HẠCH TOÁN HÀNG BÁN TRÊN LAZADA

• Thread starter hoahoathy
  • Ngày gửi
H
Mọi người giúp em phần hạch toán và xử lý trên sổ sách và hóa đơn với ạ
- Cty em có bán hàng trên Lazada.Bên em xuất hàng khi có khách hàng mua hàng, Lazada sẽ đến lấy hàng và giao cho khách.Và bên lazada sẽ trực tiếp thu tiền của khách hàng.Và bên Lazada sẽ chuyển khoản thanh toán cho bên em theo tuần (Số tiền mà LZD chuyển khoản vào TK công ty bên em là đã trừ đi mức phí hoa hồng, phí vận chuyển,....) Và bên LZD hàng tháng sẽ xuất 1 tờ hóa đơn về phí dịch vụ, phí hoa hồng,....

Từ tháng 6/2014 đến hiện tại T12/2015 .Theo nguyên tắc là bán hàng thì phải xuất hóa đơn cho khách.Nhưng do khách mua hàng trên LZD đa số là ko lấy hóa đơn, nên bên em cũng ko xuất.Bây giờ cuối năm em bắt đầu dò lại và hạch toán thì số tiền mỗi lần mà LZD chuyển vào TK Cty em khoản 60 triệu trở lên....nhưng bây giờ em ko biết phải hạch toán làm sao cả
Hix.Em đang rất rối về phần này.Em mong Anh/Chị chỉ giúp em giải quyết hợp lý nhất ạ
Em cảm ơn

• Like
Reactions: hiếu jesuk
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanganh268

Guest
12/12/15
2
0
1
31
Cái này bay giờ cũng khó giải quyết đấy..nếu chị muốn giải quyết thì nên bàn bạc với cấp trên về dữ liệu trên máy tính

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Về nguyên tắc thì kể cả khi khách hàng không lấy hoá đơn thì bạn vẫn phải lập hoá đơn.

Việc xuất hoá đơn sai thời điểm thì bạn liệu mà kê khai bổ sung, rồi nộp phạt xuất hoá đơn sai thời điểm, phạt nộp chậm.

Hạch toán:

Khi xuất hàng giao cho Ladaza, căn cứ vào Phiếu giao hàng, Hoá đơn ghi:

Nợ 131 - Chi tiết Ladaza
Có 511
Có 33311

Đồng thời ghi giá vốn:

Nợ 632
Có 155, 156

Khi nhận được tiền do Ladaza chuyển đến:

Nợ 112
Có 131 Chi tiết Ladaza

Khi nhận được hoá đơn hoa hồng, chi phí vận chuyển của Ladaza:

Nợ 641
Nợ 133
Có 131 - Chi tiết Ladaza

H
Cảm ơn Bạn #HIEN.
Nhưng khách hàng mua trên mạng thông qua trang Lazada.Vì vậy em ko có xuất hóa đơn cho LZD mà là xuất cho khách ...Trung bình 1 ngày em đã xuất ra khoảng gần 100 khách mua lẻ .Mà từ hồi năm 2014 đến giờ bên em cũng ko lấy hóa đơn đầu vào cho những mặt hàng bán trên LZD

Hix.Bây giờ về việc xử lý hạch toán em rất khó khăn.Vì ko thể nào xuất cho khách đc.Vì tỷ lệ 1 ngày đã gần 100 khách.Không biết Bạn còn cách nào khác ko ạ

• Like
Reactions: hiếu jesuk
hiếu jesuk

hiếu jesuk

Sơ cấp
18/1/19
1
0
1
32
em chào chị, em có xem được bài viết cũ này của chị, không biết hiện công việc của chị còn liên quan đến mảng TMĐT không ạ, em cũng đang có một vài thắc mắc, chị giải đáp giúp em với. Em cảm ơn chị nhiều ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cảm ơn Bạn #HIEN.
Nhưng khách hàng mua trên mạng thông qua trang Lazada.Vì vậy em ko có xuất hóa đơn cho LZD mà là xuất cho khách ...Trung bình 1 ngày em đã xuất ra khoảng gần 100 khách mua lẻ .Mà từ hồi năm 2014 đến giờ bên em cũng ko lấy hóa đơn đầu vào cho những mặt hàng bán trên LZD

