Mỗi tuần một chuyên đề

ĐÓng BHYT bắt buộc cho người nước ngoài

• Thread starter Phuong Cuc Nguyen
  • Ngày gửi
Phuong Cuc Nguyen

Phuong Cuc Nguyen

Guest
16/3/15
32
1
8
25
Chào anh (chị)
Công ty em có bác Giám đốc người Nhật, năm 2016 này công ty em sẽ đóng BHYT cho bác, em hỏi là mức đóng là 4,5% lương tháng nhưng Em có đọc tài liệu trên mạng thì họ nói Người lao động nước ngoài đóng 1/3 và người sử dụng lao động đóng 2/3 theo mức đóng tối đa là 6% tiền lương tháng.
Tại sao lại chỉ đóng 4,5% ạ. Mức hưởng BHYT là 80 %. Điều nào, khoản nào ở Luật quy định phần này ạ, em đọc mãi rồi mà chưa tìm ra chỗ quy định đó.
HỒ sơ đóng BHYT cho người nước ngoài gồm những biểu mẫu nào ạ?
anh ( chị) giúp em với ạ. EM cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phuong Cuc Nguyen

Phuong Cuc Nguyen

Guest
16/3/15
32
1
8
25
Người này là người lao động thôi, người sử dụng là tổng giám đốc ạ, bên Malai cơ ạ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Người này là người lao động thôi, người sử dụng là tổng giám đốc ạ, bên Malai cơ ạ
Nếu vậy thì bạn đọc luật số 71/2006 xem xem có phải đóng bảo hiểm bắt buộc không nhé

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Nếu người NN đó mua bảo hiểm y tế dịch vụ của tư nhân thì có bắt buộc phải đóng BHYT không các bạn?
Cảm ơn

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nếu người NN đó mua bảo hiểm y tế dịch vụ của tư nhân thì có bắt buộc phải đóng BHYT không các bạn?
Cảm ơn
Theo như mình biết thì bắt buộc đóng, bạn xem luật số 46 sửa đổi
Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:
a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Theo như mình biết thì bắt buộc đóng, bạn xem luật số 46 sửa đổi
Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:
a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);
Cảm ơn bạn!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Chào anh (chị)
Công ty em có bác Giám đốc người Nhật, năm 2016 này công ty em sẽ đóng BHYT cho bác, em hỏi là mức đóng là 4,5% lương tháng nhưng Em có đọc tài liệu trên mạng thì họ nói Người lao động nước ngoài đóng 1/3 và người sử dụng lao động đóng 2/3 theo mức đóng tối đa là 6% tiền lương tháng.
Tại sao lại chỉ đóng 4,5% ạ. Mức hưởng BHYT là 80 %. Điều nào, khoản nào ở Luật quy định phần này ạ, em đọc mãi rồi mà chưa tìm ra chỗ quy định đó.
HỒ sơ đóng BHYT cho người nước ngoài gồm những biểu mẫu nào ạ?
anh ( chị) giúp em với ạ. EM cảm ơn nhiều.
Luật hiện hành quy định là đóng tối đa 6%.
Hiện tại thì những hướng dẫn cụ thể cho NLĐ đang là "NSDLĐ 3% + NLĐ 1,5% = 4,5%" => Nếu DN áp dụng mức khác như này thì không được thấp hơn và cũng chỉ tối đa là 6%, theo tỷ lệ NSDLĐ 2/3 + NLĐ 1/3.

Hồ sơ tham gia BHYT không phân biệt người nước ngoài hay người VN, nó được thực hiện theo các biểu mẫu đã quy định của CQ BHXH.

Cần biết thêm thông tin gì nữa, bạn có thể tham khảo đường link này. Trên thanh Menu có từng phần hành, mỗi phần hành có những Menu con rất chi tiết hướng dẫn các thủ tục / mẫu biểu liên quan.
http://bhxhtphcm.gov.vn/trang-chu/

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA