Hóa đơn trên 20 triệu thanh toán 1 phần bằng tiền mặt.

• Thread starter Thùy Dương Hou
  • Ngày gửi
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Khó hiểu quá chuyên gia ơi.
Cả đoạn này nữa:
Bạn đọc đi, câu nào bạn thấy không hiểu? Và trong câu không hiểu đó cái từ nào? cụm từ nào bạn không hiểu? Nếu bạn không suy nghĩ gì hết thì chắc chắn bạn sẽ không hiểu toàn bộ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Lâu quá mình ko tham gia 4rum, mới vào thấy topic sôi nổi quá. Ngồi chờ hồi kết vậy :D, ơ mà kê khai cái VAT vụ này sao nhỉ, dạo này gà quá :eek:

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Bác nào thua em xin cổ vũ..... hihi em chỉ ném đã tí thôi.
Thực sự dạo này diễn đàn nhiều kẻ quá khích theo cái kiểu của bọn mới ra trường và câu trả lời thiếu chuyên môn nghiệp vụ cũng như nhiều lý sự bắt bẻ này nị, thực sự em nhiều lần cũng rất nhẫn lại. Mình trả lời mà cứ như xin người ta nghe.
Em khuyến khích người nghe bắt bẻ được em để cùng tìm hiểu nhưng muốn bắt bẻ thì ít nhất phải am hiểu đã, vì lúc giải thích mới đỡ tốn nước miếng; giải thích xuông mà các bác! Và người nghe không hiểu thì có nói cũng thành vô ích, mà tính em thì hay nghĩ lâu và trả lời thì ít ỏi.
Cái quan trọng là hướng xử lý và kết quả xử lý. Theo điều này điều nọ mà k phù hợp thì không có nhiều ý nghĩa!
Có gì các mod, min thông cảm cho em.

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Ai muốn xử lý việc thanh toán này thì có thể chuyển qua thanh toán bằng tknh nếu có thể nhé, tránh phải kê giảm, ....
Cơ sở, dẫn chứng: mớ công văn của TCT có một CV nói về TH này. Tùy mọi người áp dụng.
Bác nào không thích thì cứ đáp gạch, em sẽ phản hồi nếu có nước uống. :)

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Ai muốn xử lý việc thanh toán này thì có thể chuyển qua thanh toán bằng tknh nếu có thể nhé, tránh phải kê giảm, .... Cơ sở, dẫn chứng: mớ công văn của TCT có một CV nói về TH này. Tùy mọi người áp dụng. Bác nào không thích thì cứ đáp gạch, em sẽ phản hồi nếu có nước uống. :)
Việc gì phải vừa đấm vừa xoa thế?
Dám nói thì dám nghe.
Dám sai thì dám chịu.
Dám ra đòn thì dám chịu đòn.
Nếu không đương đầu được thì tốt nhất nên ngồi im.

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Việc gì phải vừa đấm vừa xoa thế?
Dám nói thì dám nghe.
Dám sai thì dám chịu.
Dám ra đòn thì dám chịu đòn.
Nếu không đương đầu được thì tốt nhất nên ngồi im.

Anh ko phải ko dám đương đầu nhé, chỉ là có đáng cho anh phải làm thế không thôi. Chú sao hiểu được? Chú cần đọc kỹ anh viết, đừng để anh tốn nước bọt vô ích.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bác nào thua em xin cổ vũ..... hihi em chỉ ném đã tí thôi.
Thực sự dạo này diễn đàn nhiều kẻ quá khích theo cái kiểu của bọn mới ra trường và câu trả lời thiếu chuyên môn nghiệp vụ cũng như nhiều lý sự bắt bẻ này nị, thực sự em nhiều lần cũng rất nhẫn lại. Mình trả lời mà cứ như xin người ta nghe.
Em khuyến khích người nghe bắt bẻ được em để cùng tìm hiểu nhưng muốn bắt bẻ thì ít nhất phải am hiểu đã, vì lúc giải thích mới đỡ tốn nước miếng; giải thích xuông mà các bác! Và người nghe không hiểu thì có nói cũng thành vô ích, mà tính em thì hay nghĩ lâu và trả lời thì ít ỏi.
Cái quan trọng là hướng xử lý và kết quả xử lý. Theo điều này điều nọ mà k phù hợp thì không có nhiều ý nghĩa!
Có gì các mod, min thông cảm cho em.

