Cách hạch toán tiền thuế nhập khẩu bị truy thu

• Thread starter hoa1973
  • Ngày gửi
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
DN mình nhập khẩu hạt giống hoa là mặt hàng không chịu thuế nhưng trong đó có hạt Hướng Dương (bắt đầu áp dụng từ tháng 7/2015 đến giờ) phải đóng thuế nhập khẩu nhưng do doanh nghiệp không biết và hải quan cũng không kiểm tra cho đến bây giờ (tháng 12/2015) hải quan mới phát hiện và truy thu ngược lại từ tháng 7 đến giờ. Vậy số tiền bị truy thu đó phải hách toán ntn? mình đưa vào giá vốn hay đưa vào chi phí tại thời diểm phát sinh truy thu mà em chưa rỏ lắm, mong gia đình ai có kn hổ trợ giúp. Em xin cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
bán nên bạn mới đưa vào 632 đó
Nếu còn tồn kho bạn mới ghi vào 156
Vừa bán vừa tồn=> thì phải phân bổ

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
bán nên bạn mới đưa vào 632 đó
Nếu còn tồn kho bạn mới ghi vào 156
Vừa bán vừa tồn=> thì phải phân bổ
Cám ơn bạn! mình hiểu rồi nhưng chưa biết cách làm. ví dụ như hàng đó mình mua từ tháng 7 nhưng đến tháng 12 mới bị truy thu. Vậy chứng từ chi phí là tháng 12 thì phải làm sao để đưa vào giá vốn của hàng tháng 7 đó. Mình mới làm kế toán nên còn "cùi bắp'' lắm, bạn giúp mình vói nhé, thanks bạn nhiều!

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Theo cái quyết định truy thu của thuế đó bạn. Bạn đưa hết vào 632 trong kỳ đi.
Mình còn mới hơn bạn --!

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Cám ơn bạn! mình hiểu rồi nhưng chưa biết cách làm. ví dụ như hàng đó mình mua từ tháng 7 nhưng đến tháng 12 mới bị truy thu. Vậy chứng từ chi phí là tháng 12 thì phải làm sao để đưa vào giá vốn của hàng tháng 7 đó. Mình mới làm kế toán nên còn "cùi bắp'' lắm, bạn giúp mình vói nhé, thanks bạn nhiều!
Bạn cho vào 811, trên tờ khai quyết toán vứt vào chỉ tiêu b4

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Mình nhớ chỉ tiêu B4 là ct chi phí không được trừ mà bạn!?
bạn ấy đang tiếp cận theo quan điểm cái này do bạn làm sai đó=> là khoản phạt => nên mới tính vào chi phí không được trừ
Cái này bạn mới bị truy thu thôi chưa có quyết định phạt gì phải không => do lỗi của HQ=> xem như nộp bổ sung =>nếu vậy thì bạn đc vào 632

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
bạn ấy đang tiếp cận theo quan điểm cái này do bạn làm sai đó=> là khoản phạt => nên mới tính vào chi phí không được trừ
Cái này bạn mới bị truy thu thôi chưa có quyết định phạt gì phải không => do lỗi của HQ=> xem như nộp bổ sung =>nếu vậy thì bạn đc vào 632
Cám ơn bạn, mình hiểu là được quyền đưa vào 632 rồi nhưng theo mình đã hỏi ở trên là do KHÔNG BIẾT CÁCH, hàng thì mua vào tháng 7 nhưng chứng từ nộp thuế là tháng 12? Bạn vui lòng giúp mình với nhé

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Cám ơn bạn, mình hiểu là được quyền đưa vào 632 rồi nhưng theo mình đã hỏi ở trên là do KHÔNG BIẾT CÁCH, hàng thì mua vào tháng 7 nhưng chứng từ nộp thuế là tháng 12? Bạn vui lòng giúp mình với nhé
Vẫn trong kỳ kế toán bình thường mà bạn. BCTC năm của bạn sẽ không ảnh hưởng.
kỳ kế toán bạn là 1/1 đến 31/12 phải không
bạn cứ hạch toán=> căn cứ sẽ là quyết định truy thuy + chứng từ nộp tiền
À nếu qua năm 2016 tức khoản này của kỳ trước thì điều chỉnh 4211 nhé, không có 632 nữa
Nhớ hạch toán trong 2015
Qua 2016 thì thành của kỳ mới --

Sửa lần cuối:
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Bạn tìm cho mình quy định nào cho phép các khoản truy thu thuế được tính vào chi phí được trừ. Bởi vì chẳng có lỗi của hải quan ở đây: Người nộp thuế có trách nhiệm tính, xác định số tiền thuế phải nộp ngân sách nhà nước do mình kê khai, trừ trường hợp cơ quan quản lý thuế ấn định thuế hoặc tính thuế theo quy định tại các Ðiều 37, 38 và 39 Luật Quản lý thuế. Người nộp thuế phải khai chính xác, trung thực, đầy đủ các nội dung trong tờ khai thuế và nộp đủ các chứng từ, tài liệu quy định trong hồ sơ khai thuế với cơ quan quản lý thuế.

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Vẫn trong kỳ kế toán bình thường mà bạn. BCTC năm của bạn sẽ không ảnh hưởng.
kỳ kế toán bạn là 1/1 đến 31/12 phải không
bạn cứ hạch toán=> căn cứ sẽ là quyết định truy thuy + chứng từ nộp tiền
À nếu qua năm 2016 tức khoản này của kỳ trước thì 811 nhé, không có 632 nữa
Nhớ hạch toán trong 2015
Qua 2016 thì thành của kỳ mới --
Bạn giúp mình thì giúp cho trót bạn nhé!!! he...he...Cho mình hỏi: giả sử, từ tháng 7 đến tháng 11 mình mua tổng trị giá hàng la A đồng(đã bán hết không tồn kho) tháng 12 mình mua trị giá hàng la B đồng, đồng thời tháng 12 hq truy thu lại từ tháng 7-th11 là C đồng. Vậy bây giờ tiền truy thu đó là lấy C/B mình hiểu là vậy không biết đúng không?

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Bạn tìm cho mình quy định nào cho phép các khoản truy thu thuế được tính vào chi phí được trừ. Bởi vì chẳng có lỗi của hải quan ở đây: Người nộp thuế có trách nhiệm tính, xác định số tiền thuế phải nộp ngân sách nhà nước do mình kê khai, trừ trường hợp cơ quan quản lý thuế ấn định thuế hoặc tính thuế theo quy định tại các Ðiều 37, 38 và 39 Luật Quản lý thuế. Người nộp thuế phải khai chính xác, trung thực, đầy đủ các nội dung trong tờ khai thuế và nộp đủ các chứng từ, tài liệu quy định trong hồ sơ khai thuế với cơ quan quản lý thuế.
Vụ mình nói do lỗi của Hải quan đúng là sai thật :3
Cái này thật ra chỉ là sai sót thôi.
Nhưng quyết định truy thu hoàn toàn khác với quyết định phạt vi phạm hành chánh.=> cái này không phải là phạt mà là bổ sung nên được ghi 632 bạn à. Nếu là phạt thì nó có quyết định riêng kèm với quyết định truy thu nữa => khoản này sẽ được ghi là 811 không được trừ

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Bạn giúp mình thì giúp cho trót bạn nhé!!! he...he...Cho mình hỏi: giả sử, từ tháng 7 đến tháng 11 mình mua tổng trị giá hàng la A đồng(đã bán hết không tồn kho) tháng 12 mình mua trị giá hàng la B đồng, đồng thời tháng 12 hq truy thu lại từ tháng 7-th11 là C đồng. Vậy bây giờ tiền truy thu đó là lấy C/B mình hiểu là vậy không biết đúng khôn
g?
Ghi 632: C đồng luôn bạn
tháng 12 bạn nộp thuế đúng luôn rồi phải không?
Giả sử bạn làm đúng:
tháng 7 -11: Nợ 156: A +C => bán: 632: A+C
thực tế: Nợ 156: A => bán: 632: A
Điều chỉnh:-- ---------- =>bán: 632: C
Phần truy thu độc lập với tháng 12 hiện tại, truy thu từ tháng 7-11 đâu liên quan gì B của 12 đâu

Sửa lần cuối:
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Ghi 632: C đồng luôn bạn
tháng 12 bạn nộp thuế đúng luôn rồi phải không?
Giả sử bạn làm đúng:
tháng 7 -11: Nợ 156: A +C => bán: 632: A+C
thực tế: Nợ 156: A => bán: 632: A
Điều chỉnh:-- ---------- =>bán: 632: C
Phần truy thu độc lập với tháng 12 hiện tại, truy thu từ tháng 7-11 đâu liên quan gì B của 12 đâu
Cám ơn bạn nhiều nhé!

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Vụ mình nói do lỗi của Hải quan đúng là sai thật :3
Cái này thật ra chỉ là sai sót thôi.
Nhưng quyết định truy thu hoàn toàn khác với quyết định phạt vi phạm hành chánh.=> cái này không phải là phạt mà là bổ sung nên được ghi 632 bạn à. Nếu là phạt thì nó có quyết định riêng kèm với quyết định truy thu nữa => khoản này sẽ được ghi là 811 không được trừ
Cho bạn link này để đọc. Chết thật! Tư vấn kiểu này hãi quá!
www.luatvietnam.net/gdpl/11644/chi-phi-hop-ly/thue-nhap-khau-bi-truy-thu-co-duoc-tinh-vao-chi-phi-.shtml

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Bạn phải hạch toán vào 811, cuối năm vứt vào chỉ tiêu b4 trên khai quyết toán nhé.
bạn xem thử công văn này xem:
http://thuvienphapluat.vn/cong-van/...i-voi-khoan-thue-truy-thu/81781/noi-dung.aspx
BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------
CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------

Số: 4256/TCT-KK
V/v kê khai quyết toán thuế đối với khoản thuế truy thuế
Hà Nội, ngày 12 tháng 11 năm 2008

Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Tiền Giang
Trả lời công văn số 924/CT-TTHT ngày 17/10/2008 của Cục Thuế tỉnh Tiền Giang về việc kê khai, quyết toán thuế đối với khoản truy thu thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Theo Khoản 2 Điều 34 Luật Quản lý thuế quy định về khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
"2. Đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu, việc khai bổ sung hồ sơ khai thuế được thực hiện trong các trường hợp sau đây:
a) Trước thời điểm cơ quan kiểm tra thực tế hàng hoá hoặc quyết định miễn kiểm tra thực tế hàng hoá, người khai hải quan phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp có sai sót
;...
Theo Mục III Phần B Thông tư số 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp quy định về các khoản chi phí không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thì: "...Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật..."
Căn cứ vào quy định trên, trường hợp Công ty CP may Sông Tiền khai thiếu bị cơ quan Hải quan Long An kiểm tra sau thông quan phát hiện dẫn đến bị truy thu thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu thì Công ty không được kê khai bổ sung điều chỉnh lại hồ sơ khai thuế và xử lý số thuế bị truy thu như sau:
- Số thuế GTGT hàng nhập khẩu bị truy thu: Công ty không được khấu trừ thuế GTGT đối với khoản truy thu này mà chỉ được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế của kỳ tính thuế phát sinh khoản truy thu đó.
- Số thuế nhập khẩu bị truy thu: Công ty được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế của kỳ tính thuế phát sinh khoản truy thu đó.
Nếu khi bị truy thu thuế nhập khẩu và thuế GTGT kèm theo cả các khoản tiền phạt về vi phạm thì các khoản tiền phạt vi phạm không được tính vào chi phí hợp lý.
Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế tỉnh Tiền Giang biết và hướng dẫn đơn vị thực hiện./.
....
Vẫn được tính chi phí hợp lý nhá
Mình gặp trường hợp tương tự rồi nên mới nói bạn đó đưa 632 chứ
Không chắc thì mình chả nói đâu
Lúc đó là Quyết đinh truy thu + phạt hành chính luôn
số truy thu thì đưa vào 156 bình thường, phạt đưa 811
Bạn cứ quan niệm truy thu như là phạt là hơi bị sai đấy

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA