Mỗi tuần một chuyên đề

5 Ngày nghỉ tết có tính vào số NGÀY CÔNG THỰC TẾ không?

• Thread starter vaithunorg
  • Ngày gửi
V

vaithunorg

Guest
9/3/16
2
0
1
www.vaithun.org
Em bị trường hợp thế này: tết vừa rồi, em nghỉ 15, đi làm được 15 ngày. Kế toán tính lương cho em là tiền lương = 6 triệu / Tổng ngày công trong tháng * Số ngày làm việc <=> 6.000.000/15*15 = 6 triệu. Nhưng khổ nối là e có việc nghỉ 4 ngày. Nên kế toán tính: 6.000.000/15 *11 = 4.400.000. Cho em hỏi là số ngày tổng ngày công trong tháng là 15 hay là 15 + 5 ngày tết. Hỏi kế toán nói đó là quy định công ty, mà công ty tính như vậy có đúng luật lao động ko? Mong các bác có chuyên môn giúp em. Để em có cơ sở nói chuyện với họ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lainey

Guest
13/4/14
61
12
8
Tp Hồ Chí Minh
Theo e tính ở cty e thì thế này: ví dụ: cty cho nghỉ bắt đầu từ 25 tết, đến hết ngày mùng 7 tết.
Nhà nước cho nghỉ 5 ngày từ 29-mùng 4 tết nhưng 29 vào ngày cn nên sẽ được nghỉ thêm 1 ngày mùng 5==> từ 29-mùng 5 tết nghỉ có lương, không trừ phép.
từ 25-28 và ngày mùng 6: nghỉ có lương và bị trừ phép năm
nếu chị nghỉ thêm 4 ngày ngoài thời gian trên thì sẽ trừ 4 ngày công
==> tổng ngày công trong tháng sẽ là: 25-4=21
Còn câu hỏi của chị là tổng số ngày công thực tế thì có cộng 5 ngày tết không thì e nghĩ là có, vì những ngày tết chị nghỉ vẫn được hưởng lương. Còn 10 ngày kia cty tự cho nghỉ nên e nghĩ là cty phải tính lương luôn chứ, vì mình đâu phải tự nghỉ đâu.
Mong giúp được chị :D

V

vaithunorg

Guest
9/3/16
2
0
1
www.vaithun.org
Mình cũng nghĩ là có, nhưng họ nói đó là quy định của công ty và đúng pháp luật. Vấn đề mình cần muốn làm rõ với họ là có đúng luật ko? Thật ra lương của mình là 15trieu. Tổng số ngày nghỉ tết của mình là 20 ngày. Trong đó theo mình tính: 5 ngày tết nhà nước quy định, 12 ngày phép năm mình chưa nghỉ (nghỉ dồn vào cuối năm). 11 ngày công đi làm (mình nghỉ 4 ngày). Theo mình tính ban đầu là: 15trieu/ (5 + 12+ 11)* (5+12+11-4). Nhưng họ tính là: 15trieu / 11 * 4. Vậy mới đâu chứ. Thành ra 1 ngày công của mình gần 1.3 triệu. Không có cơ sở gì để nói với họ. Ức chế muốn nghỉ, nghỉ thì phải tìm việc khác. Còn không nghỉ thì cảm thấy bất công quá chỉ muốn làm việc cho có.

L

lainey

Guest
13/4/14
61
12
8
Tp Hồ Chí Minh
có luật rõ ràng mà chị, mình nghỉ tết thì vẫn hưởng 100% lương mà chị. cái này ngta làm sai rồi
"115 Bộ luật Lao động 2012 về nghỉ lễ, tết quy định
Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
b) Tết Âm lịch 05 ngày;
c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);
e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)."

T

truongtvd

Guest
17/10/16
1
0
1
Các bạn cho mình hỏi thêm: như câu hỏi của bạn @vaithunorg là cần tính đơn giá lương 1 ngày.
Đơn giá lương 1 ngày = Lương tháng / (số ngày làm việc chuẩn trong tháng) * (số ngày được hưởng lương) = lương tháng / (28 ngày - 5 ngày tết - ngày nghỉ theo quy định Cty) * (5 ngày phép + 12 ngày phép + 11 ngày làm việc thực tế).

Trong đó, lương tháng = (Lương chính + tổng phụ cấp) luôn hay sao các bạn? Hay đi làm bao nhiêu ngày thì tính phụ cấp bấy nhiêu ngày thôi?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA