Chế độ Thai Sản 2015 mới nhất hiện nay. Mức hưởng + điều kiện hưởng + Thủ tục cần thiết

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
H

hà thị hiền

Guest
15/12/16
12
0
1
28
cho mình hỏi xíu ak: công ty mình có 1 chị nghỉ sinh tháng 10. chị này sinh mổ có được hưởng 7 ngày dưỡng thai sau khi sinh không ạ? lúc nào thì e nộp hồ sơ lên cơ quan BHXH được ạ? hồ sơ doanh nghiệp cần chuẩn bị những gì? e báo giảm rồi anh chị ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hà thị hiền

Guest
15/12/16
12
0
1
28
cho mình hỏi xíu ak: công ty mình có 1 chị nghỉ sinh tháng 10. chị này sinh mổ có được hưởng 7 ngày dưỡng thai sau khi sinh không ạ? lúc nào thì e nộp hồ sơ lên cơ quan BHXH được ạ? hồ sơ doanh nghiệp cần chuẩn bị những gì? e báo giảm rồi anh chị ạ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào bạn, bạn cần phân biệt rõ thai sản vs dưỡng thai là 2 chế độ ở hai thời gian khác nhau.
Thai sản là khi người lao động nghỉ sinh
Dưỡng thai là khi chị này đi làm lại
Cho mình hỏi bạn đã làm thủ tục hưởng thai sản chưa?

H

hà thị hiền

Guest
15/12/16
12
0
1
28
chưa bạn ạ? giờ mình đang làm này. bạn có thể tư vấn giúp mình k?

H

hà thị hiền

Guest
15/12/16
12
0
1
28
k cần làm qua mạng đâu chi bạn? mình k biết viết mẫu c70a-hd ntn đây? vì chị này sinh mổ bạn ak? sẽ có chế độ dưỡng thai nữa? mình đau đầu với bảo hiểm quá

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
k cần làm qua mạng đâu chi bạn? mình k biết viết mẫu c70a-hd ntn đây? vì chị này sinh mổ bạn ak? sẽ có chế độ dưỡng thai nữa? mình đau đầu với bảo hiểm quá
Bạn có thể tham khảo hướng dẫn cách ghi c70a-hd tại đây:
http://www.webketoan.vn/huong-dan-cach-ghi-c70a-hd-moi-nhat.html
Mình có nói bạn làm qua mạng đâu, cái này là làm nộp bưu điện.
Chỉ cần nghỉ nó đơn giản sẽ đơn giản, đừng tự gây áp lực cho mình bạn ạ

H

hà thị hiền

Guest
15/12/16
12
0
1
28
mình biết chứ. vì mình đang thử việc. mới ra trường bạn ak. chỗ chế độ khám thai sao k ghi gì bạn nhỉ? dk 5 ngày khám thai mà bạn.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
mình biết chứ. vì mình đang thử việc. mới ra trường bạn ak. chỗ chế độ khám thai sao k ghi gì bạn nhỉ? dk 5 ngày khám thai mà bạn.
Khám thai là bạn phải làm cho họ trong khi họ mang thai chứ, bây giờ bạn đã báo giảm thì chỉ tính chế độ thai sản 6 tháng thôi. Cái này bạn có thể hỏi rõ bên bảo hiểm hơn.

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi chút,
Công ty mình có 1 chị làm hết tháng 12 và xin nghỉ sinh con. Công ty mình ở Hà Nội mà giờ chị ấy về quê ở Nam ĐỊnh sinh con.
- Vậy mình có cần làm giấy tờ gì cho chị ấy khi sinh ở Nam Định để vẫn được hưởng BHYT không?
- Mình muốn gia hạn thẻ BHYT năm 2017 và thay đổi nơi khám chữa bệnh về Nam Định cho chị ấy thì có được ko? và nếu được thì cần hồ sơ như thế nào ạ?
Cảm ơn!

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Theo bạn kể là bạn sẽ có thời gian đóng trùng ở công ty mẹ và công ty cũ vì thế sẽ có 1 nơi làm thủ tục gộp sổ sau đó mới chốt sổ được.
Yên ơi cho m hỏi làm mẫu c07a cột
Số ngày nghỉ được tính hưởng trợ cấp
Từ ngàyĐến ngàyTổng số
456
[TBODY] [/TBODY]
ghi ngày thực nghỉ hay ngày tính trợ cấp vậy b
giả sử lđ sinh con ngày 29/06/2016 và nghỉ thực tế từ ngày 15/06 đến 20/11

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mọi người cho mình hỏi chút,
Công ty mình có 1 chị làm hết tháng 12 và xin nghỉ sinh con. Công ty mình ở Hà Nội mà giờ chị ấy về quê ở Nam ĐỊnh sinh con.
- Vậy mình có cần làm giấy tờ gì cho chị ấy khi sinh ở Nam Định để vẫn được hưởng BHYT không?
- Mình muốn gia hạn thẻ BHYT năm 2017 và thay đổi nơi khám chữa bệnh về Nam Định cho chị ấy thì có được ko? và nếu được thì cần hồ sơ như thế nào ạ?
Cảm ơn!
Theo mình biết thì BHXH có riêng danh sách khám chữa bệnh ban đầu, doanh nghiệp chỉ được đăng ký trong các bệnh viện đó. Thường thì danh sách bệnh viện thường ở 1 tỉnh, nên mình nghĩ chuyển về nam định e là không được.
Khi sinh ở Nam Định chắc chắn người đó sẽ được hưởng BHYT nhưng tùy vào bệnh viện mà mức hưởng khác nhau (40%,...), cái này mình nhớ đã có người trả lời rõ ràng cho bạn rồi.
Ở đây có nói rõ bạn tham khảo: http://thanhnien.vn/doi-song/benh-n...-tuyen-bao-hiem-y-te-tinh-the-nao-701185.html
Hoặc muốn được quyền lợi cao nhất thì phải xin giấy chuyển viện, tham khảo: http://tudu.com.vn/vn/bao-hiem-y-te/bhyt-khac-tinh/

• Like
Reactions: A Rainbow
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Yên ơi cho m hỏi làm mẫu c07a cột
Số ngày nghỉ được tính hưởng trợ cấp
Từ ngàyĐến ngàyTổng số
456
[TBODY] [/TBODY]
ghi ngày thực nghỉ hay ngày tính trợ cấp vậy b
giả sử lđ sinh con ngày 29/06/2016 và nghỉ thực tế từ ngày 15/06 đến 20/11
Cột 4Ghi ngày tháng năm NLĐ thực tế nghỉ ốm đau, thai sản, dưỡng sức (theo từng chứng từ giấy C65-HD1; C65-HD2; giấy ra viện không trùng ngày hưởng lương ở đơn vị);
Riêng LĐ nam hưởng trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con ghi ngày tháng năm sinh con
Cột 5Ghi ngày tháng năm cuối cùng NLĐ thực tế nghỉ (ghi ngày kết thúc nghỉ ốm đau, thai sản, dưỡng sức không trùng ngày hưởng lương ở đơn vị)
Cột 6Ghi tổng số ngày nghỉ theo từng lượt nghỉ ốm (đã trừ ngày nghỉ hàng tuần của NLĐ)
[TBODY] [/TBODY]
Ngày thực tế nghỉ nhé bạn

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Theo mình biết thì BHXH có riêng danh sách khám chữa bệnh ban đầu, doanh nghiệp chỉ được đăng ký trong các bệnh viện đó. Thường thì danh sách bệnh viện thường ở 1 tỉnh, nên mình nghĩ chuyển về nam định e là không được.
Khi sinh ở Nam Định chắc chắn người đó sẽ được hưởng BHYT nhưng tùy vào bệnh viện mà mức hưởng khác nhau (40%,...), cái này mình nhớ đã có người trả lời rõ ràng cho bạn rồi.
Ở đây có nói rõ bạn tham khảo: http://thanhnien.vn/doi-song/benh-n...-tuyen-bao-hiem-y-te-tinh-the-nao-701185.html
Hoặc muốn được quyền lợi cao nhất thì phải xin giấy chuyển viện, tham khảo: http://tudu.com.vn/vn/bao-hiem-y-te/bhyt-khac-tinh/
Cảm ơn bạn!

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Cột 4Ghi ngày tháng năm NLĐ thực tế nghỉ ốm đau, thai sản, dưỡng sức (theo từng chứng từ giấy C65-HD1; C65-HD2; giấy ra viện không trùng ngày hưởng lương ở đơn vị);
Riêng LĐ nam hưởng trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con ghi ngày tháng năm sinh con
Cột 5Ghi ngày tháng năm cuối cùng NLĐ thực tế nghỉ (ghi ngày kết thúc nghỉ ốm đau, thai sản, dưỡng sức không trùng ngày hưởng lương ở đơn vị)
Cột 6Ghi tổng số ngày nghỉ theo từng lượt nghỉ ốm (đã trừ ngày nghỉ hàng tuần của NLĐ)
[TBODY] [/TBODY]
Ngày thực tế nghỉ nhé bạn
nghĩa là cột 4 m ghi ngày 15-6 cột 5 ghi 21-6 . Cảm ơn b nhé

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
hic. vậy là nghỉ chưa đc 6 tháng thì tiền bh vẫn là 6 tháng lương đóng bh chứ bạn
Người này xác định nghỉ 5 tháng à bạn, bạn cứ ghi bình thường đủ 6 tháng cũng được. Sau đó người ta đi làm lại thì báo tăng lại thôi.

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Người này xác định nghỉ 5 tháng à bạn, bạn cứ ghi bình thường đủ 6 tháng cũng được. Sau đó người ta đi làm lại thì báo tăng lại thôi.
đi làm lại rồi bạn. tính lương luôn rồi mình ghi ngày đi làm lại 12-12-2016 đc k bạn

H

hangtrinh12

Sơ cấp
31/8/15
23
0
1
38
Khi bạn không còn là lao động của Công ty nữa thì bạn không được quyền đóng BHXH tại công ty nữa . Đơn vị không được phép cho bạn gửi đóng BHXH . Theo luật hiện nay, nếu bị phát hiện đơn vị cho người không phải lao động công ty gửi đóng BHXH thì sẽ bị phạt rất nặng.
Nếu bạn đủ tuổi hưởng chế độ hưu trí mà thời gian đóng bhxh còn thiếu không quá 6 tháng thì bạn có thể thông qua đơn vị sử dụng lao động đóng 1 lần cho số tháng còn thiếu để hưởng chế độ hưu trí.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA