Thắc mắc về TT 96

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Khác nhau ở chử không: (... ở địa bàn kinh tế xã hội khó khăn với ở địa bàn không thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn .. )
Vậy là do e bị hoa mắt rồi nên ko thấy chỗ này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoangoclan2209

Trung cấp
26/3/13
131
15
18
Từ Liêm - Hà Nội
Anh Hien, Anh Ho Anh Hue ơi, 2 anh có thể chia sẻ cho em cách đọc các thông tư được không ạ?? Cứ thông tư này sửa thông tư kia, mà em mới vào nghề đk hơn 2 tháng, em ngồi cả tuần đọc mà khó nhớ quá, Cứ đang đọc thông tư này nó kêu sửa thông tư kia lại đọc thông tư kia, Có bí quyết gì để cho đống thông tư đấy vào đầu dễ hơn không ạ???

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Anh Hien, Anh Ho Anh Hue ơi, 2 anh có thể chia sẻ cho em cách đọc các thông tư được không ạ?? Cứ thông tư này sửa thông tư kia, mà em mới vào nghề đk hơn 2 tháng, em ngồi cả tuần đọc mà khó nhớ quá, Cứ đang đọc thông tư này nó kêu sửa thông tư kia lại đọc thông tư kia, Có bí quyết gì để cho đống thông tư đấy vào đầu dễ hơn không ạ???

Thông tư, NĐ, luật ... quá nhiều nếu đọc hết nội dung của 1 văn bản luật có khi mất cả buổi chứ chưa nói nhớ được.
Theo mình: Bạn nên lập 1 phai Văn bản pháp qui.
- Sắp xếp các luật, NĐ,TT... có cùng nội dung theo thứ tự thời gian. trên 1bảng; ( Số: .... ngày tháng, Tên văn bản, CQ phát hành, Nội dung cần quan tâm như: điều .... khoản, mục ...
- Mỗi văn bản chỉ đọc lướt qua, đánh dấu và đọc kỹ những nội dung liên quan đến vấn mà mình quan tâm rồi ghi lại những Điều, khoản đó ( trên bảng ) để sau này đọc lại. Những cái không cần thiết thì bỏ qua. Thỉnh thoảng, hay khi cần xem lại nội dung đã ghi lâu ngày sẽ nhớ.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Hoangoclan2209
H

Hoangoclan2209

Trung cấp
26/3/13
131
15
18
Từ Liêm - Hà Nội
Em cảm ơn anh Ho Anh Hue nhiều nhé. Em lại đi học các văn bản luật , tt, nđ xong bôi đỏ đánh dấu nhiều lúc biết có đọc rồi mà không biết nó ở chỗ nào, điều nào, khoản nào. Làm 1 file như vậy chắc dễ nhớ hơn, nếu k nhớ đk khi cần đọc lại cũng dễ tìm hơn, Cảm ơn anh nhiều

M

meohoangsao

Guest
3/1/09
63
0
6
hà nội
Bạn đọc tiết 2.30, Điều 4 (sửa Điều 6 TT 78).
Cảm ơn bạn, mình vừa đọc lại như vậy là vẫn được tính chi phí nghỉ mát với mức bằng 1 tháng lương bình quân nhỉ

T

Thai Nhu Y

Guest
3/7/15
1
0
1
37
Anh chị cho em hỏi em vẫn chưa hiểu phần này
4.3.
Về phần chi vượt định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá
Bỏ quy định doanh nghiệp tự xây dựng, quản lý định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh làm cơ sở xác định chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý không được tính vào chi phí được trừ.
Đối với phần chi vượt định mức tiêu hao đối với một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa đã được Nhà nước ban hành định mức sẽ không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
Trước:
Doanh nghiệp tự xây dựng, quản lý định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh. Định mức này được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và lưu tại doanh nghiệp.
Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành.

Trước: Doanh nghiệp tự xây dựng, tự lập định mức tiêu hao nguyên vật liệu A,B..--> Vượt --> Không được trừ
Nếu nguyên vật liệu A,B được nhà nước xây dựng định mức tiêu hao --> tính theo nhà nước.

Sau (TT96): Bỏ việc Doanh nghiệp tự lập định mức cho NVL --> lấy định mức theo nhà nước.

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
Công ty em sản xuất băng vệ sinh thì lấy định mức nguyên vật liệu theo văn bản pháp luật nào vậy các bác

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Công ty em sản xuất băng vệ sinh thì lấy định mức nguyên vật liệu theo văn bản pháp luật nào vậy các bác
Ở tên mình đã nói: Các SP SX hiện nay chưa có ĐM nhà nước khá nhiều nhưng TT 96 chưa nói đến sẽ áp dụng thế nào. Chắc sẽ có thông tư hướng dẫn khác. Các DN chờ ... Vì ĐM DN tự XD đã bãi bỏ rồi.

N

NTT1712

Guest
27/7/15
42
0
6
34
Muốn biết định mức mà nhà nước đặt ra thì lấy ở đâu
(Định mức về gạch bê tông mác cao)

H

huonghuong2014

Guest
14/5/14
1
0
1
39
bình phước
Khác nhau ở chử không: (... ở địa bàn kinh tế xã hội khó khăn với ở địa bàn không thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn .. )
E vẫn thấy mâu thuẫn: Ở địa bàn có điều kiện kinh tế khó khăn thì được ưu đãi thuế 10%, còn những địa bàn không thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế khó khăn hoặc địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn thì thuế suất 15%.
anh chị em đồng nghiệp thấy thế nào ạ!

N

NTT1712

Guest
27/7/15
42
0
6
34
Định mức theo tt96 thì do nhà nước quy định. Vậy mình muốn biết định mức về gạch bê tông thì lấy ở đâu ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA