HẠCH TOÁN HÀNG BÁN TRÊN LAZADA

• Thread starter hoahoathy
  • Ngày gửi
L

Linh Linh tóc xù

Guest
26/7/16
19
3
3
Mình tóm tắt thế này nha:

Hàng hoá khi xuất giao cho Lazada thì theo dõi trên TK157 : Nợ 157 / Có 1561
Khi có khách mua hàng =>
+ kế toán xuất hoá đơn cho khách hàng trực tiếp và ghi nhận doanh thu: Nợ 131 (mã KH) / Có 5113, 33311
+ đồng thời xác định giá vốn hàng bán Nợ 632 / Có 157.
Nhận tiền thanh toán từ Lazada : Nợ 112 / Có 1381 (mã Lazada)
Nhận hoá đơn thu hoa hồng bán hàng từ Lazada : Nợ 6417, 1331 / Có 1381 (mã Lazada)
Cấn trừ công nợ thu khách hàng với khoản thu từ Lazada : Nợ 1381 (mã Lazada) / Có 131 (mã KH)

Thế này thì em tiêu rồi ạ.
Em lơ ngơ quá, khi xuất sang kho Lazada quý 4.2016, không làm " phiếu xuất kho ký gửi đại lý" (Bên em cũng chưa từng đặt in hay phát hành Phiếu này ạ)
Thế bây giờ xử lý sao đây chị @aavvnguyen ơi?
chị xem giúp em với ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: ntthanhthao1891987
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ntthanhthao1891987

Sơ cấp
20/9/12
27
0
1
36
hcm
Chào anh/chị, em cũng đang gặp trường hợp bán hàng trên lazada như thế này.
Hàng tuần khi lazada gửi bảng đối chiếu thì em mới căn cứ vào đó mà xuât hóa đơn. chứ từng lần xuất đi em chỉ theo dõi nội bộ thôi.
1 ca khó nữa là tháng trong năm 2015 lazada có thanh toán cho bên em 2 lần, nhưng bên em không có xuất hàng cho bên đó ( thực tế). Em có lam đối chiếu với kế toán bên đó nhưng không được. Kết quả cuối năm em dư Có TK131 chi tiết của lazada
Anh chị nào đã giải quyết được vấn đề, tư vấn giúp em với ạ
Em cảm ơn

N

ntthanhthao1891987

Sơ cấp
20/9/12
27
0
1
36
hcm
Thế này thì em tiêu rồi ạ.
Em lơ ngơ quá, khi xuất sang kho Lazada quý 4.2016, không làm " phiếu xuất kho ký gửi đại lý" (Bên em cũng chưa từng đặt in hay phát hành Phiếu này ạ)
Thế bây giờ xử lý sao đây chị @aavvnguyen ơi?
chị xem giúp em với ạ
Mình cũng không xuất kho cho từng lần, chỉ tổng hợp khi nào có báo cáo thanh toán từ lazada thì mới xuất hóa đơn thôi. Haizzz

T

TSI Công NGHỆ

Guest
25/4/17
1
0
1
40
như này được không các bạn, lazada chuyển theo quý vd 15 ngày chuyển tiền 1 lần, 2 lần ck thì mình tổng hợp lại mình xuất hóa đơn cho lazada như vậy hợp lý không ạ, tiền phí hoa hồng lazada xuất hóa đơn cho bên mình thì mình xem như tiền phí dịch vụ lazada xuất cho mình

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
Các bạn cần phân biệt : Lazada chỉ là trung gian bán hàng cho doanh nghiệp, hoặc có thể coi là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng. Vì thế, hoá đơn bán hàng là do doanh nghiệp xuất và người mua hàng trên hoá đơn là người thực mua sản phẩm. Nếu khách hàng không lấy hoá đơn thì doanh nghiệp lập bảng kê bán hàng và xuất hoá đơn bán hàng theo bảng kê hàng ngày theo hướng dẫn TT39/2014/TT-BTC.
Trích :
Điều 16. Lập hóa đơn
...
2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn
...
Tiết b) ....Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

Và kết hợp thêm
Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
...
3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.

• Like
Reactions: Ngô Xuân Tùng
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cái vụ bán hàng trên lazada này thật ra cũng ko khó, nhưng nếu ko cẩn thận thì bị thuế nó loại 1 mớ chi phí và xử phạt về sử dụng hóa đơn như đúng rồi.
P/S: Mềnh vừa xử lý quyết toán để giải thể cho 1 c.ty cũng bán hàng qua lazada, hên là tổng thiệt hại quá ít so với dự kiến của bên đó.:))

Ngô Xuân Tùng

Ngô Xuân Tùng

Sơ cấp
Cảm ơn các bài viết của anh, chị. Công ty mình cũng đang gặp trườn hợp như một số anh chị. Công ty mình mớ bán được 2 tháng và gặp vấn đề về cập nhật hợp đồng lên gian hàng (Vì theo lazada là thiếu ngành nghề bán lẻ) vì thế họ yêu cầu đăng ký bổ sung ngành nghề bán lẻ vào giấy phép. Mình đang phải làm theo yêu cầu của lazada chỉ với mục đích là cập nhật được hợp đồng lên gian hàng, Vì chỉ khi cạp nhật hđ mới được lazada thanh toàn (theo quy định thì lazada chỉ chuyển vào tài khoản ngân hàng công ty). Câu hỏi mình đặt ra, mong anh chị giúp đỡ...: Sản phẩm công ty mình bán chủ yếu là thẻ nhớ (với mức giá 189k) và hiện tại đã ngưng bán vì lí do trên,,, Nhưng lazada đã bán và thủ tiền hộ công ty mình được khoảng gần 30tr. Vây sau nay khi lazada chuyển trả công ty mình qua tài khoản công ty... Mình sẽ phải báo cáo với thuế thế nào? (Hàng hóa mình bán không có hóa đơn ddaafo vào)

Ps: Bạn nào muốn bán hàng trên lazada mình khuyen các bạn đăg ký thêm giấy phép là hộ kinh doanh... Như thế họ sẽ thanh toán vớ mình bằng tài khoản ngân hàng cá nhân..

Thinta

Thinta

Sơ cấp
19/1/22
3
0
1
29
Về nguyên tắc thì kể cả khi khách hàng không lấy hoá đơn thì bạn vẫn phải lập hoá đơn.

Việc xuất hoá đơn sai thời điểm thì bạn liệu mà kê khai bổ sung, rồi nộp phạt xuất hoá đơn sai thời điểm, phạt nộp chậm.

Hạch toán:

Khi xuất hàng giao cho Ladaza, căn cứ vào Phiếu giao hàng, Hoá đơn ghi:

Nợ 131 - Chi tiết Ladaza
Có 511
Có 33311

Đồng thời ghi giá vốn:

Nợ 632
Có 155, 156

Khi nhận được tiền do Ladaza chuyển đến:

Nợ 112
Có 131 Chi tiết Ladaza

Khi nhận được hoá đơn hoa hồng, chi phí vận chuyển của Ladaza:

Nợ 641
Nợ 133
Có 131 - Chi tiết Ladaza
E muốn hỏi thêm ở đây dù số tiền nhỏ nhưng e chưa biết hạch toán như nào ạ
Trong hóa đơn Lazada thường bao gồm các loại chi phí (phí thanh toán, hh, vận chuyển...), ví dụ là 100k.
Nhưng số tiền bên bán bị trừ chỉ là 80k.
Còn lại 20k dư này (e cũng ko biết là chương trình hay gì của bên Lazada) thì nên hạch toán như nào cho đỡ lòng vòng ạ?
Nhờ anh chị hướng dẫn giúp e. E cảm ơn nhiều ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
E muốn hỏi thêm ở đây dù số tiền nhỏ nhưng e chưa biết hạch toán như nào ạ
Trong hóa đơn Lazada thường bao gồm các loại chi phí (phí thanh toán, hh, vận chuyển...), ví dụ là 100k.
Nhưng số tiền bên bán bị trừ chỉ là 80k.
Còn lại 20k dư này (e cũng ko biết là chương trình hay gì của bên Lazada) thì nên hạch toán như nào cho đỡ lòng vòng ạ?
Nhờ anh chị hướng dẫn giúp e. E cảm ơn nhiều ạ
Số tiền chênh lệch là gì, bạn là kế toán, cần làm rõ với đối tác chứ lên đây hỏi là không đúng. Phải hỏi cho ra bản chất của sự chênh lệch là gì thì các anh chị mới hướng dẫn bạn phù hợp được.

Thinta

Thinta

Sơ cấp
19/1/22
3
0
1
29
Số tiền chênh lệch là gì, bạn là kế toán, cần làm rõ với đối tác chứ lên đây hỏi là không đúng. Phải hỏi cho ra bản chất của sự chênh lệch là gì thì các anh chị mới hướng dẫn bạn phù hợp được.
Dạ, khoản dư này thường là phí vận chuyển. Kiểu như họ sẽ chia ra có những đơn hàng người bán chịu phí vận chuyển, có những đơn thì được khuyến mãi, nhưng họ vẫn kê đủ trong hóa đơn ấy chị.
Nhờ c hướng dẫn giúp e ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
Dạ, khoản dư này thường là phí vận chuyển. Kiểu như họ sẽ chia ra có những đơn hàng người bán chịu phí vận chuyển, có những đơn thì được khuyến mãi, nhưng họ vẫn kê đủ trong hóa đơn ấy chị.
Nhờ c hướng dẫn giúp e ạ
Là kế toán, em vẫn phải tìm hiểu rõ ràng khoản chênh lệch là gì.
Nếu là KM, bên xuất hoá đơn không thể hiện cu thể trong số liệu của họ thì họ sẽ không được ghi nhận chi phí hợp lý nên nếu xem kỹ bảng kê chi tiết, chắc chắn sẽ thấy và hiểu rõ.

Nếu số chênh lệch thực sự nhỏ thì có thể xem là chênh lệch thanh toán và ghi nhận vào 711 hoặc 811 tuỳ chênh lệch thừa hay thiếu.

Thinta

Thinta

Sơ cấp
19/1/22
3
0
1
29
Là kế toán, em vẫn phải tìm hiểu rõ ràng khoản chênh lệch là gì.
Nếu là KM, bên xuất hoá đơn không thể hiện cu thể trong số liệu của họ thì họ sẽ không được ghi nhận chi phí hợp lý nên nếu xem kỹ bảng kê chi tiết, chắc chắn sẽ thấy và hiểu rõ.

Nếu số chênh lệch thực sự nhỏ thì có thể xem là chênh lệch thanh toán và ghi nhận vào 711 hoặc 811 tuỳ chênh lệch thừa hay thiếu.
Dạ vâng, e cảm ơn chị nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA