Mỗi tuần một chuyên đề

Cần giúp đỡ hoặc thuê DV giải quyết vấn đề trong EXCEL

• Thread starter thienphuoc1122
  • Ngày gửi
B

b15qth2

Trung cấp
20/4/15
54
20
8
38
=IF(OR(A1="hong",A1="hồng",A1="nhung",A1="lan",A1="diem"),"chi","anh"))

• Like
Reactions: thienphuoc1122
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thienphuoc1122

Guest
28/12/15
12
0
1
34
=IF(OR(A1="hong",A1="hồng",A1="nhung",A1="lan",A1="diem"),"chi","anh"))
mình copy paste hàm của bạn vào file nhưng nó vẫn báo lỗi @@
hình :

Đính kèm

• loi ham.jpg
    loi ham.jpg
    368.8 KB · Lượt xem: 48
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,624
620
113
The Capital
Đúng là nan giải thật :(
Hay các bạn thử giải quyết giúp mình lọc GIỚI TÍNH FILE này (50 khách hàng) bằng hàm được ko?
sử dụng làm IF,OR,SEARCH.....gì gì đó mà có thể cho phép mình khai báo tên để phân biệt giới tính đó !
Được ko ah?
Mình thử dùng
=IF(OR(A1="hong",A1="hồng",A1="nhung",A1="lan",A1="diem",),"chi","anh")))
Mà hình như viết sai lệnh (ở dấu cách,dấu phẩy,dấu ngoặc.....) hay sao mà thấy báo lỗi hoài hà ! :(
Mong các bạn giúp mình.

nhìn hàm chưa cần biết thế nào nhưng thấy ngay có 2 dấu ( mà có tới 4 dấu ) thì hàm lỗi là đúng quá rồi còn giề hề hề...

Espresso

Espresso

Trung cấp
30/10/15
108
34
28
74
Hiện giời mới tạm về nhà,Chủ Nhật sẽ nhập viện để mổ tim , nên ko giúp dài lâu

1- Replace dấu chấm va dấu phẩy
2- Trim
3- Left, Right .... tùy ý
4- Dùng array kiểu logic OR để phân biệt {"thi", "thu",.....}

Bây giờ phân biệt Nam / Nữ , tại F chẳng hang

Regular formulas
F1=IF(ISNUMBER(SEARCH({"THI","THỊ","THU","ÁNH","TUYET","MỸ","CHỊ","CÔ","MS"},UPPER(E1))),"Female","Male")

UPPER(E1) để dễ nhận dạng , {"THI","THỊ","THU","ÁNH","TUYET","MỸ","CHỊ","CÔ","MS"} -->phaỉ viết upper . Tự thêm vào để nhận / phân biê,t NỮ
E1 là cột sau khi ta TRIM, hoặc là =UPPER(TRIM($A$1:$A$47440))

Rất đơn giản vô cùng , cột E1 sao khi làm xong, copy rồi paste as TEXT để file nhẹ

Sửa lần cuối:
  • Like
Espresso

Espresso

Trung cấp
30/10/15
108
34
28
74
Hàm SUMPRODUCT "Nhậy Cảm" và chính xác hơn

Nếu muốn remove Link bựa thì

D:\DU LIEU KHACH HANG\DATA TONG HOP\DSKH ANZ\DATA DANG CHON\Data ro nguon goc\ANZ 80.000 KH\Nam 2014\April\t4.xls

D:\DU LIEU KHACH HANG\DATA TONG HOP\DSKH ANZ\DATA DANG CHON\Data ro nguon goc\ANZ 80.000 KH\Nam 2014\April\Lead.xls

D:\DU LIEU KHACH HANG\DATA TONG HOP\DSKH ANZ\DATA DANG CHON\Data ro nguon goc\ANZ 80.000 KH\Nam 2014\Mar\Master.xls

D:\DU LIEU KHACH HANG\DATA TONG HOP\DSKH ANZ\DATA DANG CHON\Data ro nguon goc\ANZ 80.000 KH\Nam 2014\Assigned Lead 02.2014\Master Feb.xls

Sửa lần cuối:
  • Like
T

thienphuoc1122

Guest
28/12/15
12
0
1
34
Hiện giời mới tạm về nhà,Chủ Nhật sẽ nhập viện để mổ tim , nên ko giúp dài lâu

1- Replace dấu chấm va dấu phẩy
2- Trim
3- Left, Right .... tùy ý
4- Dùng array kiểu logic OR để phân biệt {"thi", "thu",.....}

Bây giờ phân biệt Nam / Nữ , tại F chẳng hang

Regular formulas
F1=IF(ISNUMBER(SEARCH({"THI","THỊ","THU","ÁNH","TUYET","MỸ","CHỊ","CÔ","MS"},UPPER(E1))),"Female","Male")

UPPER(E1) để dễ nhận dạng , {"THI","THỊ","THU","ÁNH","TUYET","MỸ","CHỊ","CÔ","MS"} -->phaỉ viết upper . Tự thêm vào để nhận / phân biê,t NỮ
E1 là cột sau khi ta TRIM, hoặc là =UPPER(TRIM($A$1:$A$47440))

Rất đơn giản vô cùng , cột E1 sao khi làm xong, copy rồi paste as TEXT để file nhẹ
Cảm ơn bạn .Bài viết tâm huyết quá! @@ Mình lọc cũng đc gần hết data rồi !mà mất tới tận mấy ngày mày mò..

À mà sao bạn lấy đc dòng này hay vậy?
Hàm SUMPRODUCT "Nhậy Cảm" và chính xác hơn

Nếu muốn remove Link bựa thì

D:\DU LIEU KHACH HANG\DATA TONG HOP\DSKH ANZ\DATA DANG CHON\Data ro nguon goc\ANZ 80.000 KH\Nam 2014\April\t4.xls

Bạn có thể giúp mình thêm việc là mình đã phân loại đc giới tính rồi, nhưng bây giờ mình muốn sắp xếp xen kẽ dòng trên "ANH" rồi thì dòng dưới là "CHỊ" cứ xen kẽ mãi như vậy thì có đc ko ?
Chân thành cảm ơn.

B

b15qth2

Trung cấp
20/4/15
54
20
8
38
Để xem kẽ nam và nữ mình có cách này bạn thử làm xem.
Bạn sử dụng chức năng sort & filter dòng nam và nữa ở cùng nhau, sau đó đánh số thứ tự 1,3,5,7...cho Nam, 2,4,6...cho nữ xong bạn sử dụng chức năng sort & filter lần nữa là ok

• Like
T

thienphuoc1122

Guest
28/12/15
12
0
1
34
Để xem kẽ nam và nữ mình có cách này bạn thử làm xem.
Bạn sử dụng chức năng sort & filter dòng nam và nữa ở cùng nhau, sau đó đánh số thứ tự 1,3,5,7...cho Nam, 2,4,6...cho nữ xong bạn sử dụng chức năng sort & filter lần nữa là ok
Trời ! Vậy mà mình ko nghĩ tới đc ! Mình làm đc rồi ! Cảm ơn ACE webketoan.com đã rất nhiệt tình giúp đỡ. Vậy là mình hoàn thành được 90% mục tiêu cần giải quyết rồi ! :p
Thanks for all!!!!!!!!!!!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Trời ! Vậy mà mình ko nghĩ tới đc ! Mình làm đc rồi ! Cảm ơn ACE webketoan.com đã rất nhiệt tình giúp đỡ. Vậy là mình hoàn thành được 90% mục tiêu cần giải quyết rồi ! :p
Thanks for all!!!!!!!!!!!
Ý tưởng được việc đúng không.

• Like
T

thienphuoc1122

Guest
28/12/15
12
0
1
34
Bây giờ mình đã lọc xong đống data đó rồi (Mất gần 1 tuần :oops: )
Mà lại phát sinh thêm 1 vấn đề nữa
Là dữ liệu mình lọc được có quá nhiều dòng trùng nhau.
Vậy các bạn có thể để lại duy nhất 1 dòng, còn những dòng bị trùng sẽ xóa hẳn ko? (xóa dòng luôn chứ ko chỉ cột hay cell thôi)
Mình có thử làm giống hướng dẫn trên mạng thì chỉ quét chọn đc duy nhất 1 cột cần lọc dữ liệu trùng, rồi dùng hàm xuất qua 1 cột khác, số điện thoại trùng thì đã đc xóa, nhưng tên tương ứng ko xóa, dẫn đến bị lệch mất dòng rồi.
Giúp mình với. Thanks các bạn nhiều!
File ví dụ:

Đính kèm

• file data webketoan.xlsx
    8.8 KB · Lượt xem: 58
B

b15qth2

Trung cấp
20/4/15
54
20
8
38
Vậy các bạn có thể để lại duy nhất 1 dòng, còn những dòng bị trùng sẽ xóa hẳn ko? (xóa dòng luôn chứ ko chỉ cột hay cell thôi)
Mình có thử làm giống hướng dẫn trên mạng thì chỉ quét chọn đc duy nhất 1 cột cần lọc dữ liệu trùng, rồi dùng hàm xuất qua 1 cột khác, số điện thoại trùng thì đã đc xóa, nhưng tên tương ứng ko xóa, dẫn đến bị lệch mất dòng rồi.
File ví dụ:
Bạn xem file nhé!
Sau khi đã có số liệu bên cột mới bạn chỉ cần lọc Blank xóa đi những dòng trống là ok....

Đính kèm

• file data webketoan.xlsx
    10.6 KB · Lượt xem: 60
Sửa lần cuối:
  • Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
File ví dụ:
Bạn dùng chức năng Remove Duplicates.

T

thienphuoc1122

Guest
28/12/15
12
0
1
34
Mình làm được rồi!!!!!