Chế độ Thai Sản 2015 mới nhất hiện nay. Mức hưởng + điều kiện hưởng + Thủ tục cần thiết

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
T

tuvanbaohiemxahoi

Guest
28/8/16
4
2
1
43
Hi Forum,
Nếu sau nghỉ thai sản 6 tháng mà m không quay lại làm việc nữa nhưng vẫn muốn đóng BHXH thì doanh nghiệp có chấp nhận không và mức đóng là bao nhiêu ạ?
Khi bạn không còn là lao động của Công ty nữa thì bạn không được quyền đóng BHXH tại công ty nữa . Đơn vị không được phép cho bạn gửi đóng BHXH . Theo luật hiện nay, nếu bị phát hiện đơn vị cho người không phải lao động công ty gửi đóng BHXH thì sẽ bị phạt rất nặng.
Nếu bạn đủ tuổi hưởng chế độ hưu trí mà thời gian đóng bhxh còn thiếu không quá 6 tháng thì bạn có thể thông qua đơn vị sử dụng lao động đóng 1 lần cho số tháng còn thiếu để hưởng chế độ hưu trí.

• Like
Reactions: Zen13 and queen868
Khóa học Quản trị dòng tiền
honglinh275

honglinh275

Guest
6/10/16
5
0
1
30
cho mình hỏi công ty của mình có chị nghỉ thai sản 31/08 nhưng chị ý mới tham gia bảo hiểm ở công ty mình được 1 tháng thì thủ tục báo giảm thai sản thế nào vì chưa đủ thời gian hưởng chế độ thai sản

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
cho mình hỏi công ty của mình có chị nghỉ thai sản 31/08 nhưng chị ý mới tham gia bảo hiểm ở công ty mình được 1 tháng thì thủ tục báo giảm thai sản thế nào vì chưa đủ thời gian hưởng chế độ thai sản
1 tháng nhưng trước đó chị ấy đã tham gia bảo hiểm đâu chưa bạn?

honglinh275

honglinh275

Guest
6/10/16
5
0
1
30
chị ý tham gia mới ở cty mình

honglinh275

honglinh275

Guest
6/10/16
5
0
1
30
không chị ý l nghỉ luôn bạn ạ mà nghỉ từ 31/08 mà bên nhân sự không báo giờ tháng này mới báo giảm dc k nhỉ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
không chị ý l nghỉ luôn bạn ạ mà nghỉ từ 31/08 mà bên nhân sự không báo giờ tháng này mới báo giảm dc k nhỉ
Báo giảm hẳn tháng 09 luôn nha bạn, kèm theo quyết định nghỉ việc, công văn giải trình vì sao báo giảm trễ

honglinh275

honglinh275

Guest
6/10/16
5
0
1
30
chị ý vẫn đi làm lại bạn ạ chứ không có nghỉ hẳn vẫn viết đơn nghỉ thai sản bình thường ý

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
chị ý vẫn đi làm lại bạn ạ chứ không có nghỉ hẳn vẫn viết đơn nghỉ thai sản bình thường ý
Lần sau bạn nói rõ nếu không tư vấn dễ bị nhầm lắm
Trường hợp nghỉ chị ấy chưa đủ điều kiện hưởng thai sản, vì thế chỉ báo giảm nghỉ không lương

honglinh275

honglinh275

Guest
6/10/16
5
0
1
30
vâng cảm ơn bạn nhiều

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Anh chị cho e hỏi chút! Em đóng bh dc 7thang rồi và 20/9 e nghỉ sinh! Vậy trên bảng chấm công và bảng lương có theo dõi em trong 6 tháng e nghỉ k ạ! Và thủ tục báo giảm hay gì đó ntn ạ! Vì e mới làm kế toán chưa có kinh nghiệm trong việc này! Ac hướng dẫn e các bươcs trình tự với ạ

T

thaonhohaui91bn

Trung cấp
11/10/13
60
14
8
bắc ninh
Anh chị cho e hỏi chút! Em đóng bh dc 7thang rồi và 20/9 e nghỉ sinh! Vậy trên bảng chấm công và bảng lương có theo dõi em trong 6 tháng e nghỉ k ạ! Và thủ tục báo giảm hay gì đó ntn ạ! Vì e mới làm kế toán chưa có kinh nghiệm trong việc này! Ac hướng dẫn e các bươcs trình tự với ạ
Tốt nhất là bạn nên trực tiếp đến phòng mở cửa của bảo hiểm xã hội nơi cty bạn tham gia để được xin hướng dẫn

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Bạn ơi mình cũng chuẩn bị sinh. Không biết là bảo hiểm sức khỏe trẻ em có cần phải mua hay đăng ký ở đâu không?
E mới sinh e đi làm giấy khai sinh cho con thì ở xã làm luôn cho bh của con ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Lần sau bạn nói rõ nếu không tư vấn dễ bị nhầm lắm
Trường hợp nghỉ chị ấy chưa đủ điều kiện hưởng thai sản, vì thế chỉ báo giảm nghỉ không lương
bạn ới. thủ tục hưởng chế độ thai sản làm trên phần mềm như thế nào vậy b

HungTV

HungTV

Kỹ thuật viên
Thành viên BQT
19/10/12
289
75
28
T

thuhuyen0905

Guest
16/12/16
1
0
1
33
Cho mình hỏi trường hợp thai sản này giải quyết như thế nào: tháng 2/2014 mình đóng bảo hiểm tự nguyện ở công ty ngoài, đến tháng 10/2014 mình sinh con và làm thủ tục nghỉ thai sản, giải quyết chế độ bình thường, sau đó nghỉ việc, công ty làm chốt sổ cho mình đến tháng 3/2015. Nhưng tháng 9/2014 mình thi đỗ công ty khác, ký hợp đồng lao động thử việc 1 năm, được đóng bảo hiểm cho nhưng mức lương đóng bảo hiểm thấp hơn công ty cũ, nên khi đó mình không chuyển sổ bảo hiểm sang công ty mới mà vẫn để ở công ty cũ để nhận chế độ thai sản. Mình đi làm công ty mới một tháng thì nghỉ sinh và cũng xin nghỉ 6 tháng nhưng không có làm thai sản gì ở công ty mới. Đến khi hết hợp đồng một năm, mình chuyển về công ty chi nhánh để vào làm chính thức, công ty mẹ yêu cầu nộp sổ bảo hiểm để họ chốt sổ bảo hiểm. Mình muốn hỏi họ sẽ chốt sổ của mình như thế nào vì mình có nghe chị kế toán công ty mẹ bảo họ vẫn đóng bảo hiểm cho mình từ tháng 9/2014.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cho mình hỏi trường hợp thai sản này giải quyết như thế nào: tháng 2/2014 mình đóng bảo hiểm tự nguyện ở công ty ngoài, đến tháng 10/2014 mình sinh con và làm thủ tục nghỉ thai sản, giải quyết chế độ bình thường, sau đó nghỉ việc, công ty làm chốt sổ cho mình đến tháng 3/2015. Nhưng tháng 9/2014 mình thi đỗ công ty khác, ký hợp đồng lao động thử việc 1 năm, được đóng bảo hiểm cho nhưng mức lương đóng bảo hiểm thấp hơn công ty cũ, nên khi đó mình không chuyển sổ bảo hiểm sang công ty mới mà vẫn để ở công ty cũ để nhận chế độ thai sản. Mình đi làm công ty mới một tháng thì nghỉ sinh và cũng xin nghỉ 6 tháng nhưng không có làm thai sản gì ở công ty mới. Đến khi hết hợp đồng một năm, mình chuyển về công ty chi nhánh để vào làm chính thức, công ty mẹ yêu cầu nộp sổ bảo hiểm để họ chốt sổ bảo hiểm. Mình muốn hỏi họ sẽ chốt sổ của mình như thế nào vì mình có nghe chị kế toán công ty mẹ bảo họ vẫn đóng bảo hiểm cho mình từ tháng 9/2014.
Theo bạn kể là bạn sẽ có thời gian đóng trùng ở công ty mẹ và công ty cũ vì thế sẽ có 1 nơi làm thủ tục gộp sổ sau đó mới chốt sổ được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA