Mỗi tuần một chuyên đề

xác định đơn giá

• Thread starter Khi Mùa Xuân Về
  • Ngày gửi
K

Khi Mùa Xuân Về

Guest
23/9/15
67
9
8
33
Mọi người cho mình hỏi:
Cty mình đã mua 500 kg thép
khi nhập hàng tổng số lượng thực tế là 505 kg, có phát sinh chi phí vận chuyển
Hàng thừa không cần trả lại cho bên bán.
Do mình dùng phần mềm Misa nên có vướng mắc như sau
Căn cứ vào đầu vào mình hạch toán trên phần mềm hàng mua có sl 500 nên các hóa đơn chi phí máy chỉ phân bổ chỉ cho sl 500,
còn 5kg hàng thừa thì mình nhập vào phân hệ nhập kho nên mình cho đơn giá là hàng mua theo hóa đơn được không hay là phải phân bổ cho 505kg

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn căn cứ vào hóa đơn họ xuất số lượng bao nhiêu thì nhập bấy nhiêu.
Vì sắt thép nó có sai số.
Ko nên nhập lẻ 5kg kia. Lúc thiếu 5kg bạn lấy ở đâu?

I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
thực nhập và phân bổ chi phí mua hàng theo hóa đơn thôi bạn ơi nếu muốn theo dõi 5kg kia bạn phải có hệ thống nội bộ riêng của kế toán nhé

N

ngotuelinh93

User đã bị cấm truy cập
30/7/15
2
3
3
30
thực nhập và phân bổ chi phí mua hàng theo hóa đơn thôi bạn ơi nếu muốn theo dõi 5kg kia bạn phải có hệ thống nội bộ riêng của kế toán nhé
Đúng vậy, nếu muốn dạch dòi theo dõi thì phải có hệ thống kế toán nội bộ riêng. Không thì phức tạp, lằng nhằng lắm. Rồi lúc giải trình cũng mệt

K

Khi Mùa Xuân Về

Guest
23/9/15
67
9
8
33
Thực ra mình cũng không muốn lằng nhằng về việc thừa hàng đâu, nguyên nhân là hàng này nhập khẩu mà tờ khai ghi số lượng có 500 mà khi xuất thì xuất theo hợp đồng và cho 2 hóa đơn, do người xuất hóa đơn không để ý mà lúc đó lại chưa nhận tờ khai nên xuất đầu ra hơn đầu vào 5 kg. Để tránh sai sót mình đành phải cho vào trường hợp hàng mua về thừa 5kg. bên khách hàng đã ký nhận theo số lượng hàng trên hóa đơn mình xuất và đã chấp nhận thanh toán. Mình cũng định làm thêm biên bản kiểm kê hàng để phản ánh hàng thừa này. do bên mình không có hàng tồn vì kinh doanh theo kiểu thương mại, mua bao nhiêu bán bấy nhiêu. Gía trị của hóa đơn lên tới tỷ đồng.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Thực ra mình cũng không muốn lằng nhằng về việc thừa hàng đâu, nguyên nhân là hàng này nhập khẩu mà tờ khai ghi số lượng có 500 mà khi xuất thì xuất theo hợp đồng và cho 2 hóa đơn, do người xuất hóa đơn không để ý mà lúc đó lại chưa nhận tờ khai nên xuất đầu ra hơn đầu vào 5 kg. Để tránh sai sót mình đành phải cho vào trường hợp hàng mua về thừa 5kg. bên khách hàng đã ký nhận theo số lượng hàng trên hóa đơn mình xuất và đã chấp nhận thanh toán. Mình cũng định làm thêm biên bản kiểm kê hàng để phản ánh hàng thừa này. do bên mình không có hàng tồn vì kinh doanh theo kiểu thương mại, mua bao nhiêu bán bấy nhiêu. Gía trị của hóa đơn lên tới tỷ đồng.

Hàng thừa bạn xuất bình thường và HT thu nhập khác.