Hix.Bây giờ về việc xử lý hạch toán em rất khó khăn.Vì ko thể nào xuất cho khách đc.Vì tỷ lệ 1 ngày đã gần 100 khách.Không biết Bạn còn cách nào khác ko ạ
Luật đã quy định như vậy rồi thì không thể làm khác được.

Dù xuất hoá đơn cho khách nhưng Ladaza đứng ra giao hàng và thu hộ nên theo dõi công nợ với Ladaza chứ không theo dõi theo từng khách.

Trên các chứng từ ngân hàng thể hiện rõ nội dung thu tiền hàng từ Ladaza rồi thì liệu mà lo các khoản tiền phạt do vi phạm đi thôi.

• Like
Reactions: hoahoathy
H
Như vậy là mình phải xuất hóa đơn cho Lazada còn khách hàng mua hàng thì Lazada xuất.Nhưng theo thỏa thuận thì bên mình là người xuất hóa đơn cho khách chứ ko phải lazada.tiền thì Lazada chuyển khoản cho mình còn hóa đơn thì mình xuất cho khách.Vậy mình phải hạch toán theo thế nào vậy bạn

Theo như mình được biết đây là hình thức thu hộ.Mong bạn chỉ giúp mình với

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Như vậy là mình phải xuất hóa đơn cho Lazada còn khách hàng mua hàng thì Lazada xuất.Nhưng theo thỏa thuận thì bên mình là người xuất hóa đơn cho khách chứ ko phải lazada.tiền thì Lazada chuyển khoản cho mình còn hóa đơn thì mình xuất cho khách.Vậy mình phải hạch toán theo thế nào vậy bạn

Theo như mình được biết đây là hình thức thu hộ.Mong bạn chỉ giúp mình với
Thì mình xuất tên khách hàng chứ, chỉ theo dõi công nợ với Ladaza vì họ thu hộ mình thôi.

• Like
Reactions: lapbitas
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Khi xuất hàng giao cho Ladaza, ..
Khi nhận được hoá đơn hoa hồng, chi phí vận chuyển của Ladaza:

Nợ 641
Nợ 133
Có 131 - Chi tiết Ladaza

Mình cũng đồng ý với cách của anh @Hien

Nhưng mÌnh có suy nghĩ thêm 1 hướng khác khác nữa, để trao đổi cho rõ thêm:

Ở đây, giống như mình bán cho LAZADA hơn, vì mình chỉ biết LAZADA thôi, và khách mua hàng cũng chỉ biết LAZADA thôi, nên mình xem LAZADA như là đại lý vậy.

Theo đó, phần tiền Hoa hồng của LAZADA cần ghi giảm Doanh thu, vì Doanh thu ghi theo Giá trị hợp lý của khoản phải thu mà.

Mình nghĩ vậy không biết đúng không.

Sửa lần cuối:
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Trường hợp này xử lý y như hàng gửi đại lý bán đúng giá nhé, các bạn.

Doanh nghiệp xuất hoá đơn bán hàng hoá cho người tiêu dùng trực tiếp khi nhận được thông báo bàn hàng từ Lazada. Lazada cuối tháng xuất hoá đơn cho DN thu phần hoa hồng họ được hưởng.

Hàng hoá khi xuất giao cho Lazada thì theo dõi trên TK157 : Nợ 157 / Có 1561
Khi có khách mua hàng => kế toán xuất hoá đơn cho khách hàng trực tiếp và ghi nhận doanh thu Nợ 131 (mã KH) / Có 5113, 33311 đồng thời xác định giá vốn hàng bán Nợ 632 / Có 157.

Nhận tiền thanh toán từ Lazada : Nợ 112 / Có 1381 (mã Lazada)
Nhận hoá đơn thu hoa hồng bán hàng từ Lazada : Nợ 6417, 1331 / Có 1381 (mã Lazada)

Cấn trừ công nợ thu khách hàng với khoản thu từ Lazada : Nợ 1381 (mã Lazada) / Có 131 (mã KH)

Cannon_ars

Cannon_ars

Trung cấp
13/4/15
100
20
18
Trường hợp này xử lý y như hàng gửi đại lý bán đúng giá nhé, các bạn.

Doanh nghiệp xuất hóa đơn bán hàng hóa cho người tiêu dùng trực tiếp khi nhận được thông báo bán hàng từ Lazada. Lazada cuối tháng xuất hóađơn cho DN thu phần hoa hồng họ được hưởng.

Hàng hóa khi xuất giao cho Lazada thì theo dõi trên TK157 : Nợ 157 / Có 1561
Khi có khách mua hàng => kế toán xuất hóa đơn cho khách hàng trực tiếp và ghi nhận doanh thu Nợ 131 (mã KH) / Có 5113, 33311 đồng thời xác định giá vốn hàng bán Nợ 632 / Có 157.

Nhận tiền thanh toán từ Lazada : Nợ 112 / Có 1381 (mã Lazada)
Nhận hóa đơn thu hoa hồng bán hàng từ Lazada : Nợ 6417, 1331 / Có 1381 (mã Lazada)

Cấn trừ công nợ thu khách hàng với khoản thu từ Lazada : Nợ 1381 (mã Lazada) / Có 131 (mã KH)

Bên e cũng đang kinh doanh kiểu này nhưng E hạch toán thẳng thế này luôn:

- Hàng tuần khi nhận được đối soát hàng hóa bên vận chuyển gửi thì e check lại thông tin. Nợ 157 / Có 1561.
- Nếu ok thì e lập hóa đơn GTGT với khách mua là "khách mua lẻ không lấy hóa đơn": Nợ 632 / Có 157;
đồng thời ghi nhận doanh thu: Nợ 5111 / Có 131 (mã "khách mua lẻ không lấy hóa đơn").
- Khi nhận được tiền từ ngân hàng bên Lazada chuyển về: Nợ 112 / Có 131 (mã "khách mua lẻ không lấy hóa đơn").
-
Khi nhận đối soát chi phí "thu hoa hồng bán hàng" (em thì hiểu đây là chi phí quảng cáo, tiếp thị) từ bên Lazada, nếu check info ok: Nợ 6417 / Có 331 (mã Lazada).
- Khi nhận hóa đơn và chuyển tiền thanh toán "hoa hồng bán hàng": Nợ 331 / Có 112 (mã Lazada).

Ngoài ra e còn một vài thắc mắc từ phần reply của chị:

- Doanh nghiệp xuất hóa đơn bán hàng hóa cho người tiêu dùng trực tiếp khi nhận được thông báo bán hàng từ Lazada. => Cái này khá khó thực hiện được vì bên đối tác họ giữ info khách hàng khá kín, lượng khách đặt hàng lại thường rất nhiều (gần trăm đơn mỗi ngày). Chưa kể bên e chuyển hàng đi cho khách nhưng nếu khách k thích thì phải 1 tuần sau e mới biết được (hàng tuần bên e vs bên lazada làm đối soát 1 lần để chốt doanh số từng đơn). ==> Chính vì thế nên khi lập hóa đơn GTGT thì e để là "khách mua lẻ không lấy hóa đơn" và lập hàng tuần, sau khi đã chốt đối soát với bên Lazada. Liệu e viết hóa đơn GTGT thế có ổn không?

- Khi có khách mua hàng => kế toán xuất hóa đơn cho khách hàng trực tiếp và ghi nhận doanh thu Nợ 131 (mã KH) / Có 5113, 33311 đồng thời xác định giá vốn hàng bán Nợ 632 / Có 157. => Tại sao chị lại để doanh thu là 5113 (doanh thu dịch vụ)? Cung cấp hàng hóa thì phải là 5111 chứ chị?

Cannon_ars

Cannon_ars

Trung cấp
13/4/15
100
20
18
Cảm ơn Bạn #HIEN.

Mọi người giúp em phần hạch toán và xử lý trên sổ sách và hóa đơn với ạ
- Cty em có bán hàng trên Lazada.Bên em xuất hàng khi có khách hàng mua hàng, Lazada sẽ đến lấy hàng và giao cho khách.Và bên lazada sẽ trực tiếp thu tiền của khách hàng.Và bên Lazada sẽ chuyển khoản thanh toán cho bên em theo tuần (Số tiền mà LZD chuyển khoản vào TK công ty bên em là đã trừ đi mức phí hoa hồng, phí vận chuyển,....) Và bên LZD hàng tháng sẽ xuất 1 tờ hóa đơn về phí dịch vụ, phí hoa hồng,....

Từ tháng 6/2014 đến hiện tại T12/2015 .Theo nguyên tắc là bán hàng thì phải xuất hóa đơn cho khách.Nhưng do khách mua hàng trên LZD đa số là ko lấy hóa đơn, nên bên em cũng ko xuất.Bây giờ cuối năm em bắt đầu dò lại và hạch toán thì số tiền mỗi lần mà LZD chuyển vào TK Cty em khoản 60 triệu trở lên....nhưng bây giờ em ko biết phải hạch toán làm sao cả
Hix.Em đang rất rối về phần này.Em mong Anh/Chị chỉ giúp em giải quyết hợp lý nhất ạ
Em cảm ơn

Phần hạch toán thì mình đã trình bày ở trên rồi. Nhưng quả lấy không lấy hóa đơn đầu vào thì hơn bị khoai môn đó. Mình cũng đang làm cho 1 công ty kinh doanh kiểu qua sàn như thế này, inbox vs mình để trao đổi thêm kinh nghiệm nhé.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Xuất hoá đơn đầu ra và lấy hoá đơn đầu vào thì phải tuân thủ theo quy định rồi.

Về hạch toán có mấy điểm trao đổi thêm:

Chủ topic nói: "Bên em xuất hàng khi có khách hàng mua hàng, Lazada sẽ đến lấy hàng và giao cho khách.Và bên lazada sẽ trực tiếp thu tiền của khách hàng".

Trường hợp này không cần thiết phải theo dõi trên 157 mà căn cứ vào phiếu xuất kho để lập hoá đơn và ghi nhận doanh thu và giá vốn luôn (Nếu làm theo đúng quy định của Thông tư 39 thì phải lập hoá đơn theo từng lần xuất bán hàng khi giá trị trên 200.000 đ, kể cả khi khách hàng không lấy hoá đơn).

Về tài khoản và mã đối tượng theo dõi công nợ: Về bản chất là khách hàng phải thanh toán nhưng Ladaza đứng ra thu hộ thì khi xuất hoá đơn theo dõi công nợ với mã Ladaza sẽ dễ quản lý hơn so với sử dụng khách lẻ không lấy hoá đơn. Tài khoản theo dõi công nợ có thể là 131 (bản chất là phải thu tiền hàng, sử dụng tài khoản công nợ như bán hàng qua đại lý), hoặc 138 (hạch toán xem như khoản nhờ thu hộ).

H

- Hàng tuần khi nhận được đối soát hàng hóa bên vận chuyển gửi thì e check lại thông tin. Nợ 157 / Có 1561.
- Nếu ok thì e lập hóa đơn GTGT với khách mua là "khách mua lẻ không lấy hóa đơn": Nợ 632 / Có 157;
đồng thời ghi nhận doanh thu: Nợ 5111 / Có 131 (mã "khách mua lẻ không lấy hóa đơn").
- Khi nhận được tiền từ ngân hàng bên Lazada chuyển về: Nợ 112 / Có 131 (mã "khách mua lẻ không lấy hóa đơn").
-
Khi nhận đối soát chi phí "thu hoa hồng bán hàng" (em thì hiểu đây là chi phí quảng cáo, tiếp thị) từ bên Lazada, nếu check info ok: Nợ 6417 / Có 331 (mã Lazada).
- Khi nhận hóa đơn và chuyển tiền thanh toán "hoa hồng bán hàng": Nợ 331 / Có 112 (mã Lazada).

- Doanh nghiệp xuất hóa đơn bán hàng hóa cho người tiêu dùng trực tiếp khi nhận được thông báo bán hàng từ Lazada. => Cái này khá khó thực hiện được vì bên đối tác họ giữ info khách hàng khá kín, lượng khách đặt hàng lại thường rất nhiều (gần trăm đơn mỗi ngày). Chưa kể bên e chuyển hàng đi cho khách nhưng nếu khách k thích thì phải 1 tuần sau e mới biết được (hàng tuần bên e vs bên lazada làm đối soát 1 lần để chốt doanh số từng đơn). ==> Chính vì thế nên khi lập hóa đơn GTGT thì e để là "khách mua lẻ không lấy hóa đơn" và lập hàng tuần, sau khi đã chốt đối soát với bên Lazada. Liệu e viết hóa đơn GTGT thế có ổn không?

- Khi có khách mua hàng => kế toán xuất hóa đơn cho khách hàng trực tiếp và ghi nhận doanh thu Nợ 131 (mã KH) / Có 5113, 33311 đồng thời xác định giá vốn hàng bán Nợ 632 / Có 157. => Tại sao chị lại để doanh thu là 5113 (doanh thu dịch vụ)? Cung cấp hàng hóa thì phải là 5111 chứ chị?
Chị Canon_ars
Bên em thì Lzd khi chuyển tiền cho bên em theo tuần thì phí hoa hồng bên đó đã trích trong khoản tiền đó luôn.Cho nên khi nào nhận được tờ hóa đơn phí Dv, hoa hồng mà bên LZD gửi về thì em cộng tiền của 4 tuần mà LZD chuyển khoản với tiền trên tờ hóa đơn đó .Số tiền tổng đó là số tiền mà em cần xuất hóa đơn cho khách

Nhưng cái khó nhất ở đây là bên em bán hàng nhưng không lấy hóa đơn đầu vào.Trừ khi khách nào xuất hóa đơn mới lấy.hic

Em xử lý như thế này ko biết được ko ạ.Em sẽ lấy những tờ hóa đơn của những khách mà em bán lẻ chứ ko phải bán trên LZD em tổng lại nếu bằng với số tiền tổng của tiền công nợ trên LZD để em hạch toán

Từ 2014 đến hiện tại bên em cũng ko theo dõi phần này .em mới làm 2015 đây thôi, nhưng khi rà soát lại thì rối 1 nùi.hic.giờ cuối năm e cũng ko biết nên lm thế nào.Nếu xuất lại hóa đơn sai thời điểm như anh # Hien chỉ thì em cũng ko có đầu vào

Nhưng bây giờ để giải quyết cho năm 2015 thì em làm cách trên đc ko ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM

=> Trích TT39 / 26 / và mới nhất là văn bản hợp nhất 17/VBHN-BTC
Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.

Ở đây mình chỉ lấy cơ sở lý luận cho việc lập hoá đơn cho khách hàng không cần lấy hoá đơn thì lập thế nào thôi chứ không căn cứ mức dưới 200.000đ nhé.

OK. Nhất trí. Mình bị bệnh không thuộc số hiệu tài khoản nên hầu như ít hướng dẫn bút toán. Cứ đi vào chi tiết, kiểu gì cũng sai số TK. :D

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.

Ở đây mình chỉ lấy cơ sở lý luận cho việc lập hoá đơn cho khách hàng không cần lấy hoá đơn thì lập thế nào thôi chứ không căn cứ mức dưới 200.000đ nhé.

Ms Hương trích dẫn thiếu 17/VBHN rồi :)
Điều 16:
...
2.
...
b.
..

Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế.

H

-

Nhưng trường hợp khách hàng trả hàng ,không lấy hàng.Có thể trong tuần đó chị xuất hóa đơn.Nhưng đến tuần sau mặt hàng đó khách trả về.TH này bên em nhiều lắm.Nếu như vậy phải đợi tờ hóa đơn phí dịch vụ mà LZD xuất + số tiền mà LZD chuyển khoản tài khoản cty.Như vậy chị mới xuất được hóa đơn số chính xác được chứ nhỉ.

Vì số tiền chuyển khoản trên LZD là số tiền đã trích Hoa hồng.Mà tiền thu công nợ mà em theo dõi là số tiền tổng của tờ HĐ LZD xuất và tiền trên Ngân hàng

Vậy là mình chốt xuất hóa đơn theo tháng mới chính xác đúng ko ạ

• Like
Reactions: lapbitas
ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
theo dõi topic này học đc nhiều điều quá. thanks.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nhưng trường hợp khách hàng trả hàng ,không lấy hàng.Có thể trong tuần đó chị xuất hóa đơn.Nhưng đến tuần sau mặt hàng đó khách trả về.TH này bên em nhiều lắm.Nếu như vậy phải đợi tờ hóa đơn phí dịch vụ mà LZD xuất + số tiền mà LZD chuyển khoản tài khoản cty.Như vậy chị mới xuất được hóa đơn số chính xác được chứ nhỉ.

Vì số tiền chuyển khoản trên LZD là số tiền đã trích Hoa hồng.Mà tiền thu công nợ mà em theo dõi là số tiền tổng của tờ HĐ LZD xuất và tiền trên Ngân hàng

Vậy là mình chốt xuất hóa đơn theo tháng mới chính xác đúng ko ạ
Nếu theo đúng tinh thần của TT 39 và các văn bản sửa đổi thì bạn phải lập hoá đơn cho từng khách hàng theo từng lần xuất hàng khi xuất hàng giao cho Ladaza để giao cho khách. Tuy nhiên trong trường hợp của bạn nếu xét về mặt kế toán thì khi giao hàng cho Ladaza để chuyển cho khách thì chưa đủ điều kiện ghi nhận doanh thu vì khách hàng có quyền trả lại hàng. Do đó doanh thu chỉ được ghi nhận khi khách hàng thực tế nhận hàng từ Ladaza.

Về hoá đơn thì có 2 cách xử lý:

1. Lập hoá đơn theo từng lần giao hàng cho Ladaza để giao cho khách theo đúng TT 39. Đối với các khách không lấy hàng thì xử lý hoá đơn như hàng bán bị trả lại.

2. Lập hoá đơn khi định kỳ hàng tuần Ladaza thanh toán và chốt các khách hàng đã nhận hàng (để cho chắc thì bạn có thể làm công văn hỏi cơ quan thuế quản lý để làm cơ sở lập hoá đơn theo cách này).

Trong cả 2 cách xử lý hoá đơn trên thì doanh thu chỉ ghi nhận khi khách hàng thực tế đã nhận hàng vì khách hàng có quyền không nhận hàng mà không phải chịu bất kỳ rủi ro hay phí tổn nào (doanh thu ghi nhận căn cứ vào biên bản đối chiếu thanh toán hàng tuần giữa Ladaza và công ty).

H
Nếu Trường hợp như bên cty em cuối năm vẫn chưa xuất hóa đơn từ đầu năm đến giờ
Nhưng em lách luật bằng cách lấy những tờ hóa đơn mà xuất cho khách mà em xuất từ đó đến giờ.Em hạch toán thành khách mua trên LZD.Nếu số tiền ko khớp thì em sẽ xuất cho tháng 12 này cho khớp.

Nhưng cái em sợ là bên thuế sẽ hỏi bảng kê bán hàng giữa cty và LZD.
Vì những hóa đơn mà em căn cứ để hạch toán thì mặt hàng ko giống như bán hàng trên LZD
Cách chữa cháy trên có rủi ro lắm ko anh/chị

Cannon_ars

Cannon_ars

Trung cấp
13/4/15
100
20
18
Chị Canon_ars
Bên em thì Lzd khi chuyển tiền cho bên em theo tuần thì phí hoa hồng bên đó đã trích trong khoản tiền đó luôn.Cho nên khi nào nhận được tờ hóa đơn phí Dv, hoa hồng mà bên LZD gửi về thì em cộng tiền của 4 tuần mà LZD chuyển khoản với tiền trên tờ hóa đơn đó .Số tiền tổng đó là số tiền mà em cần xuất hóa đơn cho khách

Nhưng cái khó nhất ở đây là bên em bán hàng nhưng không lấy hóa đơn đầu vào.Trừ khi khách nào xuất hóa đơn mới lấy.hic

Em xử lý như thế này ko biết được ko ạ.Em sẽ lấy những tờ hóa đơn của những khách mà em bán lẻ chứ ko phải bán trên LZD em tổng lại nếu bằng với số tiền tổng của tiền công nợ trên LZD để em hạch toán

Từ 2014 đến hiện tại bên em cũng ko theo dõi phần này .em mới làm 2015 đây thôi, nhưng khi rà soát lại thì rối 1 nùi.hic.giờ cuối năm e cũng ko biết nên lm thế nào.Nếu xuất lại hóa đơn sai thời điểm như anh # Hien chỉ thì em cũng ko có đầu vào

Nhưng bây giờ để giải quyết cho năm 2015 thì em làm cách trên đc ko ạ

Lên công ty rồi mà k chịu lấy hóa đơn đầu vào?!? Ca này thì mình pó tay rồi.

OK. Nhất trí. Mình bị bệnh không thuộc số hiệu tài khoản nên hầu như ít hướng dẫn bút toán. Cứ đi vào chi tiết, kiểu gì cũng sai số TK. :D

Không sao đâu chị, tk sai là chuyện bt. :D

Nếu theo đúng tinh thần của TT 39 và các văn bản sửa đổi thì bạn phải lập hoá đơn cho từng khách hàng theo từng lần xuất hàng khi xuất hàng giao cho Ladaza để giao cho khách. Tuy nhiên trong trường hợp của bạn nếu xét về mặt kế toán thì khi giao hàng cho Ladaza để chuyển cho khách thì chưa đủ điều kiện ghi nhận doanh thu vì khách hàng có quyền trả lại hàng. Do đó doanh thu chỉ được ghi nhận khi khách hàng thực tế nhận hàng từ Ladaza.

Về hoá đơn thì có 2 cách xử lý:

1. Lập hoá đơn theo từng lần giao hàng cho Ladaza để giao cho khách theo đúng TT 39. Đối với các khách không lấy hàng thì xử lý hoá đơn như hàng bán bị trả lại.

2. Lập hoá đơn khi định kỳ hàng tuần Ladaza thanh toán và chốt các khách hàng đã nhận hàng (để cho chắc thì bạn có thể làm công văn hỏi cơ quan thuế quản lý để làm cơ sở lập hoá đơn theo cách này).

Trong cả 2 cách xử lý hoá đơn trên thì doanh thu chỉ ghi nhận khi khách hàng thực tế đã nhận hàng vì khách hàng có quyền không nhận hàng mà không phải chịu bất kỳ rủi ro hay phí tổn nào (doanh thu ghi nhận căn cứ vào biên bản đối chiếu thanh toán hàng tuần giữa Ladaza và công ty).

E nghĩ e sẽ làm công văn lên chi cục để xin ý kiến.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA