Hướng dẫn cho các kế toán mới làm quen với kế toán hcsn

• Thread starter ketoandas
  • Ngày gửi
K

ketoandas

Trung cấp
31/10/13
66
26
8
hà nội
Dạ anh(chị) cho e hỏi các nghiệp vụ kế toán ở sở nội vụ với ạ,e cán ơn nhiều ạ
thực ra thì mình chưa có làm kế toán cho sở nội vụ bao giờ, nên mình không nắm được chi tiết, nhưng về phần chung là các nghiệp vụ liên quan đến NSNN thì mình có viết ở trang 1 rồi bạn nhé, còn nghiệp vụ chi tiết nào bạn chưa biết thì bạn có thể hỏi thêm mình ở bên dưới

• Like
Reactions: Let'smile
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Let'smile

Guest
26/2/16
2
0
1
32
Vậy kế toán trong trung tâm chính trị của tỉnh thì nghiệp vụ có giống vậy không ạ?

L

let'smile 2511

Guest
29/2/16
2
0
1
32
các anh chị có thể cho em biết vào làm kế toán tại trung tâm chính trị cần phải nắm rõ những gì không ạ? ngoài đọc và nắm rõ qđ 19 ra thì còn thông tư hay nghị định nào liên quan đến kế toán trong ngành này nữa k ạ?e đang hoang mang quá, và thường thì ở đây hay sử dụng phần mềm kế toán nào ạ?

T

trangnguyen1003

Guest
17/2/16
5
0
1
32
em vua moi lam ke toan truong hoc hoc ki vua roi. nhung bay gio viet sang kien kinh nghiem e tham khao tren mang thi k co nhiu. anh chi nao lam sang kien kinh nghiem hoan thien ke toan tien luong va cac khoan trich theo luong cho e xin voi a. o khac huyen nen chac k anh huong j ve cham diem dung k a? mong 10 e phai nop roi. anh chi co cho e xin voi a. e cam on nhiu a

S

San2610

Guest
2/3/16
1
0
1
28
Anh/chị cho em hỏi đơn vị hành chính sự nghiệp có kết hợp hoạt động sản xuất kinh doanh thì khi sửa chữa cho TSCĐ dùng cho mục đích kinh doanh và sữa chữa TSCĐ hcsn thì hạch toán thế nào? Cụ thể là:
- Sửa chữa TSCĐ (sxkd) theo HĐ chưa thuế 6000000 thuế VAT: 10%, thanh toán tiền mặt.
- Sửa chữa TSCĐ (hcsn) theo HĐ chưa thuế 12 000 000, VAT 10% chưa thanh toán, kế toán phân bổ 6 kỳ.
Với lại em không hiểu tại sao khi ghi tăng TSCĐ phải đồng thời ghi tăng nguồn kinh phí hình thành? cụ thể như em học thì đối với tscđ(hcsn) thì ghi Nợ 661/662..Có 466 còn với TSCĐ (sxkd) lạo ghi Nợ 431/ Có 411? Tại sao lại có sự khác nhau này? Em học mà thấy mơ hồ lắm mong anh/chị nào biết giúp em với.

khanhbinhthainguyen

khanhbinhthainguyen

Sơ cấp
25/11/11
48
9
8
Thanh Xuân - Hà Nội
Vâng em cảm ơn anh ạ.
Em muốn hỏi anh thêm một vấn đề nữa là: Đơn vị em có thu từ hoạt động bán tận thu gỗ rừng 60tr và cho thuê nhà 12tr được ghi có trên TK 531. giờ để kết chuyển số tiền này sang quỹ SXKD và dịch vụ thì em phải thực hiện những bút toán kết chuyển như thế nào trên phần mềm ạ.
bạn phải theo dõi các khoản chi tương ứng với nguồn thu này trên tài khoản 631. Sau đó kết chuyển lãi - lỗ sản xuất kinh doanh

khanhbinhthainguyen

khanhbinhthainguyen

Sơ cấp
25/11/11
48
9
8
Thanh Xuân - Hà Nội
Anh/chị cho em hỏi đơn vị hành chính sự nghiệp có kết hợp hoạt động sản xuất kinh doanh thì khi sửa chữa cho TSCĐ dùng cho mục đích kinh doanh và sữa chữa TSCĐ hcsn thì hạch toán thế nào? Cụ thể là:
- Sửa chữa TSCĐ (sxkd) theo HĐ chưa thuế 6000000 thuế VAT: 10%, thanh toán tiền mặt.
- Sửa chữa TSCĐ (hcsn) theo HĐ chưa thuế 12 000 000, VAT 10% chưa thanh toán, kế toán phân bổ 6 kỳ.
Với lại em không hiểu tại sao khi ghi tăng TSCĐ phải đồng thời ghi tăng nguồn kinh phí hình thành? cụ thể như em học thì đối với tscđ(hcsn) thì ghi Nợ 661/662..Có 466 còn với TSCĐ (sxkd) lạo ghi Nợ 431/ Có 411? Tại sao lại có sự khác nhau này? Em học mà thấy mơ hồ lắm mong anh/chị nào biết giúp em với.

1-Bạn tăng tài sản thì nguồn vốn mua tài sản đó ở đâu ra. Vì vậy bạn phải tăng nguồn vốn mới cân và theo dõi được vốn đã bỏ ra để đầu tư ban đầu chứ.
2- Tại sao có sự khác nhau của TS dùng cho SN và SX: Vì tài sản dùng cho sự nghiệp khi hao mòn không thu hồi được vốn mà sẽ giảm vốn ( giảm 466 vào cuối năm) còn TS dùng cho sản xuất kinh doanh ( 411) không mất đi mà được tính vào giá thành sản phẩm dịch vụ ( Khấu hao để tái đầu tư)
3- Chi phí sửa chữa TSCĐ ( sxkd) hạch toán thuế riêng không vào chi phí sửa chữa nếu ứng với doanh thu được khấu trừ. Còn (hcsn) hạch toán cả thuế vào chi phí sửa chữa phân bổ 6 kỳ quyết toán kinh phí

Q

quynhnganpy

Trung cấp
29/11/15
152
27
28
35
các anh chị có thể cho em biết vào làm kế toán tại trung tâm chính trị cần phải nắm rõ những gì không ạ? ngoài đọc và nắm rõ qđ 19 ra thì còn thông tư hay nghị định nào liên quan đến kế toán trong ngành này nữa k ạ?e đang hoang mang quá, và thường thì ở đây hay sử dụng phần mềm kế toán nào ạ?[/QUOT
chào bạn, mình cũng làm bên trường chính trị, không biết bên bạn là trung tâm chắc ít hơn bên mình. tùy mỗi đơn vị mà sử dụng pm nha bạn. mail mình là qngantctpy@gmail.com, có gì không hiểu bạn mail cho mình

• Like
Reactions: let'smile 2511
Q

quynhnganpy

Trung cấp
29/11/15
152
27
28
35
Cho mình hỏi chút. Mình vừa làm tại TT Anh Ngữ thuộc đơn vị HCSN tư thục. Bên mình nộp thuế theo tỷ lệ 2% trên doanh thu. Mình có xem CV 156/2013 thì trung tâm chỉ phải kê khai và nộp thuế TNDN hàng quý theo mẫu 04/TNDN. nhưng khi mình hỏi người quản lý trực tiếp trung tâm mình trên Cục Thuế thì lại được hướng dẫn là báo cáo theo tháng, tháng nào có doanh thu thì kê khai và nộp thuế tháng đó, Giám Đốc thì lại không đồng ý khai tháng vì Sếp có 1 Cty khác ở Tỉnh khác lúc đầu cũng khai theo tháng nhưng lại bị phạt hành chính và bắt khai theo quý. mình cũng không biết làm sao?
Và mình thấy phần mềm khai online thì mẫu 04/TNDN chỉ có khai theo năm và theo từng lần phát sinh, không có khai quý.. Có bạn nào cũng làm ở TT ngoại ngữ như mình không cho mình xíu kinh nghiệm với.
Mẫu 04/TNDN thì khai theo năm nha bạn, hàng tháng hay hàng quý thì bên bạn có phát sinh thì đi nộp tiền rồi cuối năm làm quyết toán năm luôn. bên mình thì mình thì làm theo quý

L

let'smile 2511

Guest
29/2/16
2
0
1
32
dạ, em cám ơn trước ạ

P

phanhoangduc

Guest
13/8/13
7
0
1
Hà nội
A ơi cho e hỏi,đơn vị e là trường cao đẳng, có thực hiện liên kết đào tạo với các trường khác.
Đơn vị e thu hộ nhưng chưa thanh lý cho đơn vị ký hợp đồng,thì khoản học phí đó phải hạch toán thế nào ạ?
Em cảm ơn trước ạ

T

trangnguyenha

Guest
16/3/16
4
0
1
33
Bạn ơi, cho mình hỏi. mình được ngân sách cấp 2015 là 300 triệu, đơ vị mình chỉ sử dụng trong năm hết 260 triệu. cuối năm 2015 mình còn dư 40 triệu. Khoản tiền này thuộc nguồn 13 nên mình đã làm thủ tục chuyển sang năm sau 2016. Vậy mình phải phản ánh tiền này vào bảng cân đối tài khoản 2015 như thế nào vậy bạn?

T

trangnguyenha

Guest
16/3/16
4
0
1
33
Bạn ơi, cho mình hỏi. mình được ngân sách cấp 2015 là 300 triệu, đơ vị mình chỉ sử dụng trong năm hết 260 triệu. cuối năm 2015 mình còn dư 40 triệu. Khoản tiền này thuộc nguồn 13 nên mình đã làm thủ tục chuyển sang năm sau 2016. Vậy mình phải phản ánh tiền này vào bảng cân đối tài khoản 2015 như thế nào vậy bạn?

tieudieptrinh

tieudieptrinh

Guest
21/3/16
2
0
1
31
Bạn ơi, Trung tâm mình thuộc trường đại học, hạch toán độc lập, tự thu tự chi. ban đầu hoạt động có vay trường 100tr. Mình hạch toán Nợ 1111/ Có 3312.
Sau đó trong năm Trung tâm phải nộp về trường 700tr LNST tiền này không lên quan đến 100tr ở trên). Trong khi đó LN Trung tâm không đủ để nhưng tiền mặt vẫn đủ do có khoản vay 100tr ban đầu. Vậy giờ mình hạch toán sao???
Help me!!!

N

nguyenthuyk2

Tìm lại niềm tin
14/3/16
7
1
3
33
Hưng yên
Cho em hỏi với sao em không đăng được bài viết nhỉ . toàn báo lỗi thôi . em cám ơn

tieudieptrinh

tieudieptrinh

Guest
21/3/16
2
0
1
31
Bạn ơi, Trung tâm mình thuộc trường đại học, hạch toán độc lập, tự thu tự chi. ban đầu hoạt động có vay trường 100tr. Mình hạch toán Nợ 1111/ Có 3312.
Sau đó trong năm Trung tâm phải nộp về trường 700tr LNST tiền này không lên quan đến 100tr ở trên). Trong khi đó LN Trung tâm không đủ để nhưng tiền mặt vẫn đủ do có khoản vay 100tr ban đầu. Vậy giờ mình hạch toán sao???
Help me!!!

M

meolun08102015

Guest
24/3/16
1
0
1
36
bạn ơi giúp mình với. mình làm trong trường mầm non, mình đang dùng imas 8.0. bạn có thể hướng dẩn giúp mình nha. mình mới làm được 2 tháng nên có nhiều vấn đề không rõ lắm. cám ơn bạn nhiều nha

hantrangdai

hantrangdai

Sơ cấp
28/9/13
10
0
1
Cần Thơ
Bạn có thể giúp mình giải đáp thắc mắc này được không, kế toán hcsn ở trường cấp 1, 2, 3 có khác với trường trung cấp do nhà nước quản lý và cấp ngân sách không!? Mình cảm ơn!!

Q

quynhnganpy

Trung cấp
29/11/15
152
27
28
35
Bạn có thể giúp mình giải đáp thắc mắc này được không, kế toán hcsn ở trường cấp 1, 2, 3 có khác với trường trung cấp do nhà nước quản lý và cấp ngân sách không!? Mình cảm ơn!!
trường trung cấp là ngân sách cấp hết luôn hay là tự chủ 1 phần, như bên mình trường chính trị thì tự chủ 1 phần nên khác các trường cấp 1,2,3. với lại khác nhau chỗ phần thu học phí nữa bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA