Tính thuế TNCN cho nhân viên trong thời gian thử việc

• Thread starter EmNgok
  • Ngày gửi
EmNgok

EmNgok

Cao cấp
9/9/15
259
16
18
30
Công ty em mới thành lập vào t7/2015 và ký hđlđ với nhân viên như sau: Hđ thử việc 2 tháng là t8, t9 Và bắt đầu ký hđ chính thức từ t10. Có nhân viên có thu nhập thuộc diện phải nộp thuế tncn và có nhân viên thì thu nhập dưới 9tr vậy anh chị cho em hỏi.
1/ Trong 2 tháng thử việc em phải khấu trừ thuế TNCN 10% của tất cả nhân viên, sau đó từ tháng 10 thì em tính thuế biểu thuế lũy tiến ạ? hay là tính theo biểu thuế lũy tiến từ t8 luôn?
2/ nếu 2 tháng thử việc khấu trừ 10% mà quý 3 em không làm tờ khai thuế tncn thì em phải giải quyết như thế nào ạ?
3/ 2 tháng 10 và 11 em chưa khấu trừ thuế tncn vào tiền lương của nhân viên vậy tháng 12 em khấu trừ tiền thuế của cả quý vào lương tháng 12 được không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Xin được trả lời bạn như sau:
1. Thời gian thử việc 2 tháng thì khấu trừ 10%. Từ tháng 10 ký chính thức thì khấu trừ theo lũy tiến.
2. Không làm tờ khai thì phạt hành chính + Phạt chậm nộp nữa
3. Tháng 10 và 11 chưa khấu trừ tức là mình chưa trừ tiền họ phải không? Nếu vậy trong bảng lương tháng 10 và 11 mình cứ tính mức thuế khấu trừ, nhưng đến tháng 12 mình truy thu ngược lại vẫn được

EmNgok

EmNgok

Cao cấp
9/9/15
259
16
18
30
Sau khi thử việc tiếp tục ký hđ dài hạn thì thời gian thử việc vãn không được tính theo biểu thuế lũy tiến ạ?:(

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Sau khi thử việc tiếp tục ký hđ dài hạn thì thời gian thử việc vãn không được tính theo biểu thuế lũy tiến ạ?:(
Ai bảo không được giải thích lý do cái.
KHấu trừ 10% nếu có cũng chỉ là tạm.
Vậy cho hỏi các bạn có cung cấp chứng từ khấu trừ thuế cho họ không?

EmNgok

EmNgok

Cao cấp
9/9/15
259
16
18
30
em mới làm nên cũng chưa khấu trừ gì cả , cũng chưa làm tờ khai thuê tncn quý 3 nữa ạ . hix . Em đang thắc mắc vấn đề này nên mói hỏi đấy ạ. Em có đọc một số bài thì bảo là khấu trừ 10% và có bài nói là sau khi thử việc tiếp tục ký hđ dài hạn thì những tháng thử việc tính theo biểu lũy tiến nên em đang rối ạ.

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Ai bảo không được giải thích lý do cái.
KHấu trừ 10% nếu có cũng chỉ là tạm.
Vậy cho hỏi các bạn có cung cấp chứng từ khấu trừ thuế cho họ không?
Căn cứ: Thông tư 111/2013/TT-BTC
Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế
i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Quy định là quy định, cty vẫn phải khấu trừ 10% đối với thời gian thử việc 2 tháng nêu trên, xin hỏi bạn Kin7:
Nếu người lao động chỉ làm việc 2 tháng sau đó nghỉ, nhưng cá nhân họ không lấy tờ khấu trừ thuế thì bạn làm sao với trường hợp này? Cuối năm bạn làm tờ quyết toán thuế có liệt kê người này vào nhưng khấu trừ lũy kế sao? Vậy theo quy định là sai hay đúng?

Nếu làm sai quy định (mặc dù chúng ta không xét văn bản, quy định có phù hợp hay không?) thì sẽ bị xử lý nếu phát hiện ra. Còn xử lý như thế nào thì phải xem tùy thời điểm, tùy trường hợp nữa

@EmNgok nên khấu trừ 10% với thời gian thử việc 2 tháng nha, cứ làm đúng như quy định đi

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Căn cứ: Thông tư 111/2013/TT-BTC
Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế
i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Quy định là quy định, cty vẫn phải khấu trừ 10% đối với thời gian thử việc 2 tháng nêu trên, xin hỏi bạn Kin7:
Nếu người lao động chỉ làm việc 2 tháng sau đó nghỉ, nhưng cá nhân họ không lấy tờ khấu trừ thuế thì bạn làm sao với trường hợp này? Cuối năm bạn làm tờ quyết toán thuế có liệt kê người này vào nhưng khấu trừ lũy kế sao? Vậy theo quy định là sai hay đúng?

Nếu làm sai quy định (mặc dù chúng ta không xét văn bản, quy định có phù hợp hay không?) thì sẽ bị xử lý nếu phát hiện ra. Còn xử lý như thế nào thì phải xem tùy thời điểm, tùy trường hợp nữa

@EmNgok nên khấu trừ 10% với thời gian thử việc 2 tháng nha, cứ làm đúng như quy định đi
Làm 2 tháng nghỉ thì phải khấu trừ. Hoặc có thể không khấu trừ.
Bạn làm kế toán mà lúc nào cũng cứng nhắc phải khấu mới chịu được à?
Làm gì có chuyện cá nhân không lấy tờ khấu trừ?
Họ không lấy là vì bạn không cho họ biết họ có quyền đấy.

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Thông tư 111/2013/TT-BTC
Điều 25
2. Chứng từ khấu trừ
a) Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều này phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. Trường hợp cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thì không cấp chứng từ khấu trừ.
b) Cấp chứng từ khấu trừ trong một số trường hợp cụ thể như sau:
b.1) Đối với cá nhân không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng: cá nhân có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân trả thu nhập cấp chứng từ khấu trừ cho mỗi lần khấu trừ thuế hoặc cấp một chứng từ khấu trừ cho nhiều lần khấu trừ thuế trong một kỳ tính thuế.
Ví dụ 15: Ông Q ký hợp đồng dịch vụ với công ty X để chăm sóc cây cảnh tại khuôn viên của Công ty theo lịch một tháng một lần trong thời gian từ tháng 9/2013 đến tháng 4/2014. Thu nhập của ông Q được Công ty thanh toán theo từng tháng với số tiền là 03 triệu đồng. Như vậy, trường hợp này ông Q có thể yêu cầu Công ty cấp chứng từ khấu trừ theo từng tháng hoặc cấp một chứng từ phản ánh số thuế đã khấu trừ từ tháng 9 đến tháng 12/2013 và một chứng từ cho thời gian từ tháng 01 đến tháng 04/2014.
b.2) Đối với cá nhân ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên: tổ chức, cá nhân trả thu nhập chỉ cấp cho cá nhân một chứng từ khấu trừ trong một kỳ tính thuế.
Ví dụ 16: Ông R ký hợp đồng lao động dài hạn (từ tháng 9/2013 đến tháng hết tháng 8/2014) với công ty Y. Trong trường hợp này, nếu ông R thuộc đối tượng phải quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế và có yêu cầu Công ty cấp chứng từ khấu trừ thì Công ty sẽ thực hiện cấp 01 chứng từ phản ánh số thuế đã khấu trừ từ tháng 9 đến hết tháng 12/2013 và 01 chứng từ cho thời gian từ tháng 01 đến hết tháng 8/2014.

Xin hỏi bạn @Kin7 : Quyền là gì?
Nếu hiểu được nghĩa của từ "Quyền" thì chắc phải biết câu này
"Làm gì có chuyện cá nhân không lấy tờ khấu trừ?" - Trích dẫn của bạn @Kin7
Nếu họ không yêu cầu thì công ty có xuất chứng từ khấu trừ thuế hay không? Theo mình hiểu là không?
Còn nếu bạn nói có, xin vui lòng trích dẫn văn bản

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Thông tư 111/2013/TT-BTC
Điều 25
2. Chứng từ khấu trừ
a) Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều này phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. Trường hợp cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thì không cấp chứng từ khấu trừ.
b) Cấp chứng từ khấu trừ trong một số trường hợp cụ thể như sau:
b.1) Đối với cá nhân không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng: cá nhân có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân trả thu nhập cấp chứng từ khấu trừ cho mỗi lần khấu trừ thuế hoặc cấp một chứng từ khấu trừ cho nhiều lần khấu trừ thuế trong một kỳ tính thuế.
Ví dụ 15: Ông Q ký hợp đồng dịch vụ với công ty X để chăm sóc cây cảnh tại khuôn viên của Công ty theo lịch một tháng một lần trong thời gian từ tháng 9/2013 đến tháng 4/2014. Thu nhập của ông Q được Công ty thanh toán theo từng tháng với số tiền là 03 triệu đồng. Như vậy, trường hợp này ông Q có thể yêu cầu Công ty cấp chứng từ khấu trừ theo từng tháng hoặc cấp một chứng từ phản ánh số thuế đã khấu trừ từ tháng 9 đến tháng 12/2013 và một chứng từ cho thời gian từ tháng 01 đến tháng 04/2014.
b.2) Đối với cá nhân ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên: tổ chức, cá nhân trả thu nhập chỉ cấp cho cá nhân một chứng từ khấu trừ trong một kỳ tính thuế.
Ví dụ 16: Ông R ký hợp đồng lao động dài hạn (từ tháng 9/2013 đến tháng hết tháng 8/2014) với công ty Y. Trong trường hợp này, nếu ông R thuộc đối tượng phải quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế và có yêu cầu Công ty cấp chứng từ khấu trừ thì Công ty sẽ thực hiện cấp 01 chứng từ phản ánh số thuế đã khấu trừ từ tháng 9 đến hết tháng 12/2013 và 01 chứng từ cho thời gian từ tháng 01 đến hết tháng 8/2014.

Xin hỏi bạn @Kin7 : Quyền là gì?
Nếu hiểu được nghĩa của từ "Quyền" thì chắc phải biết câu này
"Làm gì có chuyện cá nhân không lấy tờ khấu trừ?" - Trích dẫn của bạn @Kin7
Nếu họ không yêu cầu thì công ty có xuất chứng từ khấu trừ thuế hay không? Theo mình hiểu là không?
Còn nếu bạn nói có, xin vui lòng trích dẫn văn bản
Viết dài thế để làm gì?
Vấn đề ko phải là họ không yêu cầu.
mà có biết hay không.

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Viết dài thế để làm gì?
Vấn đề ko phải là họ không yêu cầu.
mà có biết hay không.
Họ biết hay không thì nếu họ không nói làm sao kế toán biết được, "ca này khó à"

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Họ biết hay không thì nếu họ không nói làm sao kế toán biết được, "ca này khó à"

Họ biết hay không nếu họ không nói làm sao kế toán biết được.
Người phát biểu ra câu này rất kém.
Người ta đã không biết, người ta biết nói cái gì?

EmNgok

EmNgok

Cao cấp
9/9/15
259
16
18
30
-Theo ý anh @Kin7 là tính theo biểu lũy tiến từ tháng 8 ạ? Vậy t8,t9 nếu không phát sinh thu nhập chịu thuế thì em không phải làm tờ khai thuế TNCN q3 đúng không anh?
-Theo anh @Thai.Nguyen thì phải khấu trừ 10% t8,t9. nếu thế thì em phải làm tờ khai q3 mà q3 em lại không làm. Bây giờ mà làm thì lại bị phạt mất. Nếu em làm cam kết thì em nghĩ là không dk vì có sếp 2 tháng thử việc thì thu nhập chưa đến mức phải đóng thuế nhưng khi dk nhận làm chính thức hưởng 100% lương thì lại phải nộp thuế tncn.
Em chẳng biết biết làm thế nào.hic

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
-Theo ý anh @Kin7 là tính theo biểu lũy tiến từ tháng 8 ạ? Vậy t8,t9 nếu không phát sinh thu nhập chịu thuế thì em không phải làm tờ khai thuế TNCN q3 đúng không anh?
-Theo anh @Thai.Nguyen thì phải khấu trừ 10% t8,t9. nếu thế thì em phải làm tờ khai q3 mà q3 em lại không làm. Bây giờ mà làm thì lại bị phạt mất. Nếu em làm cam kết thì em nghĩ là không dk vì có sếp 2 tháng thử việc thì thu nhập chưa đến mức phải đóng thuế nhưng khi dk nhận làm chính thức hưởng 100% lương thì lại phải nộp thuế tncn.
Tính hết theo lũy tiến cho tôi.

• Like
Reactions: tâm týt
EmNgok

EmNgok

Cao cấp
9/9/15
259
16
18
30
thế theo anh em nên làm hđ thử việc riêng hay làm 1 hđld thôi rồi ghi thời gian thử việc 2 tháng ạ? lương thử việc theo luật đnag là 85% lương chính thức nhưng nếu để 85% thì q3 em vẫn phải làm tờ khai vì có thu nhập phải đóng thuế nên em để là 70% lương chính có đk không anh? vì q3 em ko làm tờ khai nên em đang muốn tìm cách nào để q3 không phải nộp tờ khai chứ nếu phải nộp thì bây giờ em bị phạt. anh có cách nào giúp em với ạ

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Hãy theo đúng văn bản quy định mà thực hiện, thông tin trên đây đọc nhiều quá coi chừng bị tẩu hỏa nhập ma đây.
Tôi ủng hộ cách làm của @Thai.Nguyen

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Hãy theo đúng văn bản quy định mà thực hiện, thông tin trên đây đọc nhiều quá coi chừng bị tẩu hỏa nhập ma đây.
Tôi ủng hộ cách làm của @Thai.Nguyen
Vậy bác bảo cuối năm làm thế nào?
Ý bác muốn khấu trừ thuế. Nhưng không cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN đúng không?

Y

yhlananh

Guest
10/8/11
1
0
1
HCMC
Các anh chị cho em được hỏi ké với ạ. Em đã tìm thử trên diễn đàn nhưng chưa tìm được câu trả lời phù hợp với trường hợp của công ty em. Hơn nữa luật cũng thay đổi liên tục, nên các anh chị góp ý giúp em với ạ.

Nhân viên trong thời gian thử việc 2 tháng.
- Tháng đầu áp dụng cách tính thuế lũy tiến. Tháng sau không tiếp tục ký hợp đồng dài hạn nên tính lại thuế của 2 tháng thử việc với thuế suất 10%. Cách làm như vậy có được chấp nhận không ạ?
- Khi tính lại với thuế suất 10% thì các khoản dưới đây có được miễn thuế không ạ?
+ Phụ cấp nhà ở. 500.000VNĐ.
+ Phần tiền tăng ca bằng với tiền lương làm việc vào ban ngày.
Tiền lương làm việc ban ngày là 200.000VNĐ/ngày. Tăng ca 2 tiếng nên tiền tăng ca là 75.000VNĐ. (Lương cơ bản là 4.400.000VNĐ/tháng).
+ Giảm trừ bản thân.
+ Giảm trừ người phụ thuộc.
Cám ơn các anh chị nhiều!