Không nên dùng cái từ này nhé! Ai cũng có nhu cầu được tôn trọng, những gì không thuộc về nhân cách xấu đạo đức sai thì cũng không nên gọi người ta như vậy. Nến góp ý thẳng thắn, tranh luận quyết liệt nhưng phải trên tinh thần xây dựng, nếu thấy không xấy dựng được thì kệ người ta làm gì làm, chứ đừng tạo cho người ta thêm thái độ tiêu cực. Chỉ đặt câu hỏi và nêu nhận xét về câu trả lời thẳng thắn là có nhiều bạn đã không chấp nhận rồi.

• Like
Reactions: HO Anh Hue
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Anh ko phải ko dám đương đầu nhé, chỉ là có đáng cho anh phải làm thế không thôi. Chú sao hiểu được? Chú cần đọc kỹ anh viết, đừng để anh tốn nước bọt vô ích.
Nghe giọng điệu là biết kiểu gì rồi.
Cần gì phải hiểu.

T

tvien

Sơ cấp
3/11/09
13
3
3
Binh Dinh
Ai muốn xử lý việc thanh toán này thì có thể chuyển qua thanh toán bằng tknh nếu có thể nhé, tránh phải kê giảm, ....
Cơ sở, dẫn chứng: mớ công văn của TCT có một CV nói về TH này. Tùy mọi người áp dụng.
Bác nào không thích thì cứ đáp gạch, em sẽ phản hồi nếu có nước uống. :)

Vấn đề người ta nêu từ đầu bài, không biết bác có đọc câu hỏi của bạn ấy không (bôi đỏ)? Bác nói một số người là sinh viên mới ra trường nhưng tôi đọc cách bác trả lời thì có lẽ bác ở trường hợp này đó.

Em chào cả nhà ạ.
Tình hình là công ty em quý này có 1 hóa đơn thuê kho 55tr cả thuế. Nhưng mới thanh toán CK 40tr còn lại 15tr sếp em chuyển từ số tiền đặt cọc bằng tiền mặt trước đó cho bên cho thuê. Vì lý do xích mích nên công ty em không lấy lại được tiền đặt cọc để chuyển khoản cho bên cho thuê.
Vậy với trường hợp này thì trên tờ khai GTGT em chỉ kê khai giá trị HH mua vào chưa có thuế là : 36.363.636d
và tiền thuế là 3.636.364d thôi đúng không ạ. Cái phần ghi chú ở trên PL01-2/GTGT em có ghi chú gì với trường hợp này không ạ.
Và khi hạch toán kế toán thì làm như nào là chính xác nhất.
Em xin chân thành cảm ơn!!!

Túm lại người hỏi kết luận là không thể thanh toán qua ngân hàng được. Do đó cần cách giải quyết, tuy nhiên câu hỏi chỉ nêu cách giải quyết phần thuế GTGT và hạch toán. Nhưng có nhiều bài góp ý luôn phần giải quyết chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. Và phần tranh luận hiện nay là ở khâu giải quyết chi phí được trừ đối với hóa đơn này.

Quan điểm của tôi giải quyết vấn đề này:

Về phần thuế GTGT (chắc người hỏi đã rõ): Căn cứ Khoản 3, điều 15: "Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào" của Thông tư 26 (sửa đổi bổ sung 1 loạt các Thông tư: 219/2013, 119/2014, 151/2014):

"c) ...
Trường hợp khi thanh toán, cơ sở kinh doanh không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã được khấu trừ đối với phần giá trị hàng hoá, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính thuế có phát sinh thuế GTGT đã kê khai, khấu trừ)."

Như vậy: Chỉ được khấu trừ khoản mà công ty bạn đã thanh toán qua ngân hàng (ở đây là: 40 triệu - bao gồm VAT).

Về phần thuế TNDN (đang tranh luận nhiều): Căn cứ tiết c, khoản 1, điều 6: "Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế" của Thông tư 96/2015 (sửa đổi bổ sung 1 loạt các Thông tư: 78/2014, 119/2014, 151/2014):
"c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.
Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hoá đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hoá, dịch vụ không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính thuế có phát sinh khoản chi phí này)."

Như vậy: Công ty bạn cũng chỉ được tính vào chi phí được trừ đối với phần thanh toán qua ngân hàng.
Bạn vẫn hạch toán vào tài khoản chi phí (64*), nhưng khi làm Quyết toán cuối năm (03/TNDN) bạn loại chi phí không được trừ ra (bao gồm phần thuế GTGT không được khấu trừ và chi phí tương ứng với phần thanh toàn bằng tiền mặt). Vì: Theo khoản 9, điều 14: "9. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc tính vào nguyên giá của tài sản cố định, trừ số thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."

Nói chung là quan điểm quy định của văn bản ở hai sắc thuế GTGT và TNDN là tương đồng. Có nghĩa là cho khấu trừ và cho tính vào chi phí đối với phần giá trị hàng hóa thanh toán không dùng tiền mặt.

Và quy định này là quy định đối với từng tờ hóa đơn (hoặc các tờ hóa đơn của cùng 1 nhà cung cấp trong 1 ngày).

Căn cứ Điều 16 "Lập hóa đơn", Thông tư 39:

"b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất."

Trên đây là quan điểm giải quyết của tôi về vấn đề mà người hỏi đã nêu.

• Like
Reactions: vudt and KTVVN
V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Hầy, thôi là thế này, tùy người hỏi lựa chọn.
Về thuế GTGT và chi phí được trừ, cơ bản đều mắc cái thanh toán qua NH này.
Chủ thớt có thể chọn cách hạch toán thuần túy theo quy định về khấu trừ thuế gtgt và chi phí được trừ. Tức là phần không chuyển khoản của HD sẽ không được khấu trừ và không được tính vào chi phí. Nợ chi phí+ thuế..... 40 triệu Nợ 138, 4212,.../ Có... 55 triệu.
Tiến hành phân bổ như thường,...

Còn k thì note lại để dự báo trước số thuế gtgt và chi phí có thể bị thuế loại.

Về phần giá trị hóa đơn ko thanh toán qua ngân hàng thì sẽ không được tính vào cpdt, chứ ko phải là không được tính trên toàn hóa đơn.

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Không nên dùng cái từ này nhé! Ai cũng có nhu cầu được tôn trọng, những gì không thuộc về nhân cách xấu đạo đức sai thì cũng không nên gọi người ta như vậy. Nến góp ý thẳng thắn, tranh luận quyết liệt nhưng phải trên tinh thần xây dựng, nếu thấy không xấy dựng được thì kệ người ta làm gì làm, chứ đừng tạo cho người ta thêm thái độ tiêu cực. Chỉ đặt câu hỏi và nêu nhận xét về câu trả lời thẳng thắn là có nhiều bạn đã không chấp nhận rồi.

Bác không thấy đùa một chút cho vui sao? Sao cứ phải khăng khăng mãi vậy bác. Đùa nhẹ nhàng là không tôn trọng bác sao bác?

Bác nhận xét thẳng thắn thì sẽ được chấp nhận ? Là định luật sao bác?
Nhiều khi luật quy định thế này nhưng làm ngược lại thì mới đúng luật. Và cách giải quyết, có khả năng giải quyết được nó mới là vấn đề chính.

P/S: những vấn đề mà em giải quyết, trả lời các bạn toàn là qua mail (các bạn wkt đó, cả trích đoạn, cv,... làm cơ sở và thực tế áp dụng cho phù hợp) chứ như ở trên đây chỉ là nơi ghé qua, cũng chỉ như là một nơi giao lưu mà thôi mà.

KTVVN

KTVVN

Trung cấp
Trong TT 78 không có hướng dẫn điều này. Cứ hoà đơn từ 20 triệu trở lên mà không thanh toán không dùng tiền mặt thì không được tính vào chi phí được trừ toàn bộ hoá đơn đó
Không ổn không ổn rồi.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Chào bạn !
Chính sách thuế của Nhà nước dù có quy định chi tiết bao nhiêu vẫn không thể phản ảnh hết thực tế. Việc quy định được khấu trừ thuế GTGT với hóa đơn mua hàng từ 20 tr trở lên nếu thanh toán không dùng tiền mặt nhằm giảm bớt lượng tiền mặt lưu thông trong nền kinh tế. Trường hợp bạn nêu vẫn có thể được khấu trừ toàn bộ thuế GTGT cho dù bạn chỉ chuyển khoản 40 tr và khấu trừ tiền đặt cọc 15 tr. Bạn có thể vận dụng từ Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015.

• Like
Reactions: vudt
doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Hãy cùng chờ công văn của tổng cục thuế nào :D

T

tvien

Sơ cấp
3/11/09
13
3
3
Binh Dinh
Chào bạn !
Chính sách thuế của Nhà nước dù có quy định chi tiết bao nhiêu vẫn không thể phản ảnh hết thực tế. Việc quy định được khấu trừ thuế GTGT với hóa đơn mua hàng từ 20 tr trở lên nếu thanh toán không dùng tiền mặt nhằm giảm bớt lượng tiền mặt lưu thông trong nền kinh tế. Trường hợp bạn nêu vẫn có thể được khấu trừ toàn bộ thuế GTGT cho dù bạn chỉ chuyển khoản 40 tr và khấu trừ tiền đặt cọc 15 tr. Bạn có thể vận dụng từ Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015.

Xin bác có thể chỉ cho anh/ chị/ em trên đây cách vận dụng Thông tư 26 được không?
Đa tạ:)

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Chào bạn !

Cái vấn đề là hai bên không có ý muốn và bên mua cũng không có khả năng thương thảo lần nữa về vấn đề này. Vậy mình có cách nào khác không ạ bác!

M

minh tuyet22

Guest
10/2/15
14
1
3
32
Không ổn không ổn rồi.
Trong TT 78 không có hướng dẫn điều này. Cứ hoà đơn từ 20 triệu trở lên mà không thanh toán không dùng tiền mặt thì không được tính vào chi phí được trừ toàn bộ hoá đơn đó
Không ổn không ổn rồi.
Mình cũng thấy trả lời của chị Tham hơi cứng nhắc, thiếu thuyết phục bởi không có câu luật nào quy định, hóa đơn > 20 triệu nếu thanh toán không dùng tiền mặt chưa đủ thì toàn bộ hóa đơn đó không được (thuế) công nhận (không thanh toán qua ngân hàng # thanh toán một phần qua ngân hàng)?

Hóa đơn 50.000.000 đồng, thanh toán qua ngân hàng 49.999.000 đồng, 1.000 đồng thanh toán TM thì toàn bộ hóa đơn đó không được KT thuế, chi phí hợp lý (?)

Chẳng khác nào mắc nợ 50.000.000 đồng, đã thanh toán 49.999.000 đồng, thì chủ nợ nói rằng bạn vẫn còn nợ họ 50 triệu đồng, chừng nào thanh toán đủ 50 triệu thì mới xóa nợ 50 triệu đồng (?)

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Công văn nào chú!?
Chờ công văn số xyz/CV-TCT chứ h thông tư và luật ko rõ. Mà đã ko rõ tự làm mà ko hỏi rồi bị loại ra lại nuối tiếc :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA