Có nên mượn CMND làm bảng lương ảo cho những công nhân không tham gia bhxh không?

• Thread starter Thắm Lương
  • Ngày gửi
T

Thắm Lương

Guest
9/1/15
1
0
1
33
Chào cả nhà!
Mình đang băn khoan, rất băn khoan trong vấn đề có nên mượn cmnd để làm bảng lương ảo cho công nhân không tham gia BHXH không nữa. Tình hình là bên mình số lượng tham gia bảo hiểm rất ít chỉ 30/150 người. Do công nhân không chịu tham gia vì lương thấp, làm ngày nào ăn ngày đó, làm 1 tháng là nghỉ mất ah. Kế toán mấy năm trước làm bảng lương là tên công nhân thực tế. Họ đã làm 3-4 năm rồi nhưng lương không trả theo thang lương, không đóng bh luôn nhưng hồi đó sếp cho ký hợp đồng 6 tháng. Năm 2014 sếp kêu làm hợp đồng dưới 3 tháng, ký xoay vòng cho những người làm tại kho nhưng mình thấy như vậy đã ký tới 4-5 cái có thời hạn rồi, giờ ký thời vụ cũng vô ích.
Để hợp lý chi phí mình lấy cmnd của công nhân xin việc làm bảng lương ảo nhưng mình thấy kêu nếu thuế phát hiện công nhân ảo sẽ xuất toán chi phí này. hix. mình đang lo sợ quá ah. lần đầu làm việc xấu đây.Hixxxxxxxxx. Ai có kinh nghiệm giúp mình làm thế nào đây???

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA