KÊ KHAI CÁ NHÂN CÓ THU NHẬP VÃNG LAI NHỎ HƠN 2 TRIỆU

• Thread starter jeftparker
  • Ngày gửi
J

jeftparker

Guest
15/8/09
6
0
1
thanh hoa
Các anh chị có kinh nghiệm quyết toán thuế TNCN cho em hỏi là đối với những cá nhân có thu nhập vãng lai nhỏ hơn 2 triệu mình sẽ không phải khấu trừ thuế của họ nhưng có cần thu thập mã số thuế và kê khai thu nhập của họ vào biểu 05-2 khi quyết toán thuế TNCN năm không ạ. Điều này em thắc mắc hoài mà tìm trên mạng chưa có ai giải thích, anh chị nào biết có thể thông não giúp em được không ạ, em cảm ơn nhiều :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

torahongu

Guest
19/10/09
24
5
3
ha noi
Bạn ơi. Trong trường hợp phát sinh khoản phải chi trả cho người lao động hoăc cá nhân vãng lai thì không cần biết có khấu trừ hay không, đơn vị chi trả vẫn phải lập quyết toán thuế cho cá nhân đó nếu được ủy quyền bạn nhá.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bạn ơi. Trong trường hợp phát sinh khoản phải chi trả cho người lao động hoăc cá nhân vãng lai thì không cần biết có khấu trừ hay không, đơn vị chi trả vẫn phải lập quyết toán thuế cho cá nhân đó nếu được ủy quyền bạn nhá.
Đọc kỹ câu hỏi đi bạn!

• Like
Reactions: jeftparker
J

jeftparker

Guest
15/8/09
6
0
1
thanh hoa
bạn nào rõ vụ này không chỉ mình với mình nghĩ cái này ở đơn vị nào chắc cũng gặp thôi :((

T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Cá nhân có thu nhập vãng lai bạn ko khấu trừ thuế thì họ phải làm cam kết 02CK-TNCN đúng ko , để có cam kết này thì họ phải có mã số thuế mới duoc cam kết, bạn vào trang TNCN gõ chứng minh tìm xem họ só mã số thuế ko là biết,
vì mình ko trừ 10% thì phải thu thập MST nữa nhé.

Sửa lần cuối:
J

jeftparker

Guest
15/8/09
6
0
1
thanh hoa
Cá nhân có thu nhập vãng lai bạn ko khấu trừ thuế thì họ phải làm cam kết 02CK-TNCN đúng ko , để có cam kết này thì họ phải có mã số thuế mới duoc cam kết, bạn vào trang TNCN gõ chứng minh tìm xem họ só mã số thuế ko là biết,
vì mình ko trừ 10% thì phải thu thập MST nữa nhé.

Vì bạn ko khấu trừ nên ko kê vào 05-2 , nhưng mà bạn phải tổng hợp danh sách gửi cơ quan thuế theo dõi .
Thank bạn đã chia sẻ với mình nhưng hình như bạn hiểu nhầm ý mình. Ý mình là những người phát sinh thu nhập vãng lai nhưng nhỏ hơn 2 triệu ( đối tượng này theo quy định không phải khấu trừ 10% thuế nên cũng ko cần làm bản cam kết 02CK) mình đang băn khoăn những đối tượng này mình lơ luôn hay vẫn phải kê họ vào phụ lục 05-2 khi qt thuế năm. Thx bạn.

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Các anh chị có kinh nghiệm quyết toán thuế TNCN cho em hỏi là đối với những cá nhân có thu nhập vãng lai nhỏ hơn 2 triệu mình sẽ không phải khấu trừ thuế của họ nhưng có cần thu thập mã số thuế và kê khai thu nhập của họ vào biểu 05-2 khi quyết toán thuế TNCN năm không ạ. Điều này em thắc mắc hoài mà tìm trên mạng chưa có ai giải thích, anh chị nào biết có thể thông não giúp em được không ạ, em cảm ơn nhiều :)
Có hoặc không có MST thì đơn vị chi trả thu nhập vẫn phải kê khai khi quyết toán năm.

• Like
Reactions: Kara Hudson
H

hoamaudon

Guest
3/8/07
25
1
1
39
Hoang Van Thai
Mình cũng đang mắc vấn này nhưng tìm đọc các văn bản thì chỉ nói là trên 2tr và thu 10% chỉ nói vè cá nhân đó uỷ quyền hay khong uỷ quyền quyết toán chứ ko nói về việc doanh nghiệp phải kê khai quyết toán phần chi trả mõi lần dưới 2tr. Nếu như không có văn bản nào thì khoản chi cho cá nhân dưới 2tr không quyết toán thì sau này có cãi đc với thuế không

• Like
Reactions: PT186
N

Nguyễn Tuệ Nhi

Guest
6/3/17
9
0
1
34
@hoamaudon theo như b đọc thì TH nào được ủy quyền và TH nào ko đc ủy quyền vậy, khi nộp có tích vào dấu Ủy quyền quyết toán thay ko

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Mình cũng đang mắc vấn này nhưng tìm đọc các văn bản thì chỉ nói là trên 2tr và thu 10% chỉ nói vè cá nhân đó uỷ quyền hay khong uỷ quyền quyết toán chứ ko nói về việc doanh nghiệp phải kê khai quyết toán phần chi trả mõi lần dưới 2tr. Nếu như không có văn bản nào thì khoản chi cho cá nhân dưới 2tr không quyết toán thì sau này có cãi đc với thuế không
Nếu lao động đó có tổng thời gian làm việc cho công ty bạn trên 3 tháng mới đưa vào quyết toán, còn không họ phải tự quyết toán

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA