho cái invoice là một tờ giấy có tiêu đề công ty được in sẵn + dấu vuông tròn+xanh đỏ... Không biết như vậy có được coi là hợp lệ không ??

Mình không hiểu rõ trường hợp trên, khinhập khẩu phải có hồ sơ hàng nhập khẩu và tờ khai hải quan chứ???

S

Sans-frontiere

Guest
24/4/04
139
0
0
Anh đọc các cái trên đây, thấy có chú hplanHK có ý đúng, các chú còn lại hồ đồ quá đi mất. Anh chẳng hiểu tại sao các chú làm việc mà cứ sợ mấy thằng thuế với kiểm toán như cọp thế. Anh nói cho các chú vui này, MỤC ĐÍCH ĐẦU TIÊN CỦA LÀM KẾ TOÁN LÀ LÀM CHO DOANH NGHIỆP, đảm bảo mục đích thông tin tài chính của doanh nghiệp, chứ còn mấy thằng kiểm toán với lại thuế, cứ để kệ con bà nó đấy. Anh đọc các cái trên của các chú làm anh thấy buồn cho các chú. Các chú chẳng hiểu các chú đang làm gì.

Nếu kiểm toán với thuế nó vào, cùng lắm các chú làm bút toán điều chỉnh. Thông thường, anh khuyên các chú nghe theo thằng kiểm toán, vì mục đích của nó cùng với mục đích của các chú. Còn thuế nó vào, cùng lắm các chú nộp thêm tý thuế, vài cái bút toán, cái đấy là chuyện thường. Còn các chú muốn trốn thuế mà làm như vậy thì anh lại chưa bàn tới ở đây.

Bây giờ anh nói chuyện các chi phí theo kiểu các chú thảo luận ở trên. Nếu các chú là doanh nghiệp nhà nước, các chú có văn bản như chú anhvu nói. Đối với DNNN, các chú cứ theo các quy định về cơ chế tài chính đối với loại hình doanh nghiệp của các chú mà phệt. Sai thì thảo luận lại với sếp các chú để tìm cách hợp lý mà giấu nó đi.

Nếu các chú là doanh nghiệp tư nhân hay doanh nghiệp nước ngoài, các chú phải có quy định rõ ràng được hội đồng quản trị phê duyệt. Các chi phí tối đa cho công tác phí theo vùng. Cái này anh nói thêm một chút về khía cạnh thuế, một số công ty muốn tối thiểu hoá thuế phải trả, họ sử dụng công tác phí theo cách là allowance, theo đó, người đi công tác sẽ được chi tối đa theo định mức chi tiêu ngày, nhưng phải có hóa đơn, chứng từ hợp lệ. Nếu quá số tiền định mức thì họ phải tự bỏ tiền ra để trả. Các khoản chi phí khác cũng phải có quy định như đi lại, vé máy bay... Còn một số khác, không quan tâm đến chi phí thuế (điển hình hơn là bọn NGO), thì họ chỉ việc coi nó như là perdiem (cái này nếu nhiều thì sẽ là đối tượng tính thuế thu nhập cá nhân), trên đó người đi công tác không cần chứng từ, hóa đơn để thanh toán.

Nếu các chú có quy định cụ thể rõ ràng, các chú cứ chửi thẳng vào mấy thằng cán bộ thuế nếu nó đòi xuất toán. Thông thường đối với DN nước ngoài, họ có quy chế rõ ràng nên các chú khỏi lăn tăn. Nếu chưa có thì các chú đề xuất (có khi lại được tăng lương chứ).

Còn đối với DNTN, các chú nên hợp lý hóa các quy định đi. Đây là một phần của hệ thống kiểm soát nội bộ mà các chú cứ lăn tăn mãi đấy.

Còn chuyện xuất nhập khẩu, hóa đơn kiểu gì cũng thế. Nước ngoài lấy đâu ra cái loại hóa đơn in sẵn BTC cho các chú. Họ có hóa đơn riêng, thậm chí không có dấu, nhưng tính pháp lý cao. Ngoài ra còn một loạt các giấy tờ khác bổ trợ. Anh không tính đến trường hợp hóa đơn của viện thiết kế công trình biển Ucraina của mấy chú PTSC.

Thế nên, chú anhvu hồ đồ cứ tưởng là theo DNNN là ngon ăn. Anh xin. Các chú làm gì, các chú phải có cơ sở của nó, đừng có võ đoán linh tinh, đến lúc cả thuế cả kiểm toán nó chửi các chú thì các chú trắng mắt ra.

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Xin sans-fron đừng gọi tôi bằng chú anhvu. Tôi nghe thấy chối tai lắm. Nói chân tình đấy, không có ý khích bác gì đâu. Sans muốn gọi ai cũng được , nhưng gọi tôi thế, tôi thấy chối lắm. Còn việc bàn luận thì tôi rất hoan nghênh, vì đó là cơ hội để tôi học hỏi, nhưng nếu đã đề cập đến tên tôi, thì làm ơn đừng chú với cháu gì sất!

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Nói thật chứ, cũng tùy trường hợp thôi, các công ty bé họ bóp cho thì nghẹt thở luôn

S

Sans-frontiere

Guest
24/4/04
139
0
0
Okie, đồng ý luận điểm. Tuy nhiên anhvu lại nhầm một lần nữa. Làm việc ở Việt Nam ta, Sans này tặng anhvu một chữ tiếng Anh duy nhất - FLEXIBLE. Công ty nhỏ hay to cũng thế cả thôi. Cái chính tắc làm trước, có nghĩa là công ty dù nhỏ, cũng nên xây dựng một hệ thống kiểm soát nội bộ khá một chút. Cái này chẳng mất mấy thời gian mà nó lại đỡ phải nghĩ nhiều sau này. Còn muốn làm việc với thuế mà không bị bóp, việc đầu tiên là phải có hệ thống quy định rõ ràng, sau đấy là việc làm việc thế nào để không bị thuế nó chẹt. Người Mỹ có câu "Law is made to be broken". Thuế ở Việt Nam ta có cách làm việc đặc thù mà anhvu thừa hiểu, không cần Sans này phải đưa thêm ý tưởng nhỉ?

Thế đã nhỉ (© ketoan@)

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác San !

Tuy biết rằng những khoản chi phí đó (hợp lý, hợp lệ hay không) mình vẫn phải hạch toán và nếu sau này thuế làm kỹ thì sẽ bị loại thôi. Nhưng điều quan trọng là mọi người muốn thắc mắc xem có quy định nào cho vấn đề này không và cách giải quyết nó thôi.

các chú còn lại hồ đồ quá đi mất. Anh chẳng hiểu tại sao các chú làm việc mà cứ sợ mấy thằng thuế với kiểm toán như cọp thế. Anh nói cho các chú vui này, MỤC ĐÍCH ĐẦU TIÊN CỦA LÀM KẾ TOÁN LÀ LÀM CHO DOANH NGHIỆP, đảm bảo mục đích thông tin tài chính của doanh nghiệp, chứ còn mấy thằng kiểm toán với lại thuế, cứ để kệ con bà nó đấy. Anh đọc các cái trên của các chú làm anh thấy buồn cho các chú. Các chú chẳng hiểu các chú đang làm gì.

Em thấy bác chẳng đưa ra hướng giải quyết gì cả (vì hạch toán thì tất nhiên là vẫn phải hạch toán rồi) mà toàn chê anh em dốt, dở, ấu trĩ không à.
Ở đây mọi người chỉ bàn tới vấn đề ntn thì được coi là hợp lệ chứ không bàn tới chuyện có thanh toán hay không, có hạch toán được hay không ?
Thôi em có vài lời vậy thôi.

Mời bác :bia :bia :bia :bia :bia :bia

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Tôi rất trân trọng những gì sans nói, vì rất đúng. Nhưng điều quan trọng là Sans cần phải đặt mình trong cương vị là người bị kiểm tra.
Chắc Sans làm nghề kiểm toán phải không? Chắc Sans đã quen với những hệ thống KSNB chặt chẽ, quen với cương vị đi kiểm soát người khác nên Sans tưởng vậy thôi. Còn đối với DN, thì thiếu thốn trăm bề Sans ạ, chỉ có DNNN lúc nào cũng thừa người để sẵn sàng xây dựng một hệ thống kiểm soát nội bộ chặt chẽ, hoặc các Công ty có vốn nước ngoài, năm nào cũng bị kiểm toán mới có được hệ thống KSNB tốt thôi, để Sans nói không quan trọng, sai thì sửa, sai thì điểu chỉnh, đối với các công ty TNHH, tư nhân và một số công ty khác nữa thì đâu phải như vậy, nếu thế thì kế toán viên cũng ngang hàng với kế toán trưởng với chủ doanh nghiệp hết.

Con Sans cứ nói là mục đích chính là cung cấp thông tin cho doanh nghiệp, nhưng chưa chắc đã là vậy đâu Sans ơi...

S

Sans-frontiere

Guest
24/4/04
139
0
0
Originally posted by tranvanhung@Jul 14 2004, 01:38 PM
Bác San !

Tuy biết rằng những khoản chi phí đó (hợp lý, hợp lệ hay không) mình vẫn phải hạch toán và nếu sau này thuế làm kỹ thì sẽ bị loại thôi. Nhưng điều quan trọng là mọi người muốn thắc mắc xem có quy định nào cho vấn đề này không và cách giải quyết nó thôi.

các chú còn lại hồ đồ quá đi mất. Anh chẳng hiểu tại sao các chú làm việc mà cứ sợ mấy thằng thuế với kiểm toán như cọp thế. Anh nói cho các chú vui này, MỤC ĐÍCH ĐẦU TIÊN CỦA LÀM KẾ TOÁN LÀ LÀM CHO DOANH NGHIỆP, đảm bảo mục đích thông tin tài chính của doanh nghiệp, chứ còn mấy thằng kiểm toán với lại thuế, cứ để kệ con bà nó đấy. Anh đọc các cái trên của các chú làm anh thấy buồn cho các chú. Các chú chẳng hiểu các chú đang làm gì.

Em thấy bác chẳng đưa ra hướng giải quyết gì cả (vì hạch toán thì tất nhiên là vẫn phải hạch toán rồi) mà toàn chê anh em dốt, dở, ấu trĩ không à.
Ở đây mọi người chỉ bàn tới vấn đề ntn thì được coi là hợp lệ chứ không bàn tới chuyện có thanh toán hay không, có hạch toán được hay không ?
Thôi em có vài lời vậy thôi.

Mời bác :bia :bia :bia :bia :bia :bia
tranvanhung: chú đọc đoạn dưới xem, anh đưa toàn bộ hướng giải quyết chú còn kêu gì nữa? Anh cũng cho chú thấy thế nào là hợp lý hợp lệ còn gì? Anh không chê gì các chú, anh chỉ nói cái tình hình mà anh nhìn thấy. Chứ anh chê các chú thì anh được cái gì? Một cái nick mà cũng cần hư danh ư? Cách viết của anh nó chỉ là cách viết. Các chú cứ để ý kỹ. Không thì anh cũng chẳng phí thời gian của anh trên này với các chú làm gì để nghe các chú chửi là anh tinh tướng đâu. Quan trọng là các chú get được messages của anh. Còn không phải cái gì anh cũng nói thẳng toẹt được, vì chân lý chỉ đúng với từng điều kiện cụ thể. Anh nói thẳng toẹt, các chú chả quạt anh là đếch biết cái gì cũng nói ngay. Lúc đấy, anh đảm bảo anh cứng họng.

Còn quy định, anh cũng đã nói rồi. Cụ thể cho từng loại hình cụ thể thì nếu anh ở VN, các chú chết với anh ngay, nhưng khổ nỗi, anh xa nhà gần 3 năm nay rồi, không dám đọc số văn bản với các chú. Thông cảm cho anh.

S

Sans-frontiere

Guest
24/4/04
139
0
0
anhvu,

Có một cái mà quan điểm của anhvu và hoaiblack và hầu hết các bạn khác ở đây cứ tưởng rằng Sans này chỉ quen với cách làm việc chính tắc, và bốc từ nước ngoài để viết vào bài. Xin thưa, run một business riêng ở Việt Nam Sans đã làm, làm người set up hệ thống cho công ty tư nhân Sans đã làm, từ doanh nghiệp cỏn con, thậm chí cái sổ kế toán còn không có Sans này đã tư vấn đến những tập đoàn toàn cầu, tất cả Sans đã qua hết. Nói đi nói lại, không phải để tinh tướng. Vấn đề ở chỗ, nhiều người ở trong này đa phần làm cho các doanh nghiệp tư nhân và các công ty nhà nước, nơi mà chủ doanh nghiệp có quyền quyết định. Chính vì thế nên có hai cái mà Sans nói thẳng là hạn chế trong tầm nhìn: thứ nhất là không va chạm nhiều, nên chưa biết được nhiều loại hình, các loại mẫu biểu thông tin báo cáo khác nhau, do vậy chưa tận dụng hết được hệ thống thông tin trong doanh nghiệp để sử dụng. Thứ hai, khi chủ doanh nghiệp quyết định, kế toán không có quyền.

Vấn đề thứ hai, anhvu, hoaiblack và các bạn khác luôn cảm thấy trăn trở là tại sao lại khó thế, chúng tôi chẳng có quyền gì, lý thuyết là như vậy nhưng thực tế nó khác, cái Sans nói chỉ là cho vui thôi. Nhầm to. Tại sao các nước phương tây có sự phát triển vượt bậc? Bởi vì trong quá trình phát triển của họ, họ tuân thủ các quy luật. Chính vì vậy xã hội mới không có những đường ngang ngõ tắt, tự bản thân người dân tôn trọng luật, do vậy họ có thể phát triển được. Người Việt Nam, muốn làm cái gì cũng phải nghĩ đến đường tắt. Ở trên này Sans này không bàn đến đường tắt, mà bàn đến cái mô hình mà phải phát triển đến trước. Hãy áp dụng nó, tự khắc mọi vấn đề sẽ dần được giải quyết. Những vấn đề khó khăn kia, nếu không có phương pháp hệ thống để giải quyết thì chẳng chóng thì chầy, công ty sẽ không ổn. Do vậy, gạt các lý do kia sang một bên, Sans này không có gì sai đâu. Nếu các bác muốn áp dụng vào từng doanh nghiệp cụ thể, Sans này không bàn đến vì phụ thuộc vào trình độ của các bác. Với lại, đừng dậy cho lớp đàn em những cái gì không chính thống, bởi vì chính nó sẽ phá hỏng suy nghĩ của cả một thế hệ.

ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
To Dohung và câu hỏi đầu tiên.

nói nhỏ Với Dohung là về cái vụ 4000 US$ chứng từ với hóa đơn nước ngoài ý,
Hỏi tieuhodovn ấy, vì 1 tháng cái sô hóa đơn chứng từ nước ngoài mà tieuhodovn phải làm kiểu như thế có tổng số tiền lớn gấp mấy chục lần cái số của cậu nêu trên cơ, mà tieuhodovn nó làm ngon ơ - dù nó mới được giao việc này có mấy tháng nay thôi. hehe

Còn bác Sans - thôi bác "trăn trở" ít thôi, cái ý tốt của bác thì những người hiểu vẫn rất hiểu. :cool :bia
Mọi thứ cứ từ từ thôi bác ợ.

Chúc vui.

N

namtt

Guest
Xin chao

To chang hieu cai Ong San - frontier la ong nao ma noi giong tinh vi qua vay? nguoi ta khong biet moi len day hoi chu! neu co thien chi thi tra loi ro rang, con khong duoc dua cai giong tinh vi ra day.

Quay lai chuyen dong chi ban dau hoi, to co y kien nhu sau:

Thu nhat, phai hieu ro Bao cao tai chinh lap cho muc dich ke toan de phan anh tinh hinh tai chinh cua don vi, co nghia la thuc su phat sinh. con neu chung tu co hop ly, hop le cho muc dich tinh thue hay khong thi hau xet (luc do ta se loai tru khoi chi phi hop le cho muc dich tinh thue)

Thu 2, van ban cua NN (TT 45 chi ap dung cho DNNN tai VN) chi ap dung cho muc dich tinh thue.

Do vay ban co the thuc hien nhu sau: sau khi kiem tra, xac nhan la chung tu "hop ly" thi thuc hien thanh toan cho sep (theo quy dinh cua Cty - neu co)/va duong nhien neu da chi tien an o di lai thi ko co per diem.

Va, xem xet toan bo chi phi voi TT 45 cua MoF, neu chi phi thap hon - qua ok, neu chi phi cao hon, ban nen luu y khi tinh thue TNDN nen loai bot phan nay khoi chi phi hop ly, hop le cho muc dich tinh thue.

Nhu vay ban vua lam tot cong tac cua ke toan vien: phan anh day du, kip thoi chi phi phat sinh, dong thoi tinh dung, tinh du thue lam nghi vu voi NN.

Ok, neu co gi lan tan, xin cu hoi lai - san sang giup do!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA