Thủ tục gia hạn thẻ bảo hiểm y tế năm 2016

• Thread starter Luong Thi Phuong Thao
  • Ngày gửi
Luong Thi Phuong Thao

Luong Thi Phuong Thao

Hễ đi là đến
31/1/12
23
5
3
Hai Duong
Em chào cả nhà ạ!
Mọi người trả lời giúp em làm thủ tục gia hạn thẻ bảo hiểm y tế của năm 2016 thì cần làm những gì ạ? Văn bản, mẫu biểu nào ạ? Em cảm ơn ạ !

• Like
Reactions: Phan Phước Kỳ
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamtmly

Trung cấp
8/7/14
63
21
8
33
hà nội
Trước khi thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT) cũ hết thời hạn sử dụng 30 ngày (31/12/2015), người sử dụng lao động ( NSDLĐ) phải rà soát dữ liệu lao động đang tham gia BHXH, BHYT đến thời điểm tháng 11/2015 (NSDLĐ có thể lấy dữ liệu bằng file excel từ cán bộ chuyên quản thu của cơ quan BHXH để đối chiếu) và lập hồ sơ đề nghị điều chỉnh tăng, giảm lao động, quỹ tiền lương và đóng đầy đủ tiền BHXH, BHYT đến hết tháng 11 năm 2015 cho cơ quan BHXH.
Mẫu biểu gồm có:
– 02 văn bản đề nghị cấp thẻ BHYT năm 2016 (D01b-TS)
– 02 bản Danh sách lao động đề nghị ko cấp thẻ BHYT năm 2016 (DS kèm theo mẫu D01b-TS nếu có)
– 01 bản danh sách đề nghị thay đổi thông tin người tham gia không thay đổi mức đóng theo mẫu D07-TS (nếu có)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Để gia hạn bên bạn cần phải đóng hết tiền bảo hiểm đến thời điểm hiện tại, ví dụ là đóng hết tháng 11.
Hồ sơ gồm có:
- Phiếu giao nhận hồ sơ 103
- Mẫu d01b-ts
Bạn ở đâu? mình ở tp.hcm thì làm như thế

• Like
Reactions: Phan Phước Kỳ
T

trang-dt

Guest
24/6/15
40
3
8
33
Bạn ơi. gia hạn thẻ trên cổng điện tử không có mục gia hạn thẻ. bên Bảo hiểm không nhận hồ sơ giấy.giờ không biết phải làm sao.huhu.
Anh/Chị giúp em với....

Luong Thi Phuong Thao

Luong Thi Phuong Thao

Hễ đi là đến
31/1/12
23
5
3
Hai Duong
Để gia hạn bên bạn cần phải đóng hết tiền bảo hiểm đến thời điểm hiện tại, ví dụ là đóng hết tháng 11.
Hồ sơ gồm có:
- Mẫu d01b-ts
Mình ở Hải Dương, chiều nay mình gọi cho anh quản lý bảo hiểm của công ty mình. Anh ấy chỉ bảo mình làm mẫu D01B-TS và đưa trực tiếp cho anh ấy là xong rùi. Mình viết trong đó cam kết đóng đủ tiền bảo hiểm. Thế thôi bạn ạ. Anh bảo khi nào có thẻ anh gọi đến lấy. Hì hì

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn ơi. gia hạn thẻ trên cổng điện tử không có mục gia hạn thẻ. bên Bảo hiểm không nhận hồ sơ giấy.giờ không biết phải làm sao.huhu.
Anh/Chị giúp em với....
Vậy bạn phải dùng phần mềm nào đó rồi, bên diễn đàn có bạn VNPT có triển khai dùng phần mềm 3 tháng miễn phí đó bạn

T

trang-dt

Guest
24/6/15
40
3
8
33
mình tải phần mềm KBHXH mà không gia hạn thẻ được gì hết.giờ không biết sao nữa...???

N

[NA]_Hunter

Trung cấp
1/12/15
82
32
18
Anh/Chị giúp em với....
Bạn ở đâu mà BHXH bắt nạp điện tử vậy, theo mình biết thì BHXH chưa đưa gia hạn thẻ vào tiếp nhận điện tử mà.
Vậy bạn phải dùng phần mềm nào đó rồi, bên diễn đàn có bạn VNPT có triển khai dùng phần mềm 3 tháng miễn phí đó bạn
eBH của Thái Sơn dùng thử miễn phí 6 tháng nhé ;)

Sửa lần cuối:
T

Thanh Thanh 1309

Guest
3/12/15
4
1
3
30
Bạn ơi, bên mình dùng cks của fpt, dùng cho bên thuế ak. Không biết nếu mình dùng phần mềm miễn phí này có ký nộp được không, có cần làm thêm thủ tục gì để bên BHXH cũng ký được bằng cks này không bạn. Mình còn ngơ cái này quá :(

• Like
Reactions: ktngan
ktngan

ktngan

Trung cấp
30/11/15
118
12
18
33
Bạn ơi, bên mình dùng cks của fpt, dùng cho bên thuế ak. Không biết nếu mình dùng phần mềm miễn phí này có ký nộp được không, có cần làm thêm thủ tục gì để bên BHXH cũng ký được bằng cks này không bạn. Mình còn ngơ cái này quá :(

mình cũng giống bạn nè, đang xài TS24 không biết có dùng chữ ký số của thuế được không, đang định báo giảm cho nhân viên nghỉ việc đây. ai giúp mình với!!!

N

[NA]_Hunter

Trung cấp
1/12/15
82
32
18
mình cũng giống bạn nè, đang xài TS24 không biết có dùng chữ ký số của thuế được không, đang định báo giảm cho nhân viên nghỉ việc đây. ai giúp mình với!!!
Chữ ký số là dùng chung nhé, bên thuế có thể dùng đc cho BHXH và k phân biệt nhà cung cấp chữ ký số nào và dịch vụ IVAN nào cả. ký đc hết

• Like
Reactions: changnd
T

Thanh Thanh 1309

Guest
3/12/15
4
1
3
30
Bạn dùng CKS của đơn vị nào vậy. Bên mình dùng của FPT mà bản dùng thử TS24 hết hạn rồi, giờ không ký nộp được muốn dùng thì phải chuyển đổi hoặc mua CKS mà sếp mình không chịu. Bên BHXh chỗ mình thì lại bắt nộp bản điện tử, giờ mình chẳng biết vào đâu kê khai miễn phí mà nộp được đây, có ai biết chỉ giúp mình với !

P

PhanThảo_BK

Guest
11/11/15
78
9
8
30
Hồ sơ gồm có:
- Mẫu d01b-ts
bạn ơi mình mới đăng ký gia hạn trên phần mềm. nhưng mà dữ liệu LĐ bên BH mới cập nhật đến trước 10/10/2015. bên mình vẫn còn 1 LĐ đăng ký BH sau ngày 10/10. giờ làm thế nào để gia hạn BHyt cho LĐ đó

T

trang-dt

Guest
24/6/15
40
3
8
33
em ở tp hcm nè.gọi lên BHXH họ nói không nhận hồ sơ gia hạn bằng giấy mới chết chứ.nản lòng chiến sĩ quá đi.hixhix...

K

Khi Mùa Xuân Về

Guest
23/9/15
67
9
8
33
Mình ở Vũng Tàu, chỗ mình thì quá đơn giản luôn, muốn gia hạn chỉ cần đóng tiền đầu đủ tới trước ngày 15 tháng 12 rồi tự bên BH sẽ cấp thẻ cho mình, chả phải nộp cái giấy gì cả, hí hí

N

[NA]_Hunter

Trung cấp
1/12/15
82
32
18
em ở tp hcm nè.gọi lên BHXH họ nói không nhận hồ sơ gia hạn bằng giấy mới chết chứ.nản lòng chiến sĩ quá đi.hixhix...
Bạn thử dùng ebh của Thái Sơn đi, mình thấy trong đó nghiệp vụ 103 (có gia hạn thẻ) nạp được điện tử, các thủ tục tăng giảm thì được còn gia hạn thẻ thì mình chưa thử vì cơ quan BHXH đã nhận đâu.
bạn ơi mình mới đăng ký gia hạn trên phần mềm. nhưng mà dữ liệu LĐ bên BH mới cập nhật đến trước 10/10/2015. bên mình vẫn còn 1 LĐ đăng ký BH sau ngày 10/10. giờ làm thế nào để gia hạn BHyt cho LĐ đó
Bạn đang sử dụng phần mềm nào vậy, bạn vào mục danh sách lao động rồi thêm lao động đó vào danh sách, sau quay ra thêm vào mẫu bình thường như các lao động khác

P

PhanThảo_BK

Guest
11/11/15
78
9
8
30
Bạn thử dùng ebh của Thái Sơn đi, mình thấy trong đó nghiệp vụ 103 (có gia hạn thẻ) nạp được điện tử, các thủ tục tăng giảm thì được còn gia hạn thẻ thì mình chưa thử vì cơ quan BHXH đã nhận đâu.

Bạn đang sử dụng phần mềm nào vậy, bạn vào mục danh sách lao động rồi thêm lao động đó vào danh sách, sau quay ra thêm vào mẫu bình thường như các lao động khác
ebhxh bạn ạ. nhưng mà lao động này mình mới đi gộp sổ bhxh. thế thì có cần gia hạn thẻ bhyt ko hay đợi gộp sổ xong?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn đã gia hạn thẻ bhyt cho công ty chưa?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình ở Vũng Tàu, chỗ mình thì quá đơn giản luôn, muốn gia hạn chỉ cần đóng tiền đầu đủ tới trước ngày 15 tháng 12 rồi tự bên BH sẽ cấp thẻ cho mình, chả phải nộp cái giấy gì cả, hí hí
Sướng vậy, vũng tàu còn hiện đại hơn cả TPHCM

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA