Tiền lương và các chế độ, phúc lợi khác ghi trong hợp đồng lao động

• Thread starter HaiTam
  • Ngày gửi
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác thỏa thuận ghi trong hợp đồng lao động quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 4 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP bao gồm:
1. Mức lương: ghi mức lương tính theo thời gian của công việc hoặc chức danh theo thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định của pháp luật lao động mà hai bên đã thỏa thuận. Đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm hoặc lương khoán thì ghi mức lương tính theo thời gian để xác định đơn giá sản phẩm hoặc lương khoán.
2. Phụ cấp lương: ghi các khoản phụ cấp lương mà hai bên đã thỏa thuận, cụ thể:
a) Các khoản phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động mà mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ.
b) Các khoản phụ cấp lương gắn với quá trình làm việc và kết quả thực hiện công việc của người lao động.
Các khoản phụ cấp lương bao gồm (Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH):
  • Phụ cấp chức vụ, chức danh;
  • Phụ cấp trách nhiệm;
  • Phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;
  • Phụ cấp thâm niên;
  • Phụ cấp khu vực;
  • Phụ cấp lưu động;
  • Phụ cấp thu hút
  • và các phụ cấp có tính chất tương tự.
3. Các khoản bổ sung khác, ghi các khoản bổ sung mà hai bên đã thỏa thuận, cụ thể:
a) Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.
b) Các khoản bổ sung không xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động, trả thường xuyên hoặc không thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương gắn với quá trình làm việc, kết quả thực hiện công việc của người lao động.
Đối với các chế độ và phúc lợi khác thì ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo Khoản 11 Điều 4 (Nội dung hợp đồng lao động) Nghị định số 05/2015/NĐ-CP, như:
  • Tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ Luật Lao Động (*), tiền thưởng sáng kiến;
  • Tiền ăn giữa ca;
  • Các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ;
  • Hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và
  • Các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác
(*) Điều 103 của Bộ Luật Lao Động về tiền thưởng
1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.
2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

• Like
Reactions: phantuannam
Khóa học Quản trị dòng tiền
7601

7601

Guest
18/9/16
5
2
3
Hà nội
goldmedia.vn
Bác cho em hỏi là mức lương cơ bản nếu nhà sử dụng lao động chỉ trả dưới mức lương tối thiểu do nhà nước quy định thì ngoài cách nghỉ việc, thì có thể làm gì khác không?

N

nlquang

Sơ cấp
23/8/13
9
5
3
Ha noi
Bác cho em hỏi là mức lương cơ bản nếu nhà sử dụng lao động chỉ trả dưới mức lương tối thiểu do nhà nước quy định thì ngoài cách nghỉ việc, thì có thể làm gì khác không?

Bạn gửi đơn thư tới Thanh tra Lao động để họ xuống xử phạt.

Theo quy định tại Nghị định 88/2015/NĐ-CP thì:

Phạt tiền người sử dụng lao động trả lương cho người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định theo các mức sau đây:
a) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;
b) Từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;
c) Từ 50.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người lao động trở lên.

N

NGOCLOINGUYENHO

Guest
13/3/17
10
1
3
34
Điều 103 của Bộ Luật Lao Động về tiền thưởng
1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.
2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.
TIỀN THƯỞNG NÀY CÓ PHẢI ĐÓNG BH K BAN

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Hiện tại thì tiền thưởng là không tính thu nhập đóng bảo hiểm nhé.

N

NGOCLOINGUYENHO

Guest
13/3/17
10
1
3
34
CHO MÌNH HỎI XÍU CÁI TIEFN THƯỞNG ĐÓ BẠN
TIỀN THƯỞNG MÌNH DỰA VÀO NS CỦA CÔNG TY ĐÚNG KHÔNG BẠN
NẾU CTY NĂM ĐÓ LỖ THÌ SAO THÌ MÌNH TÍNH CỘT THƯỞNG NHƯ THEEA NÀO Ạ ! MOI NGƯỜI CÓ AI BIẾT CHỈ GIÚP MÌNH VỚI

• Like
Reactions: dongthigiang
D

dongthigiang

Guest
14/9/16
11
0
1
31
@NGOCLOINGUYENHO theo minh trên hợp đồng lao động nên ghi thê này, các khoản tiền thưởng tùy vào tình hình sản xuất của công ty,nếu co thưởng thì se tính bt ,con k thi k b

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Các bác ơi cho em hỏi Giám đốc em vừa đc thanh toán tiền điện thoại trả sau vừa có phụ cấp điện thoại , nếu quy định rõ là đc thanh toán tiền ĐT trả sau trong hợp đồng LĐ có đc ko ạ?
Em cảm ơn ạ!

Sửa lần cuối:
Trần.Lan.612

Trần.Lan.612

Guest
28/2/17
14
0
1
33
cho em hỏi tiền phụ cấp năm nay : ăn trưa là 730.000/tháng , tiền xăng xe và điện thoại có mức tối đa nào cho KTT k ạ ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
cho em hỏi tiền phụ cấp năm nay : ăn trưa là 730.000/tháng , tiền xăng xe và điện thoại có mức tối đa nào cho KTT k ạ ?
Tiền ăn ko quá 730k/tháng, tiền xăng xe & điện thoại phân bổ cho hợp lý là đc, theo thang bảng lương, quy chế lương thưởng nếu có.

M

Mai135

Guest
2/6/17
5
0
1
43
Các bạn cho mình hỏi: Giả sử đơn vị sự nghiệp có thu, khi ký hợp đồng bằng kinh phí tự trang trải, (Hợp đồng có thời gian 1 năm), thì mức lương cơ sở để ký được xác định như thế nào? sử dụng mức lương tối thiểu vùng áp dụng với tổ chức doanh nghiệp hay mức lương cơ sở áp dụng cho công chức, viên chức?

D

duongtran1

Sơ cấp
20/9/10
44
1
8
ha noi
Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị định số 47/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì mức lương cơ sở là 1.210.000 đồng/tháng từ 1/5/2016; đối tượng áp dụng bao gồm cả viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập (khoản 3 Điều 2 Nghị định số 47/2016/NĐ-CP).

L

lemphamvan

Sơ cấp
30/10/17
10
2
3
36
Tiền ăn ko quá 730k/tháng, tiền xăng xe & điện thoại phân bổ cho hợp lý là đc, theo thang bảng lương, quy chế lương thưởng nếu có.
vậy không có mức tối đa hả bạn? nếu mình chi vào những khaorng này nhiều để không đóng BHXH thì có được không? VD: nhà ở 2.000.000, đi lại: 1 triệu

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
vậy không có mức tối đa hả bạn? nếu mình chi vào những khaorng này nhiều để không đóng BHXH thì có được không? VD: nhà ở 2.000.000, đi lại: 1 triệu
Bạn để s cho hợp lý thì tốt. Nếu quy chế lương thương có quy định rõ mức phụ cấp thì càng tốt, bạn căn cứ vào đó để xây dựng cho phù hợp.
VD: Cô A - GĐ QHĐT lương 12tr + 500k pc, phân bổ như sau:
Lương cơ bản: 5tr (Đóng BHXH)
Điện thoại: 1.354.000đ
Trang phục: 416.000đ
Xăng xe (đi lại): 1.000.000đ
Tiền ăn: 730.000đ
Nhà ở: 4.000.000đ

=>Bạn tham khảo nha.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị định số 47/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì mức lương cơ sở là 1.210.000 đồng/tháng từ 1/5/2016; đối tượng áp dụng bao gồm cả viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập (khoản 3 Điều 2 Nghị định số 47/2016/NĐ-CP).

Mức lương cơ sở cũng phải xác định theo vùng chứ nhỉ ? hình như có vúng 1, vùng 2, vùng 3... khác nhau đấy.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
@Fuji Mountain Mức lương cơ sở là áp dụng chung trên cả nước chứ không phân theo vùng (áp dụng cho cán bộ, công chức, viên chức, người hưởng lương, phụ cấp và người lao động làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp từ trung ương đến địa phương.. ) Mức lương tối thiểu vùng mới phân theo vùng

• Like
Reactions: Thủy BB
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
@Fuji Mountain Mức lương cơ sở là áp dụng chung trên cả nước chứ không phân theo vùng (áp dụng cho cán bộ, công chức, viên chức, người hưởng lương, phụ cấp và người lao động làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp từ trung ương đến địa phương.. ) Mức lương tối thiểu vùng mới phân theo vùng

Ừ nhỉ. em nhầm.

N

Ngapham1

Trung cấp
15/12/16
77
4
8
29
Mọi người ơi, bên e nhận được công văn của Bảo hiểm về giải quyết về trường hợp thai sản. Do bên e đóng được 7 tháng thôi ạ.
Giờ giấy tờ thì e lại ko đủ: vì công ty e lúc e vào hồ sơ nhân viên ko có, ko lưu trữ gì hết.
Công ty tham gia bảo hiểm từ năm 2011
Giờ e ko tìm được cái tờ đăng kí thang bảng lương và sử dụng với Bộ LĐXH quận.
:(
Ai gặp ca này chỉ e với, hic
15/11 là lên gặp bảo hiểm rồi mà e lo quá.
Giây tờ thì ko đủ gì hết.

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Mọi người ơi, bên e nhận được công văn của Bảo hiểm về giải quyết về trường hợp thai sản. Do bên e đóng được 7 tháng thôi ạ.
Giờ giấy tờ thì e lại ko đủ: vì công ty e lúc e vào hồ sơ nhân viên ko có, ko lưu trữ gì hết.
Công ty tham gia bảo hiểm từ năm 2011
Giờ e ko tìm được cái tờ đăng kí thang bảng lương và sử dụng với Bộ LĐXH quận.
:(
Ai gặp ca này chỉ e với, hic
15/11 là lên gặp bảo hiểm rồi mà e lo quá.
Giây tờ thì ko đủ gì hết.
Theo luật thì đóng đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì được hưởng thai sản rồi mà. Trước giờ mình cũng đâu nghe nói giải quyết thai sản cần hồ sơ nhân viên với tờ đăng kí thang bảng lương gì đâu.

N

Ngapham1

Trung cấp
15/12/16
77
4
8
29
Theo luật thì đóng đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì được hưởng thai sản rồi mà. Trước giờ mình cũng đâu nghe nói giải quyết thai sản cần hồ sơ nhân viên với tờ đăng kí thang bảng lương gì đâu.
C ơi, bên e 1 trường hợp được giái quyết rồi.
Đây là công văn đề nghị xác minh trường hợp về báo giảm thai sản và hưởng thai sản. Kiểu như truy thu ý ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA