Tặng miễn phí phần mềm kế toán 3TSoft

• Thread starter Khuất Toàn Phong
  • Ngày gửi
H

hanhkhuat

Guest
29/12/14
0
0
0
32
Đối với doanh nghiệp Việt Nam. Việc có 2 bộ dữ liệu kế toán là chuyện bình thường, PM 3TSoft cho phép các bạn chỉ cần lập chứng từ trong một bộ dữ liệu và thực hiện chức năng chuyển chứng từ từ bộ dữ liệu này sang bộ dữ liệu khác một cách dễ dàng, giúp người kế toán không phải nhập 2 lần một phát sinh vào 2 bộ dữ liệu.

Muốn thực hiện chức năng này, bộ dữ liệu kế toán chỉ cần có 2 đơn vị cơ sở. Tại đơn vị cơ sở thứ nhất thực hiện chức năng chuyển dữ liệu (Tại cửa sổ danh sách chứng từ bấm F6), và chọn khoảng thời gian cần chuyển. Thế là OK.

Muốn có 2 hoặc nhiều hơn 2 đơn vị cơ sở trong danh sách đơn vị cơ sở bạn hãy gửi thư yêu cầu về địa chỉ tam.nguyenvan@ezsoft.vn. Trong thư, bạn ghi rõ danh sách các đơn vị mà bạn muốn trong chương trình

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Khuất Toàn Phong

Guest
30/12/14
0
1
2
31
Cách mở tiểu khoản đã có phát sinh.
Đối với PMKT 3TSoft, bạn luôn định khoản vào tiểu khoản nhỏ nhất ứng với mỗi tài khoản, khi bạn muốn mở tiểu khoản đối với một tài khoản đã có phát sinh, bạn phải làm như sau:
1. Sửa tài khoản đã có thành tiểu khoản mà bạn muốn tạo bằng cách vào danh mục tài khoản để chọn tài khoản bạn muốn sửa và nhấn F3 để sửa.

2. Thêm tài khoản mà bạn vừa sửa đi bằng cách vào sổ chi tiết tài khoản nhấn F2 để thêm tài khoản và sửa.

Lưu ý: Sửa tiểu khoản mới được sửa có tài khoản mẹ là tài khoản bạn vừa thêm.

VD: Trong PMKT 3TSoft đã có tài khoản 1121, bạn muốn thêm tiểu khoản 11211 và 11212. Bạn làm như sau:
1. Sửa tài khoản 1121 thành tài khoản 11211 và có tài khoản mẹ là 112
2. Thêm tài khoản 1121 có tài khoản mẹ là 112
3. Sửa tài khoản 11211 có tài khoản mẹ là 1121
4. Thêm tài khoản 11212 có tài khoản mẹ là 1121
Chúc các bạn thành công!

K

Khuất Toàn Phong

Guest
30/12/14
0
1
2
31
Để xóa chứng từ, trong cửa sổ list, chọn chứng từ cần xóa → chọn phím Chức năng → chọn Hủy → Chọn tiếp phím Chức năng → chọn Mở chứng từ → nhấn phím F8 để xóa → nhấn OK để chấp nhận xóa.

N

Nguyễn Uyên Linh

Guest
27/1/15
0
0
0
31
Em muốn sửa tên “Phiếu chi” thành “Lệnh chi” trong phần mềm kế toán 3TSoft thì làm thế nào ạ? Em cảm ơn anh chị.
:confused:

H

hanhkhuat

Guest
29/12/14
0
0
0
32
Để sửa tên Phiếu chi thành Lệnh chi, bạn thực hiện các bước sau:

Vào hệ thống → Khai báo tham số chứng từ → Chọn Phiếu chi tiền mặt → nhấn F3 để sửa → ở mục In chứng từ → Tiêu đề tiếng Việt sửa thành Lệnh chi → Ctrl+Enter.

N

Nguyễn Uyên Linh

Guest
27/1/15
0
0
0
31
Anh/chị cho em hỏi chút, trước kia thì máy Giám đốc cty em làm máy chủ, bây giờ em muốn chuyển máy của em thành máy chủ thì làm thế nào vậy anh/ chị?

H

hanhkhuat

Guest
29/12/14
0
0
0
32
Cách 1: Bạn làm theo các bước sau

B1: Cài SQL tại máy bạn.

B2: Tạo mới dữ liệu tại máy bạn.

B3: Tại máy Giám đốc, bạn sao lưu dữ liệu, nén lại, copy sang máy bạn.

B4: Tại máy của bạn giải nén dữ liệu bạn vừa copy được. Chạy phần mềm với dữ liệu tại máy của bạn và phục hồi dữ liệu.

Cách 2: Hoặc bạn có thể vào trang chủ http://www.ezsoft.vn/ để nhờ bộ phận hỗ trợ tư vấn giúp cũng được nhé.

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Uyên Linh

Guest
27/1/15
0
0
0
31
Một tờ khai nhập khẩu của mình có nhiều mặt hàng trong đó có 1 mặt hàng thuế suất 5% còn lại những mặt hàng khác đều 10%. Lúc nhập phiếu nhập mua chỗ thuế suất nhập thế nào?

K

Khuất Toàn Phong

Guest
30/12/14
0
1
2
31
1. Bạn vào hệ thống → khai báo tham số chứng từ → Phiếu nhập kho → bấm F3 → tại phần thuế GTGT bạn chọn là chi tiết.

2. Khi vào phiếu nhập mua sẽ hiện cột thuế suất (điền % thuế tương ứng với từng mặt hàng).

K

Khuất Toàn Phong

Guest
30/12/14
0
1
2
31
THAY ĐỔI TỪ KẾ TOÁN THỦ CÔNG SANG PHẦN MỀM KẾ TOÁN
Khi các bạn thay đổi từ kế toán làm thủ công sang phần mềm kế toán. Việc thay đổi lớn nhất theo tôi đó là quản lý các phát sinh theo mã. Việc này sẽ trở nên dễ dàng hơn với PMKT 3TSoft vì: Trong PMKT 3TSoft cho phép các bạn tìm kiếm tất cả các danh mục trong chương trình theo tất cả các thông tin mà người sử dụng nhập liệu vào. Nếu bạn muốn khai báo việc tìm kiếm theo thông tin nào? Hiển thị thông tin nào? Bạn làm như sau:

1. Vào menu “Hệ thống” chọn “Định nghĩa tham số tìm kiếm”

2. Tìm tới danh mục bạn muốn thay đổi tham số tìm kiếm và thay đổi theo yêu cầu của bạn.

3. Chọn để lưu lại và kiểm tra

Chúc các bạn thành công!

N

Nguyễn Uyên Linh

Guest
27/1/15
0
0
0
31
Em muốn sử dụng tính năng theo dõi hợp đồng trên 3TSoft thì em phải làm thế nào ạ?

H

hanhkhuat

Guest
29/12/14
0
0
0
32
Cách 1: Bạn vào danh mục → Danh mục hợp đồng → Thêm mới hợp đồng tại đây. Trong các chứng từ phát sinh bạn muốn theo dõi bằng hợp đồng thì phải chọn hợp đồng tương ứng.

Cách 2: Trong các chứng từ phát sinh bạn có thể thêm mới hợp đồng ngay tại chứng từ đó.

Khi bạn đã chọn các chứng từ phát sinh theo hợp đồng thì khi bạn muốn xem báo cáo liên quan đến hợp đồng nào đó thì bạn chọn hợp đồng đó trong báo cáo bạn muốn xem.

N

Nguyễn Uyên Linh

Guest
27/1/15
0
0
0
31
Anh/chị cho em hỏi với ạ, sao ở phiếu nhập mua khi e mua hàng nhập khẩu về nhập kho em xem định khoản thuế GTGT hàng nhập khẩu lại đưa vào tài khoản 1388 (N1388/C33312) mà không phải đưa vào tài khoản 1331 ạ? Em mới làm phần này nhiều chỗ chưa hiểu mong anh/chị giải đáp giúp em với ạ.

H

hanhkhuat

Guest
29/12/14
0
0
0
32
Trường hợp nhập khẩu hàng hóa bạn xem định khoản thấy đinh khoản thuế GTGT hàng nhập khẩu đưa qua tài khoản 1388 là trong trường hợp khi mua hàng chưa nộp tiền thuế ngay. Trường hợp ghi Nợ TK 1331/Có TK 33312 là khi bạn mua hàng nhập khẩu về và thanh toán luôn tiền thuế GTGT hàng nhập khẩu và bạn được khấu trừ thuế GTGT ngay lúc đó thì đưa trực tiếp qua tài khoản 1331. Trường hợp đưa qua tài khoản 1388 là do bạn chưa nộp thuế nên chưa được khấu trừ thuế, khi nào bạn nộp thuế thì bạn sẽ được khấu trừ thuế (Thể hiện ở định khoản ghi Nợ Tk 1331/Có TK 1388). Nếu như công ty bạn nộp tiền thuế trước bạn có thể sửa trực tiếp ở phiếu nhập mua đó bằng cách thay tài khoản 1388 thành 1331, hoặc bạn mở danh mục dạng nhập xuất và sửa tài khoản ghi nợ VAT nhập khẩu 1388 thành 1331.

N

Nguyễn Uyên Linh

Guest
27/1/15
0
0
0
31
Làm thế nào để xóa được 1 phiếu đi? Em xóa phiếu thu mà phần mềm báo “ Chứng từ đã khóa”

K

Khuất Toàn Phong

Guest
30/12/14
0
1
2
31
Cách 1: Để xóa chứng từ, trong cửa sổ list, chọn chứng từ cần xóa → chọn phím Chức năng → chọn Hủy → Chọn tiếp phím Chức năng → chọn Mở chứng từ → nhấn phím F8 để xóa → nhấn OK để chấp nhận xóa.

Cách 2:
Trong phần nhập chi tiết của chứng từ cần xóa, cho tất cả các dòng định khoản có giá trị bằng 0 và lưu lại thì chứng từ này sẽ bị xóa.

K

Khuất Toàn Phong

Guest
30/12/14
0
1
2
31
PHÂN BỔ CHI PHÍ CÔNG CỤ DỤNG CỤ TRONG PHẦN MỀM KẾ TOÁN 3TSOFT

1.
Đối với chi phí trả trước:
- Khi phát sinh chi phí bạn sẽ ghi nợ vào 142 hoặc 242 (có chứng từ kèm theo)
- Trong phần mềm kế toán 3TSOFT bạn chọn phần hành “Kế toán tài sản, công cụ, chi phí” và chọn “Đăng ký công cụ, chi phí”.
- Bạn nhập thông tin cho chi phí của bạn. Những thông tin quan trọng là: Ngày tăng, Ngày tính khấu hao (ngày bắt đầu phân bổ chi phí), Số tháng khấu hao (số tháng phân bổ chi phí). Tài khoản khấu hao là tài khoản ghi nợ trong phiếu kế toán (142, 242).
- Hàng tháng bạn sẽ trích chi phí trả trước vào chi phí trong kỳ, bạn thực hiện chức năng “Tính khấu hao”
2. Đối với công cụ dụng cụ mua về dùng ngay:
- Khi phát sinh công cụ dụng cụ mua về, bạn vào chứng từ kế toán liên quan (Phiếu chi, Báo nợ, Phiếu kế toán) để ghi nhận giá trị phát sinh. Tùy cách bạn theo dõi mà ghi nhận nợ 153 hay 142, 242.
- Chọn phần hành “Kế toán tài sản, công cụ, chi phí”
- Chọn “Đăng ký công cụ, chi phí”, bạn nhập thông tin cho chi phí của bạn. Những thông tin quan trọng là: Ngày tăng, Ngày tính khấu hao (ngày bắt đầu phân bổ chi phí), Số tháng khấu hao (số tháng phân bổ chi phí). Tài khoản khấu hao là tài khoản ghi nợ trong phiếu kế toán (153, 142, 242).
- Hàng tháng bạn sẽ trích chi phí trả trước vào chi phí trong kỳ, bạn thực hiện chức năng “Tính khấu hao”.

Lưu ý: Bạn tham khảo thêm video hướng dẫn phần: Đăng ký công cụ, chi phí; Tính khấu hao

N

Nguyễn Uyên Linh

Guest
27/1/15
0
0
0
31
Em muốn khi nhập một mặt hàng hoặc xuất kho một mặt hàng mà em đã có sẵn trong kho mà khi gõ tên vật tư nó sẽ hiện ra vật tư đó cho em thì em phải làm thế nào? Bây giờ em gõ tên không được em phải gõ mã thì nó mới hiện nên nhưng nhiều vật tư quá em tìm mãi mới thấy, em muốn tìm theo tên cho dễ tìm được không anh/chị

H

hanhkhuat

Guest
29/12/14
0
0
0
32
Bạn vào Hệ thống → Định nghĩa tham số tìm kiếm → Danh mục → Danh mục vật tư, tại phần tìm kiếm trong (...) bạn chọn là Ten_Vt

N

Nguyễn Uyên Linh

Guest
27/1/15
0
0
0
31
Cho em hỏi chút ạ. Phần kết chuyển các bút toán khóa sổ thực hiên như thế nào ạ. Em mới dùng phần mềm nên không rõ lắm ạ. Em cảm ơn trước. ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA