Huỷ Hợp đồng rồi lại thực hiện lại hợp đồng, kê khai thuế GTGT, TNDN như thế nào?

• Thread starter ductinintec
  • Ngày gửi
vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
Mình nghĩ bạn @vanson270893113 và một số bạn khác nữa lên chú ý cách dùng từ chút, dùng từ ngữ nhẹ nhàng tránh đụng chạm như vậy tốt hơn. Diễn đàn là nhằm mục đích mọi người học hỏi lẫn nhau mỗi người chỉ là đưa ra quan điểm của mình thôi họ không có ý ta đây tài giỏi hay đại loại thế cho lên không lên quá gay gắt ảnh hưởng hòa khí.
Cảm ơn chị đã nhắc nhở. :) lần sau em sẽ rút kinh nghiệm ạ. Nhưng do tại anh @KT không chuyên nói khó nghe trước đấy chứ ạ. ;)

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
Những gì pháp luật không cấm thì mọi người đều có thể làm, quan trọng là có biết cách mà làm hay không thôi bạn ah.
Nhưng em thấy đó là quy định mà anh? Mà quy định thì làm sao có thể làm khác được ạ? :( Ai đã từng giải quyết trường hợp như anh @KT không chuyên chưa? Cho em xin chút kinh nghiệm đi ạ

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Nhưng em thấy đó là quy định mà anh? Mà quy định thì làm sao có thể làm khác được ạ? :( Ai đã từng giải quyết trường hợp như anh @KT không chuyên chưa? Cho em xin chút kinh nghiệm đi ạ
bạn đã hỏi thì m cũng chia sẻ luôn :
m xuất HĐ kiểm toán cho khách hàng T3/2014 và kê thuế Q1/2014
vì một số lý do khách hàng không thanh toán ngay mà lùi lại đến T6,
Do khách hàng có yếu tố nước ngoài, và một số lý do họ đưa ra, họ không chấp nhận thanh toán HĐ đó mà yêu cầu m xuất HĐ khác vào đúng thời điểm thanh toán.
m cũng đã ở trong trường hợp t2 bạn nêu. đầu ra thì không điều chỉnh được, không xuất lại thì không thu được tiền, nên nghiên cứu lại câu chữ của các luật , thông tư hướng dẫn liên quan, và đã tư vấn cho các khách hàng khác,
có mấy khách hàng đã quyết toán và ok.
như vậy có được tính là kinh nghiệm chưa bạn??

vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
bạn đã hỏi thì m cũng chia sẻ luôn :
m xuất HĐ kiểm toán cho khách hàng T3/2014 và kê thuế Q1/2014
vì một số lý do khách hàng không thanh toán ngay mà lùi lại đến T6,
Do khách hàng có yếu tố nước ngoài, và một số lý do họ đưa ra, họ không chấp nhận thanh toán HĐ đó mà yêu cầu m xuất HĐ khác vào đúng thời điểm thanh toán.
m cũng đã ở trong trường hợp t2 bạn nêu. đầu ra thì không điều chỉnh được, không xuất lại thì không thu được tiền, nên nghiên cứu lại câu chữ của các luật , thông tư hướng dẫn liên quan, và đã tư vấn cho các khách hàng khác,
có mấy khách hàng đã quyết toán và ok.
như vậy có được tính là kinh nghiệm chưa bạn??
Cảm ơn anh vì thông tin hữu ích. Để em tìm hiểu rồi có đoạn nào thắc mắc mong anh giải đáp. ;)

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cám ơn bạn.
Tuy nhiên mình vẫn thấy hơi lăn tăn chút.
Bên bán khi xuất HD là có phát sinh VAT đầu ra nên lẽ ra phải đi nộp thuế liền, nhưng bên bán chưa nộp, đến khi hạn báo cáo quý phai nop thi phat sinh huỷ HD trước đó và thành ra không có doanh thu và không phát sinh số thuế phải nộp, như vậy có hợp pháp không?
Trong khi bên mua thực hiện kê khai theo tháng nên khi vừa nhận HD là họ đã báo cáo liền, sau đó đến gần báo cáo quý phat sinh huỷ HDKT và bên mua thu hồi & huỷ HD như vậy bên mua phải báo cáo điều chỉnh, khai giảm VAT đầu vào liền à? bên mua có nhất thiết phải làm vậy không? Có cách nào để bên mua dễ chịu hơn không vì còn ảnh hưởng nhiều yếu tố uy tín, khách hàng về sau.
Trường hợp này cho mình hỏi.
Tại sao hủy hóa đơn mà ko báo cho bên kia để thu hồi?
Bây giờ giải quyết kiểu này.
Bạn kê khai thuế hóa đơn đấy bình thường.
Không hủy.
Rồi sau đấy muốn làm gì thì xuất hóa đơn điều chỉnh.

vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
Trường hợp này cho mình hỏi.
Tại sao hủy hóa đơn mà ko báo cho bên kia để thu hồi?
Bây giờ giải quyết kiểu này.
Bạn kê khai thuế hóa đơn đấy bình thường.
Không hủy.
Rồi sau đấy muốn làm gì thì xuất hóa đơn điều chỉnh.
Anh Kin, anh xem trường hợp giải quyết của anh @KT không chuyên đấy có được không ạ? Giải đáp giúp em với. Vì em chưa đọc thông tư nào quy định như vậy cả. :(

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Những gì pháp luật không cấm thì mọi người đều có thể làm, quan trọng là có biết cách mà làm hay không thôi bạn ah.
Mình đi tập huấn các thầy cũng nói giống @KT không chuyên đấy. Các thầy còn nói :" Luật nhiều khi cũng đá nhau nữa ta phải tìm để biết mà làm thôi".

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: hoangthiendang
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Anh Kin, anh xem trường hợp giải quyết của anh @KT không chuyên đấy có được không ạ? Giải đáp giúp em với. Vì em chưa đọc thông tư nào quy định như vậy cả. :(
@KT không chuyên nói hợp lý đấy.
HĐ 1 bên đã hủy thì bên kia không kê khai được.
Cái này nếu phải bên an ninh kinh tế đi điều tra họ cũng làm kiểu này. Tức là lấy danh sách hóa đơn của cty đấy. Rồi mang đi đối chiếu đến từng đối tượng xuất trên hóa đơn. Xem có đúng là bên kia có kê khai hđ mà bên này xuất ko.
Nên 1 là làm như KT không chuyên. 2 là làm như mình.
Mục đích chính là để tránh thiệt hại cho cả 2 bên, mà nghiệp vụ đỡ lằng nhằng.
@KT không chuyên cho mình hỏi. KHBS là cái gì?

• Like
Reactions: hoangthiendang
K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Cái này nếu phải bên an ninh kinh tế đi điều tra họ cũng làm kiểu này. Tức là lấy danh sách hóa đơn của cty đấy. Rồi mang đi đối chiếu đến từng đối tượng xuất trên hóa đơn. Xem có đúng là bên kia có kê khai hđ mà bên này xuất ko.
ah, KHBS một thói quen nói về việc làm tờ khai bổ sung

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Vậy sao không dùng KKBS cho dễ hiểu hả @KT không chuyên ???
ban đầu m cũng không hiểu nó là cái gì, cũng thắc mắc như bạn, sau một thời gian quen dần và phát hiện sheet thứ 2 của làm tờ khai bổ sung nó là KHBS chứ không phải KKBS

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Liên quan đến : an ninh kinh tế đi kiểm tra.....m đã gặp vài trường hợp, nêu ra cho các bạn, để lưu ý
BTC vừa thúc giục các Cục, Chi Cục Thuế, rà soát, kiểm soát chặt chẽ về thuế của các doanh nghiệp, vì thế, việc liên ngành hợp tác kiểm tra 3,4 bên từ mua bán hàng hóa, chứng từ thanh toán, giao nhận hàng hóa, (A-B, A-thuế A-thuế B - B) cũng khá nhiều rắc rối, việc kê khai không hết các HĐ mua về -là thường xuyên sảy ra với các đại lý bán lẻ, các DN dịch vụ, và bị thuế quy kết là trốn doanh thu cũng rất nguy hiểm,

vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
Thế em thấy vô lý như này nhé. Theo thông tư 39/2014/TT-BTC và thông tư 26/2015/TT-BTC quy định về cách xử lý hóa đơn. Thì trong trường hợp hóa đơn đã kê khai thuế thì không được thu hồi mà phải làm hóa đơn điều chỉnh. Em thắc mắc mỗi cái này thôi ạ. Còn hóa đơn 1 bên đã hủy nhưng nếu như không có sự xác nhận của bên kia thì vẫn còn giá trị mà? Vì hóa đơn GTGT liên 1 là để kê khai thuế đầu ra. Nếu làm vậy thì chắc ai cũng làm để giảm được thuế đầu ra. Anh hiểu ý em hỏi không ạ?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Thế em thấy vô lý như này nhé. Theo thông tư 39/2014/TT-BTC và thông tư 26/2015/TT-BTC quy định về cách xử lý hóa đơn. Thì trong trường hợp hóa đơn đã kê khai thuế thì không được thu hồi mà phải làm hóa đơn điều chỉnh. Em thắc mắc mỗi cái này thôi ạ. Còn hóa đơn 1 bên đã hủy nhưng nếu như không có sự xác nhận của bên kia thì vẫn còn giá trị mà? Vì hóa đơn GTGT liên 1 là để kê khai thuế đầu ra. Nếu làm vậy thì chắc ai cũng làm để giảm được thuế đầu ra. Anh hiểu ý em hỏi không ạ?
Đấy là trường hợp cả 2 bên đã kê khai thuế.
Còn HĐ hủy thì ông phát hành HĐ phải có trách nhiệm thu hồi và báo ngay cho bên kia biết. Chứ ông nhận ko biết đâu có được.
HĐ đã hủy thì ko còn giá trị.
Có 1 lưu ý thế này.
Đọc luật mình nghĩ nó như vậy. nhưng chưa chắc đã như vậy. Còn phải xem thực tế thế nào nữa.
Thời kỳ đâu mình đọc luật rất nhiều. Nhưng thấy nó ko thực tiễn, có cái tưởng như thế, nhưng nó lại ko như thế. Nên giờ đọc luật tỉnh hơn nhiều rồi.

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Về việc thu hồi HĐ đã kê khai,
- Bên bán đã kê khai, thu hổi về kê vào đầu vào bên m
- bên mua đã kê khai - (1) làm, nộp tờ khai điều chỉnh và nộp thuế bổ sung ngay tránh phạt chậm nộp. (2) nếu có xuất HĐ điều chỉnh kê thuế vào kỳ sau, thì làm và nộp tờ khai bổ sung cùng với ngày nộp tờ khai kỳ sau, như thế cơ quan thuế cũng không đủ bằng chứng đê phạt gì bạn cả

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Về việc thu hồi HĐ đã kê khai,
- Bên bán đã kê khai, thu hổi về kê vào đầu vào bên m
- bên mua đã kê khai - (1) làm, nộp tờ khai điều chỉnh và nộp thuế bổ sung ngay tránh phạt chậm nộp. (2) nếu có xuất HĐ điều chỉnh kê thuế vào kỳ sau, thì làm và nộp tờ khai bổ sung cùng với ngày nộp tờ khai kỳ sau, như thế cơ quan thuế cũng không đủ bằng chứng đê phạt gì bạn cả
Trường hợp này mình nghĩ bên bán cứ kê khai đi. Vì bên mua kê rồi.
Sau đấy muốn điều chỉnh gì thì làm điều chỉnh. Như vậy đỡ phức tạp hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA