Hợp đồng Thuê đất cá nhân xây dựng nhà xưởng

• Thread starter anhbinhminhduong
  • Ngày gửi
A

anhbinhminhduong

Guest
9/5/14
8
1
3
Nghệ An
EM chào các anh/ chị trong diễn đàn.
nhờ các anh/ chị giúp em vấn đề này với ạ. công ty em đi thuê đất của 1 cá nhân là anh A để xây dựng nhà xưởng, giá thuê đất là 8.000,000/ 1 tháng.thuê trong thời gian 10 năm bắt đầu từ năm 2015.Bên em và bên anh A đã làm hợp đồng công chứng thuê đất này rồi.
sau khi thuê xong công ty em sẽ tự bỏ vốn nhờ 1 công ty xây dựng nhà xưởng để hoạt động. vấn đề là quyền sở hữu đất là của cá nhân anh A.nên khi mình xây dựng xong bên công chứng cũng không chứng tài sản trên đất mình vừa xây xong là thuộc quyền sở hữu của công ty mình trong thời hạn thuê, vậy có cách gì để có thể ràng buộc với chủ đất không, vì xếp em sợ khi xây dựng xong hoạt động được 1 thời gian bên chủ đất , đòi lại đất ?
Các anh/ chị trong diễn đàn có ý kiến nào hay hơn thì giúp em với ạ
Em cảm ơn các anh/ chị rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
1. Phải tùy theo hợp đồng thuê mà xây dựng. Nếu trong hợp đồng thuê mà bên đi thuê không được xây dựng nhà xưởng thì đương nhiên là không được XD nhà xưởng . Còn cty bạn xây nhà là vi phạm hợp đồng thuê khi chấm dứt hợp đồng thuê thì không được đền bù gì cả.
2. Nếu hợp đồng thu mà bên thuê được xây dựng nhà xưởng trên đất thì cty bạn được XD nhà xưởng . Nếu hợp đồng kiểu này thì các điều khoản đi theo phải cụ thể . Các điều khoản có thể 2 bên tự thỏa thuận.ví dụ : Hết thời hạn thuê bên cho thuê nhận lại giá trị tài sản của bên thuê và bên cho thuê phải trả cho bên thuê bằng bao nhiêu tiền.... Nói chung là thỏa thuận thôi. Nếu bên nào vi phạm trong thời hạn thuê thì phải tự giải quyết . Nếu k giải quyết thì ra tòa án thôi.

A

anhbinhminhduong

Guest
9/5/14
8
1
3
Nghệ An
em cảm ơn chị đã cho em ý kiến, nhưng trong hợp đồng công chứng đi thuê đất, bên công chứng họ không cho mình đưa vào câu " bên B được xây dựng đâu chị ạ" vì họ nói đó là hành động trong tương lai họ không chứng, cái này chỉ làm phụ lục hợp đồng giữa hai bên thôi.vấn đề của bên em là bên A cho bên em xây dựng và thuê trong 10 năm đó, nhưng bên em làm sao ràng buộc được Bên cho thuê không phá hợp đồng giữa chừng, khi em đã xây dựng nên tài sản trên đất đó.
mọi người cho em ý kiến với ạ
em đang rất cấn
Em cảm ơn moi người nhiều!

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Về thủ tục coong chứng đối với đất 2 bên cho thuê có thời hạn thì họ không công chứng có tài sản bên thuê xây dựng trên đất đâu vì khi xây dựng không có cơ quan nào thẩm định về giá trị cả nên họ không có căn cứ.
Còn các điều khoản ghi trên hợp đồng thuê thể hiện rõ vậy khi bên nào vi phạm ( tức là có sự tranh chấp về hợp đồng) mà hai bên không thỏa thuận được thì ra tòa án để sử và lúc đó toà án sẽ căn cứ vào quy định hiện hành để sử theo lật dân sự bạn ạ.
Nếu công ty bạn chắc chắn như vậy mà công chứng k công chứng thì chỉ có bằng cách k thuê nữa và không XD nữa là ổn. Còn đã thuê đã xây dựng rồi thì phải chịu đến lúc nào bên nào vi phạm chỉ bằng cách đưa ra tòa thôi.

A

anhbinhminhduong

Guest
9/5/14
8
1
3
Nghệ An
hi, vậy cũng khó cho bên đi thuê chị nhỉ, mọi thiệt thòi là của bên đi thuê rồi, khi mình đi thuê là thuê đất, công chứng không chịu ký cho là được xây dựng tài sản trên đất, bên thuê xây dựng tài sản trên đất chỉ là thỏa thuận của 2 bên, xây dựng xong rồi, bên cho thuê đi hoàn công tài sản, coi như là của người ta, mình bỏ tiền ra xây nhưng chắng thể có ràng buộc gì được sao. như thế chẳng nhé khi họ phá vỡ hợp đồng thì mình mất trắng khoản tiền đầu tư xây dựng tài sản trên đất đó ạ, pải có cách gì chứ chị nhỉ, em đang tìm hiểu vấn đề này, có anh/ chị nào chỉ giúp em với.
Em xin chân thành cảm ơn!

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Cái hợp đồng mà có các điều khoản ràng buộc 2 bên là bên bạn được XD nhà trên đất cho thuê và khi phá vỡ Hợp đồng hoặc khi hợp đồng hết thời hạn bên cho thuê phải đền bù cho bên cho thuê là bao nhiêu? hoặc thỏa thuận 2 bên mà bên cho thuê ký không cần công chứng thì khi ra tòa vẫn có giá trị. Vì tòa sử theo luật dân sự bạn ạ . chứ không phải như bạn nghĩ đâu.( Trường hợp này giống như cho vay tiền cá nhân khi không trả được tòa án vẫn sử bình thường(Khi vay tiền cá nhân có cần đến công chứng đâu) mà người cho vay nếu không lấy lại được tiền vay tòa sử vẫn có quyền lợi đó thôi.

Công ty TNHH Công Nghệ Sao Sáng 100% vốn Hàn Quốc là nhà thầu thi công sơn Epoxy, sơn chống thấm Polyurethane và giải pháp sàn nhà xưởng uy tín, chất lượng, chuyên nghiệp hàng đầu Việt Nam hiện nay. Sao Sáng đã thi công những công trình lớn như: Sam Sung Electronics, Dawoo Electronics, Kumho Tires , LG Electronics, Showa, Sanyo Electronics, Vision Food, Js Packing, Ihoa chemical, ILSAM Vina, Deawon Chemical Vina…
Liện hệ: 0909 560 633 – 0964 089 155 (Mr.Tuấn)
Địa chỉ:Số 19, Đường 30, Ấp Bình Khánh, Phường Bình An - Quận 2, Tp.HCM, Việt Nam
Email: saosangepoxy16@gmail.com
http://sonepoxyvn.com/
http://sonepoxyhanquoc.blogspot.com/

D

dunghoa090

Trung cấp
11/4/09
93
1
8
Tp HCM
Cho mình hỏi, mình thuê đất xây dựng văn phòng công ty ( trong hợp đồng có nêu chi phí phát sinh sửa chữa, xây dựng cải tạo do cty mình chịu) nhưng khi xin giấy phép xây dựng thì do chủ đất đứng tên trên giấy phép thì các chi phí xây dựng liên quan có được đưa vào chi phí thuế công ty khi tính thuế TNDN không?
nhờ các Anh/chị tư vấn giúp ah

KhanhNguyen94

KhanhNguyen94

Trung cấp
28/11/13
122
26
28
29
HCM
Cho mình hỏi, mình thuê đất xây dựng văn phòng công ty ( trong hợp đồng có nêu chi phí phát sinh sửa chữa, xây dựng cải tạo do cty mình chịu) nhưng khi xin giấy phép xây dựng thì do chủ đất đứng tên trên giấy phép thì các chi phí xây dựng liên quan có được đưa vào chi phí thuế công ty khi tính thuế TNDN không?
nhờ các Anh/chị tư vấn giúp ah
Chi phí này đi kèm với công trình trên đất chứ đâu gắn với đất đâu bạn?

Vì thế nên nếu bạn có đủ chứng từ về chi phí thi công thì vẫn được hạch toán đưa vào chi phí được trừ mà :)

D

dunghoa090

Trung cấp
11/4/09
93
1
8
Tp HCM
Cam
Chi phí này đi kèm với công trình trên đất chứ đâu gắn với đất đâu bạn?

Vì thế nên nếu bạn có đủ chứng từ về chi phí thi công thì vẫn được hạch toán đưa vào chi phí được trừ mà :)
Cảm ơn bạn,
Chi phí này là chi phí xây dựng văn phòng, hình thành tài sản trên đất thuê, mà giấy phép xây dựng nhà ( văn phòng) là của cá nhân chủ đất đứng tên dùm không phải giấy phép xây dựng đứng tên công ty thì các hóa đơn liên quan liệu có hợp lệ không khi mình đưa vào chi phí công ty, mình muốn hỏi như vậy. Nếu mình thuê nhà rồi sau đó mình cải tạo , SC thì không vấn đề gì,

KhanhNguyen94

KhanhNguyen94

Trung cấp
28/11/13
122
26
28
29
HCM
Cam

Cảm ơn bạn,
Chi phí này là chi phí xây dựng văn phòng, hình thành tài sản trên đất thuê, mà giấy phép xây dựng nhà ( văn phòng) là của cá nhân chủ đất đứng tên dùm không phải giấy phép xây dựng đứng tên công ty thì các hóa đơn liên quan liệu có hợp lệ không khi mình đưa vào chi phí công ty, mình muốn hỏi như vậy. Nếu mình thuê nhà rồi sau đó mình cải tạo , SC thì không vấn đề gì,
Theo mình thì bạn có thể để cho cá nhân đó đứng tên, sau đó bạn làm hợp đồng xây dựng với cá nhân đó.
Trong quá trình xây dựng thì có thể cá nhân đó tự xây hoặc nhờ nhà thầu bên ngoài, dù thế nào đi nữa thì bạn cũng bảo cá nhân lưu lại các hóa đơn chi phí phát sinh, sau đó có thể xuất hóa đơn ra lại cho bên bạn theo hợp đồng đã ký từ trước.

Như vậy sau khi xây dựng xong thì VP trên trở thành TS của công ty bạn, các chi phí phát sinh trong quá trình xây dựng được ghi vào XDCB theo từng lần xuất hóa đơn, đó cũng là chi phí của cty bạn r :D

Cá nhân mình nghĩ việc ghi nhận chi phí của công ty được hay không phụ thuộc ở việc bạn có chứng minh được chi phí thực tế có phát sinh và có mục đích mang lại lợi ích kinh tế trong tương lai hay không thôi :)
----

D

dhcnhn

Guest
25/12/10
1
0
1
35
Hà Nội
Em chào các anh chị,
Các anh chị có thể cho em xin một bản mẫu hợp đồng thuê đất để xây dựng nhà xưởng được không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA