Hoi dap ve Excel

• Thread starter anhminhvn9x
  • Ngày gửi
anhminhvn9x

anhminhvn9x

Guest
17/4/16
1
0
1
31
Hi a/c,

E cần mọi ng` chỉ cho e 1 chut ve Excel vi` e ko ranh lam. E dang ban hang online UK, e muon tao Sheet de thong ke lai hang`, khach vi` nhieu qua
Vd A1 = tiền lời khi mua 1 món hàng, A2 = tiền sẽ đc chiết khấu lại từ chỗ e nhập (có lúc sẽ cho, thường là 1-2%)
Giờ A3 e muốn là Tiền lời thật sự khi nhập món hàng đó. E muốn để khi nào e chọn In Đậm hoặc cho màu chữ Đỏ chẳng hạn cho A2 (lúc chắc chắn sẽ đc chiết khấu), thì A3 = A1 + A2, còn nếu ko thì A3 = A1. Giờ e nếu viết hàm If như thế nào a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huệ Ngố

Trung cấp
25/10/15
53
6
8
30
Sao bạn cứ nhất thiết phải bôi đậm cái cột A2. Tại cột A2 bạn tính chiết khấu ra, Cột A3 thì bạn ghi: =if(chiết khấu =0, lãi, lãi+ chiết khấu).
Còn cột A2 những chỗ mà không có giá trị ý, tức là không có chiết khấu, mà bạn muốn nhìn nó thì bạn dùng data mà lọc, nó sẽ mất các giá trị =0, bạn sẽ nhìn thấy những mặt hàng có cả lãi lẫn chiết khấu.
Dùng hàm if mà lọc màu như bạn, mình thử làm nhưng mình không làm ra. dùng conditional formating nhưng mình làm ko đc.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Hi a/c,

E cần mọi ng` chỉ cho e 1 chut ve Excel vi` e ko ranh lam. E dang ban hang online UK, e muon tao Sheet de thong ke lai hang`, khach vi` nhieu qua
Vd A1 = tiền lời khi mua 1 món hàng, A2 = tiền sẽ đc chiết khấu lại từ chỗ e nhập (có lúc sẽ cho, thường là 1-2%)
Giờ A3 e muốn là Tiền lời thật sự khi nhập món hàng đó. E muốn để khi nào e chọn In Đậm hoặc cho màu chữ Đỏ chẳng hạn cho A2 (lúc chắc chắn sẽ đc chiết khấu), thì A3 = A1 + A2, còn nếu ko thì A3 = A1. Giờ e nếu viết hàm If như thế nào a?
Gửi file lên được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA