Báo cáo tình hình sử dụng lao động và thang bảng lương?

• Thread starter tinh1992
  • Ngày gửi
T

tinh1992

Guest
28/10/15
34
1
8
31
Em chào anh(chị). Công ty em thành lập tháng 9/2015. Có bắt buộc phải nộp mẫu 05 và Hệ thống thang bảng lương cho Bộ LĐTBXH ko ạ? Vì sếp chưa muốn đóng BHXH, nhưng ký hợp đồng trên 3 tháng hết rồi. Tổng nhân viên chỉ có 4 người thôi ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Khi nào đăng ký đóng BHXH, BHYT... thì đăng ký thang bảng lương luôn. Làm càng sớm càng tốt không phạt truy thu nha bạn

T

tinh1992

Guest
28/10/15
34
1
8
31
Khi nào đăng ký đóng BHXH, BHYT... thì đăng ký thang bảng lương luôn. Làm càng sớm càng tốt không phạt truy thu nha bạn
Vâng, chị ơi vậy có cần nộp báo cáo tình tình sử dụng lao động ko ạ?

T

tinh1992

Guest
28/10/15
34
1
8
31
Không biết thuế có có bắt bẻ cái vấn đề là hợp đồng lđ trên 3 tháng mà ko đóng BH ko chị nhỉ?

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
có chứ. Nên mới có phạt và truy thu đó bạn. Quan trọng bên bạn quyết định ra sao về vấn đề này thôi. NHƯNG MÌNH THẮC MẮC MỘT ĐIỀU LÀ ĐÓ LÀ QUYỀN LỢI CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG ( QUYỀN LỢI CỦA CHÍNH BẢN THÂN BẠN) MÀ SAO LẠI BỞ LƠ ĐI NHỈ

T

tinh1992

Guest
28/10/15
34
1
8
31
Vâng, vấn đề là sếp chưa muốn đóng chứ giờ em nói chẳng ăn thua. ngay cả vấn đề về lương tối thiểu vùng, em cũng nói mãi ổng mới chịu nghe.

T

tinh1992

Guest
28/10/15
34
1
8
31
có chứ. Nên mới có phạt và truy thu đó bạn. Quan trọng bên bạn quyết định ra sao về vấn đề này thôi. NHƯNG MÌNH THẮC MẮC MỘT ĐIỀU LÀ ĐÓ LÀ QUYỀN LỢI CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG ( QUYỀN LỢI CỦA CHÍNH BẢN THÂN BẠN) MÀ SAO LẠI BỞ LƠ ĐI NHỈ
Còn thang bảng lương và tình hình sử dụng lao động thì bao giờ đóng BHXH,...thì nộp đc đúng ko ạ?

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Vâng, vấn đề là sếp chưa muốn đóng chứ giờ em nói chẳng ăn thua. ngay cả vấn đề về lương tối thiểu vùng, em cũng nói mãi ổng mới chịu nghe.
Chán như xon gián và buồn như con chuồn chuồn luôn. Giám đốc lúc nào cũng đòi tăng chi phí, để giảm đóng thuế có một nguồn là giảm thuế phải đóng mà kg chịu tham gia là sao . Haizzzzzzzzz

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Còn thang bảng lương và tình hình sử dụng lao động thì bao giờ đóng BHXH,...thì nộp đc đúng ko ạ?
Thang bảng lương khi đóng bảo hiểm hãy nộp vì mình đăng ký rồi mới dựa vào đó trích BH. Còn báo cáo tình hình lao động đúng theo luật mà làm thôi bạn ạ ( cái này không đợi được)

T

tinh1992

Guest
28/10/15
34
1
8
31
Chán như xon gián và buồn như con chuồn chuồn luôn. Giám đốc lúc nào cũng đòi tăng chi phí, để giảm đóng thuế có một nguồn là giảm thuế phải đóng mà kg chịu tham gia là sao . Haizzzzzzzzz
Dường như sếp ko hiểu hay sao ấy,có đôi khi đi mua hàng hóa thì ko lấy hóa đơn đỏ về nữa, vậy mà cứ đòi tăng chi phí. Lấy hóa đơn thì phải bỏ tiền thuế nên tiếc ko lấy, khi đóng thuế TNDN cho há mồm ra.

T

tinh1992

Guest
28/10/15
34
1
8
31
Thang bảng lương khi đóng bảo hiểm hãy nộp vì mình đăng ký rồi mới dựa vào đó trích BH. Còn báo cáo tình hình lao động đúng theo luật mà làm thôi bạn ạ ( cái này không đợi được)
Vâng, e, cám ơn ạ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Báo cáo lao động dành cho doanh nghiệp mới họat động làm thêm mẫu 05
Báo cáo tình hình thay đổi lao động làm ở 6 tháng đầu năm và 6 tháng cuối năm (tham khảo thêm trên mạng)
Bạn nói giám đốc bạn nên đăng ký bhxh, vì nay đang dự thảo tội trốn đóng BHXH vào luật hình sự rồi đó

Sửa lần cuối:
N

nguyenhang.123

Guest
23/10/15
48
3
8
68
Mình cũng giống bạn, công ty mới thành lập mà giờ sếp chưa muốn đóng BH vì chưa có doanh thu nhiều. Mình là ng lao động, cũng muốn tham gia BH lắm chứ. Hiện mình chưa nộp giấy tờ gì cho LĐ TB- XH cả.

T

tinh1992

Guest
28/10/15
34
1
8
31
Mình cũng giống bạn, công ty mới thành lập mà giờ sếp chưa muốn đóng BH vì chưa có doanh thu nhiều. Mình là ng lao động, cũng muốn tham gia BH lắm chứ. Hiện mình chưa nộp giấy tờ gì cho LĐ TB- XH cả.
Mình cũng vầy nè, giờ chắc làm tờ khai 05 nộp cho LĐXH. sếp bên mình bảo 1 năm sau mới được đóng bảo hiểm. giải thích chán mà ổng vẫn ko chịu đóng BHXH.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình nghĩ cứ đưa cái luật dự thảo hình sự là các sếp sợ ngay, chưa có doanh thu nhưng quyền lợi của họ thì phải đảm bảo chứ

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Dường như sếp ko hiểu hay sao ấy,có đôi khi đi mua hàng hóa thì ko lấy hóa đơn đỏ về nữa, vậy mà cứ đòi tăng chi phí. Lấy hóa đơn thì phải bỏ tiền thuế nên tiếc ko lấy, khi đóng thuế TNDN cho há mồm ra.
May cho mình giám đốc bên này bảo cứ đúng luật mà làm. mua gì cũng lấy hóa đơn về cái nào hợp lý hợp lệ thì đưa vô, còn không đưa hết vào thu hộ rồi chi hộ nên mình cũng không mệt như bạn lắm

N

nguyenhang.123

Guest
23/10/15
48
3
8
68
Mình cũng vầy nè, giờ chắc làm tờ khai 05 nộp cho LĐXH. sếp bên mình bảo 1 năm sau mới được đóng bảo hiểm. giải thích chán mà ổng vẫn ko chịu đóng BHXH.
Mẫu 05-khai trình nộp bây giờ nhưng chưa tham gia BH, mình thắc mắc liệu sau 1 thời gian nữa mới đóng bảo hiểm thì có bị cơ quan BH truy thu trong khoảng thời gian k tham gia BH không b?

T

tinh1992

Guest
28/10/15
34
1
8
31
Mẫu 05-khai trình nộp bây giờ nhưng chưa tham gia BH, mình thắc mắc liệu sau 1 thời gian nữa mới đóng bảo hiểm thì có bị cơ quan BH truy thu trong khoảng thời gian k tham gia BH không b?
Có lẽ là do việc mình trình lý do với BHXH như nào nữa b à. Trc ở cty cũ tớ lên BHXH nộp hồ sơ hỏi thì họ bảo ko truy thu. Ko biết bạn ở đâu. cty t ở Bắc Từ liêm, HN.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cơ quan bảo hiểm sẽ dựa trên hợp đồng ký kết giữa người lao động và người sử dụng lao động mà căn cứ truy thu.
Sau này khi tham gia bảo hiểm cho người lao động, bạn phải làm giải trình vì sao chậm nộp.

N

nguyenhang.123

Guest
23/10/15
48
3
8
68
Cảm ơn mọi người nhé
Bảo hiểm chưa đóng nên thang bảng lương, khai trình lao động mình chưa đăng ký với LĐ TB-XH, vậy có ảnh hưởng tới việc xác định chi phí lương hợp lý không vậy mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA