xin cách lạp BCTC hợp nhất trụ sở chính và chi nhánh

• Thread starter Thuy Lanh Nguyen
  • Ngày gửi
T

Thuy Lanh Nguyen

Sơ cấp
9/8/13
30
1
8
34
Bắc Giang
Anh chị cho em hỏi với tình hình thực tế bên em
Có 1 trụ sở ngoài HN, 1 chi nhánh tạ Bắc Ninh ( chi nhánh không có HĐ đầu ra) thì em có phải làm BCTC hợp nhất không ạ( theo em hiểu thì BCTC hợp nhất chỉ áp dụng cho cty mẹ - con). Hiện tại em đã lập được 2 cái cân đối phát sinh của trụ sở và chi nhánh rồi mà không biết bước tiếp theo phải làm thế nào .
Vấn đề thứ 2 là: năm 2013 chi nhánh hạch toán độc lập nên cn có BCTC riêng, năm 2014 chi nhánh hạch toán phụ thuộc, vậy bây giờ em có phải gộp BCTC của trụ sở và chi nhánh 2013 không ạ,
Rất mong được giải đáp, em xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tung33

Trung cấp
17/11/14
142
33
28
34
goo.gl
theo mình thì bạn nên tổng hợp BCTC về công ty chính để báo cáo tình hình kinh doanh của toàn công ty cho DN cũng như QT thuế TNDN.
Trước đây (còn bây giờ mình đang ngâm cứu TT200), thuế GTGT phát sinh tại chi nhánh (khác tỉnh) thì chi nhánh tự kê khai và nộp thuế; riêng thuế TNDN phải tổng hợp về công ty chính để kê khai vànộp; khi lập BCTC tổng hợp bạn phải loại trừ các yếu tố nội bộ.

T

Thuy Lanh Nguyen

Sơ cấp
9/8/13
30
1
8
34
Bắc Giang
Mình cộng ngang các chỉ tiêu trong cđps của trụ sở và chi nhánh gộp lại làm 1 được không bạn, sau đó lên BCTC như bình thường

T

tung33

Trung cấp
17/11/14
142
33
28
34
goo.gl
Mình cộng ngang các chỉ tiêu trong cđps của trụ sở và chi nhánh gộp lại làm 1 được không bạn, sau đó lên BCTC như bình thường
vang, bạn nên tham khảo thêm topic mà @tamnt07 gợi ý, trường hợp công ty bạn mình nghĩ cần loại trừ công nợ nội bộ, doanh thu (+giá vốn) nội bộ rồi công ngang cđps để lập bctc là ok

T

Thuy Lanh Nguyen

Sơ cấp
9/8/13
30
1
8
34
Bắc Giang
TH của công ty mình thì đơn giản hơn BCTC hợp nhất cty mẹ - con, lần đâu tiên mình làm nên còn nhiều bỡ ngỡ. Cảm ơn các bạn nhiều nha

M

minhnq1

Trung cấp
4/7/06
66
14
8
48
Hanoi
Anh chị cho em hỏi với tình hình thực tế bên em
Có 1 trụ sở ngoài HN, 1 chi nhánh tạ Bắc Ninh ( chi nhánh không có HĐ đầu ra) thì em có phải làm BCTC hợp nhất không ạ( theo em hiểu thì BCTC hợp nhất chỉ áp dụng cho cty mẹ - con). Hiện tại em đã lập được 2 cái cân đối phát sinh của trụ sở và chi nhánh rồi mà không biết bước tiếp theo phải làm thế nào .
Vấn đề thứ 2 là: năm 2013 chi nhánh hạch toán độc lập nên cn có BCTC riêng, năm 2014 chi nhánh hạch toán phụ thuộc, vậy bây giờ em có phải gộp BCTC của trụ sở và chi nhánh 2013 không ạ,
Rất mong được giải đáp, em xin chân thành cảm ơn.

Trường hợp của bạn gọi là BC tổng hợp không phải là BCTC hợp nhất.

• Like
Reactions: Thuy Lanh Nguyen
T

Thuy Lanh Nguyen

Sơ cấp
9/8/13
30
1
8
34
Bắc Giang
Trường hợp của bạn gọi là BC tổng hợp không phải là BCTC hợp nhất.
Bạn ơi, mình có cần phải tổng hợp BCTC năm 2013 không, vì nếu không tổng hợp thì số kỳ trước thể hiện trên BCTC năm 2014 chỉ thể hiện của trụ sở, chứ chưa có của chi nhánh . Thanks

M

minhnq1

Trung cấp
4/7/06
66
14
8
48
Hanoi
Đối với công ty mẹ có chi nhánh hạch toán độc lập theo quy định bạn phải làm cả BCTC riêng và BCTC tổng hợp- tất nhiên số dư đầu kỳ cũng phải tương ứng như vậy.
Chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì đương nhiên phải gộp số liệu trong BCTC của công ty mẹ rồi, không có BCTC riêng.
CN hạch toán độc lập thì nộp BCTC riêng chop cơ quan quản lý thuế địa phương.

T

Thuy Lanh Nguyen

Sơ cấp
9/8/13
30
1
8
34
Bắc Giang
Đối với công ty mẹ có chi nhánh hạch toán độc lập theo quy định bạn phải làm cả BCTC riêng và BCTC tổng hợp- tất nhiên số dư đầu kỳ cũng phải tương ứng như vậy.
Chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì đương nhiên phải gộp số liệu trong BCTC của công ty mẹ rồi, không có BCTC riêng.
CN hạch toán độc lập thì nộp BCTC riêng chop cơ quan quản lý thuế địa phương.
Cho mình hỏi BCTC tổng hợp năm 2013 có phải nộp cho cơ quan thuế không, năm ngoái bên mình thuê cty dịch vụ, họ chỉ làm 2 BCTC riêng và nộp cho thuế , không thấy có BCTC tổng hợp

• Like
Reactions: minhnq1
M

minhnq1

Trung cấp
4/7/06
66
14
8
48
Hanoi
Nếu bên bạn áp dụng QĐ15 thì theo quy định là có phải nộp còn nếu theo QĐ48 thì không.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA