Anh chị giúp em hạch toán tiền thuê đất khu công nghiệp ạ

• Thread starter ruby tran
  • Ngày gửi
TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Hiện nay thuê đất 50 năm mình ko rõ thế nào, nhưng trước kia có trường hợp thuê đất 50 năm được cấp GCNQSDĐ, vẫn hạch toán vào TK 213 được. Với lại theo mình hạch toán 242 với 213 TK nào chả được, bản chất nó vẫn là chi phí thuê đất trả trước thời hạn, và định kỳ phân bổ vào chi phí, đặt nặng vấn đề tài khoản làm gì.

Không phải đặt nặng mà @amtich. Mình chỉ muốn chúng ta cùng trao đổi để hiểu rõ vấn đề hơn thôi. Cảm ơn bạn đã phản hồi nhé! :)

Thậm chi bên kia họ ko xuất HĐ cho bạn thì bạn vẫn phải phản ánh nó vào TK 242.

Đồng ý!

• Like
Reactions: amtich
Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Không phải đặt nặng mà @amtich. Mình chỉ muốn chúng ta cùng trao đổi để hiểu rõ vấn đề hơn thôi. Cảm ơn bạn đã phản hồi nhé! :)
Cảm ơn bạn.

Trước giờ mình chỉ biết 3 trường hợp thuê đất dài hạn, Một là thuê đất nhà nước, trả trước tiền thuê 1 lần và được cấp GCNQSDĐ => TK 213; Hai là trả trước tiền thuê 1 lần, không được cấp GCNQSDĐ => TK 242; Ba là thuê đất trả tiền hàng năm, không được cấp GCNQSDĐ => TK 242;

Còn trường hợp của bạn được cấp GCNQSDĐ nhưng trả tiền thuê hàng năm (chứ ko trả trước 1 lần) mình chưa gặp, nếu tình huống này thì phản ánh vào TK 242 vì chỉ ps chi phí hàng năm.

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Còn trường hợp của bạn được cấp GCNQSDĐ nhưng trả tiền thuê hàng năm (chứ ko trả trước 1 lần) mình chưa gặp, nếu tình huống này thì vẫn phải phản ánh vào TK 242 vì chỉ ps chi phí hàng năm.

Vì đất thuê trực tiếp của Nhà nước trong Khu Công Nghiệp nên vẫn được cấp giấy CNQSDĐ bạn ạ.
Nói chính xác hơn, bên mình đã bỏ tiền đền bù giải phóng mặt bằng trước. Số tiền này được nhà nước đồng ý trừ dần vào tiền thuê đất hàng năm (đến năm nào trừ hết rồi, mà vẫn còn thời hạn thuê thì phải nộp thêm). Về bản chất, đây cũng không phải là trả trước tiền thuê đất 1 lần.

Mình cũng sử dụng TK 242 để hạch toán trong trường hợp này :)

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Trước kia là trước khi luật đất đai 2003 có hiệu lực thì mới ghi nhận TSCĐ, còn bây giờ thì thuê đất có thời hạn không được coi là tài sản vô hình nữa rồi (kể cả trường hợp trả tiền một lần hay trả tiền nhiều lần). Mọi người quan tâm thì tìm đọc công văn 16812/BTC-TCDN ngày 04/12/2013 trả lời về vấn đề này.

Việc ghi nhận trên 242 hoặc ghi trên 213 sẽ làm thay đổi các chỉ tiêu trên báo cáo tài chính. Do vậy mình cho rằng chúng ta cần ghi nhận đúng trong trường hợp này là để trên TK 242.

• Like
Reactions: TungNhiYB
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Vì đất thuê trực tiếp của Nhà nước trong Khu Công Nghiệp nên vẫn được cấp giấy CNQSDĐ bạn ạ.
Nói chính xác hơn, bên mình đã bỏ tiền đền bù giải phóng mặt bằng trước. Số tiền này được nhà nước đồng ý trừ dần vào tiền thuê đất hàng năm (đến năm nào trừ hết rồi, mà vẫn còn thời hạn thuê thì phải nộp thêm). Về bản chất, đây cũng không phải là trả trước tiền thuê đất 1 lần.

Mình cũng sử dụng TK 242 để hạch toán trong trường hợp này :)
Đấy là bạn đã thanh toán trước tiền thuê 1 lần rồi còn gì, chi phí GPMB đâu phải là chi phí của cty bạn, đó là chi phí của Nhà nước, tuy nhiên thay vì Nhà nước bỏ ra, thì Cty bạn bỏ ra chi hộ Nhà nước, và sẽ được bù trừ với tiền thuê đất. Như vậy bạn vẫn phải trả tiền thuê đất 1 lần, nhưng được cấn trừ với tiền GPMB chi hộ Nhà nước. Chỉ có điều mình thấy hơi lạ khi Nhà nước và DN ko tính toán dứt điểm số tiền thuê, mà chỉ cấn trừ ước chừng và khi nào hết thì tính tiếp, trong khi GCNQSDĐ thì đã cấp cụ thể thời hạn thuê rồi, mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kỹ lại xem.

Việc lẫn lộn giữa TK 242, 213 và 211 khá nhiều, phổ biến nhất có lẽ là những công trình xây dựng trên đất thuê và chi phí thuê đất trả trước. Theo mình thì việc này không ảnh hưởng nhiều nếu được thuyết minh rõ trong BCTC, ví dụ để trên 211, 213 hay 242 thì thuyết minh rõ đó là đất thuê thời hạn 50 năm, đó là công trình xây dựng thì người sử dụng BCTC vẫn hiểu.

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Đấy là bạn đã thanh toán trước tiền thuê 1 lần rồi còn gì, chi phí GPMB đâu phải là chi phí của cty bạn, đó là chi phí của Nhà nước, tuy nhiên thay vì Nhà nước bỏ ra, thì Cty bạn bỏ ra chi hộ Nhà nước, và sẽ được bù trừ với tiền thuê đất. Như vậy bạn vẫn phải trả tiền thuê đất 1 lần, nhưng được cấn trừ với tiền GPMB chi hộ Nhà nước.

Trên Giấy CNQSDĐ bên mình ghi là: Thuê đất trả tiền hàng năm. Mình nghĩ nếu là trả trước 1 lần tiền thuê, thì họ sẽ ghi tiền trả 1 lần chứ. Mình sẽ tìm hiểu thêm xem sao. Cảm ơn @amtich nhé :)

An Sa

An Sa

Sơ cấp
16/3/21
2
0
1
31
Nếu bạn quan tâm tới bản chất thì có thể phản ánh vào 242, nếu bạn quan tâm tới hình thức thì cứ để Nợ 331.

Thực ra khi viết đoạn đấy mình chỉ căn cứ vào hợp đồng, chưa để ý tới hóa đơn. Chính xác nhất thì khi trả trước cứ treo Nợ 331, có Hóa đơn thì chuyển sang 242. Tuy nhiên kế toán phản ánh bản chất, có hóa đơn hay không thì sau khi ký kết hợp đồng, việc trả trước bản chất là bắt đầu trả trước tiền thuê theo tiến độ, nó là 1 khoản chi phí trả trước đã hình thành, bạn cứ việc treo Nợ 242 chả sao cả, trước sau gì nó cũng phải vào Nợ 242, vì căn cứ vào hợp đồng thì đây là từng khoản chi phí trả trước rồi, thay vì chờ 1 lần tập hợp đủ thì bạn tập hợp rải rác, vậy thôi. Hóa đơn chỉ là điều kiện đủ để đáp ứng chứng từ về mặt Thuế, thậm chi bên kia họ ko xuất HĐ cho bạn thì bạn vẫn phải phản ánh nó vào TK 242.
Anh/chị cho em hỏi trường hợp Quyền sử dụng đất là 40 năm bắt đầu từ năm 2020 nhưng năm 2020 Cty mới bắt đầu hoạt động xây dựng xưởng chưa phát sinh doanh thu thì mình có phân bổ chi phí 242 trong năm 2020 hay chỉ phân bổ khi nào cty đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA