Cách định khoản và xử lý số liệu khi nhận được tiền đặt cọc thuê máy photo trễ

• Thread starter lienlucky
  • Ngày gửi
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Thế mà trước giờ em chả thấy mặt mũi cái hoá đơn đấy nó ntn cả.
À, em có nghiệp vụ thế này, anh xem e làm đúng chưa ạ.
Phí ngân hàng: 300
SỐ tiền ký quỹ: 103.000
Phí bão lãnh: 2.098
Vậy, em lập 2 UNC. 1 cái thể hiện ngân hàng thu 2 loại phí. 1 cái chuyển số tiền ký quỹ sang tài khoản ký quỹ của công ty.
Hay là lập 1 UNC cho tổng số tiền 3 mục trên cho Ngân hàng. Sau đó lập chứng từ Thu tiền của tài khoản ký quỹ riêng ạ.
Mình chưa hiểu lắm.
Ngân hàng thu phí bạn cần gì làm Ủy nhiệm chi? Họ tự động trích TK rồi còn gì nữa.
Phí bạn đến bảo họ in hóa đơn trả e đây. Ko trả e bắt đền.
Thế là xong.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhhihe

Guest
17/11/15
129
10
18
30
Mình chưa hiểu lắm.
Ngân hàng thu phí bạn cần gì làm Ủy nhiệm chi? Họ tự động trích TK rồi còn gì nữa.
Phí bạn đến bảo họ in hóa đơn trả e đây. Ko trả e bắt đền.
Thế là xong.
Đúng rồi, em không lăn tăn gì đến cái đó cả.
Nhưng khi em hạch toán lên phần mềm, em cần đúng tài khoản để sau lên sổ khớp.Khi em lập UNC bằng phần mềm trên phân hệ trả tiền nhà cung cấp (nó sẽ chỉ đích danh trả cho hoá đơn nào, chỉ cần tích vào hoá đơn cần thanh toán). mà ko cho phép mình t
thêm dòng để hạch toán thêm khoản phí. Nên em mới hỏi. Khoản phí này nên lập chứng từ gì cho nó, để sổ ngân hàng vẫn chính xác bị trừ.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Đúng rồi, em không lăn tăn gì đến cái đó cả.
Nhưng khi em hạch toán lên phần mềm, em cần đúng tài khoản để sau lên sổ khớp.Khi em lập UNC bằng phần mềm trên phân hệ trả tiền nhà cung cấp (nó sẽ chỉ đích danh trả cho hoá đơn nào, chỉ cần tích vào hoá đơn cần thanh toán). mà ko cho phép mình t
thêm dòng để hạch toán thêm khoản phí. Nên em mới hỏi. Khoản phí này nên lập chứng từ gì cho nó, để sổ ngân hàng vẫn chính xác bị trừ.
1.Theo thông thường sẽ hạch toán thẳng vào chi phí. Nợ TK cp/ Có TK tiền.
2. Nếu loằng ngoằng quá. Bạn lên công nợ cho nó. Vào phiếu khác. Nợ TK cp/ Có TK công nợ.
Rồi sang UNC mà tích hóa đơn trả tiền.

H

hanhhihe

Guest
17/11/15
129
10
18
30
1.Theo thông thường sẽ hạch toán thẳng vào chi phí. Nợ TK cp/ Có TK tiền.
2. Nếu loằng ngoằng quá. Bạn lên công nợ cho nó. Vào phiếu khác. Nợ TK cp/ Có TK công nợ.
Rồi sang UNC mà tích hóa đơn trả tiền.
Em đang lp chứng từ nghiệp vụ khác, tham chiếu đến UNC trích phí. định khoản vẫn là Nợ TK Chi phí (6422)/Có Tiền gửi (1121). Như thế có đúng ko ạ.
Em chỉ lăn tăn là vào chứng từ gì để ghi nhận cho nó thôi, còn định khoản thì đúng r

Chitoqt

Chitoqt

Cao cấp
15/10/15
243
19
18
Cái hóa đơn mà Anh @Kin7 nói có phải là cái phiếu hạch toán của ngân hàng không ạ?
Trong phiếu này, ngân hàng chia ra tiền chuyển theo UNC và phí (ghi rõ net imcome và VAT ).

H

hanhhihe

Guest
17/11/15
129
10
18
30
Cái hóa đơn mà Anh @Kin7 nói có phải là cái phiếu hạch toán của ngân hàng không ạ?
Trong phiếu này, ngân hàng chia ra tiền chuyển theo UNC và phí (ghi rõ net imcome và VAT ).
Cái đấy chính là giấy báo nợ mà. Nhưng a Kin bảo ko phải. Mình chưa biết có hoá đơn đó đâu :/

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Ko phải phiếu hạch toán.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Cái đấy chính là giấy báo nợ mà. Nhưng a Kin bảo ko phải. Mình chưa biết có hoá đơn đó đâu :/
Ko phải giấy báo nợ.
Trời ơi.
Cái đấy nó chỉ ghi nội dung là phí chuyển tiền. Chứ nó ko phải là chứng từ để hạch toán.
Phải có hóa đơn.

Chitoqt

Chitoqt

Cao cấp
15/10/15
243
19
18
Ko phải giấy báo nợ.
Trời ơi.
Cái đấy nó chỉ ghi nội dung là phí chuyển tiền. Chứ nó ko phải là chứng từ để hạch toán.
Phải có hóa đơn.
Anh xem cái này đây ạ.

Đính kèm

• SCAN_20151211_102326248.pdf
    300.8 KB · Lượt xem: 11
Chitoqt

Chitoqt

Cao cấp
15/10/15
243
19
18
Bạn ra ngân hàng.
Hỏi lại xem đây là cái gì.
Bảo e cần hóa đơn giá trị gia tăng.
Cả nước này phải theo HĐ GTGT.
Cái này ko phải à Anh,
dạ vậy để lên Ngân hàng hỏi
lâu nay em không biết nơi
chắc phải là 1 đống rồi
huhuhu

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Cái này ko phải à Anh,
dạ vậy để lên Ngân hàng hỏi
lâu nay em không biết nơi
chắc phải là 1 đống rồi
huhuhu
Bạn lên hỏi rõ xem.
NGân hàng họ ko quan trọng HĐGTGT thì phải. Mình thấy ngoài đấy ko biết gì về HĐ cả.
Có khi họ ko hiểu cả ngày xuất HĐ nữa.

Chitoqt

Chitoqt

Cao cấp
15/10/15
243
19
18
Bạn lên hỏi rõ xem.
NGân hàng họ ko quan trọng HĐGTGT thì phải. Mình thấy ngoài đấy ko biết gì về HĐ cả.
Có khi họ ko hiểu cả ngày xuất HĐ nữa.
Dạ, lại lo nữa

Chitoqt

Chitoqt

Cao cấp
15/10/15
243
19
18
Em mới hỏi lại, cái phiếu em gửi cho Anh là đc rồi Anh ạ
trong đó có số hóa đơn và ngày rồi, căn cứ vô đó mà làm.
Ngân hàng nói vậy. @@

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Em mới hỏi lại, cái phiếu em gửi cho Anh là đc rồi Anh ạ
trong đó có số hóa đơn và ngày rồi, căn cứ vô đó mà làm.
Ngân hàng nói vậy. @@
Nếu vậy thì bạn làm.:D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA