Cấp hóa đơn lẻ cho hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung cấp

• Thread starter mkhank4
  • Ngày gửi
mkhank4

mkhank4

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
3/5/13
259
82
28
35
cantho
CÔNG VĂN 1906/TCT-TNCN
cấp hóa đơn lẻ cho hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ
Trả lời công văn số 171/CT-QT-TV-AC ngày 04/02/2016 của Cục Thuế tỉnh Cà Mau đề nghị hướng dẫn về việc cấp hóa đơn lẻ đối với cá nhân không kinh doanh có phát sinh bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế GTGT, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Tại khoản 1, khoản 3, Điều 13, Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày
31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn :
“1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cơn có hóa đơn để giao cho khách hàng.
Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn.”
Căn cứ hướng dẫn nêu trên thì trường hợp cá nhân không kinh doanh có
phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho
khách hàng nhưng tại thời điểm đề nghị cấp hoá đơn lẻ có doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (từ 100 triệu đồng/năm) thì Cơ quan Thuế không cấp hoá đơn lẻ cho cá nhân. Doanh nghiệp khi mua hàng hoá, dịch vụ của những cá nhân này được lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN tại Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính .
Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế được biết.

Đính kèm

• CV_1906_TCT-TNCN.doc
    32.5 KB · Lượt xem: 1,427
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VU TH TH HOA

Guest
12/4/10
4
0
1
bmt
Công văn này mình không tìm thấy trên mạng công văn của Tổng cục Thuế nên không chắc nội dung bạn nêu trên có chính xác không??

H

hanm738

Guest
22/3/17
2
0
1
34
1 doanh nghiệp nước ngoài muốn thuê mình về dạy, họ muốn ký hợp đồng DN vs cá nhân và yêu cầu mình có hoá đơn. Mình có lên chi cục thuế hỏi thì họ nói là không cấp hoá đơn cho cá nhân mảng đào tạo, khuyên mình nói cty đó ký hd lao động. Phía bên công ty nước ngoài không chấp nhận HĐLĐ vs mình và họ yêu cầu mình có hoá đơn. Làm sao để lấy hoá đơn mảng đào tạo doanh nghiệp cho cá nhân, có bạn nào biết về VD này không trả lời giúp mình vs.
PS: 1 số bạn có thể sẽ khuyên mình đi mua hoá đơn, nhưng trong HĐ của mình vs bên kia có cả điều khoản phạt nên mình nghĩ khó trung tâm nào muốn làm và mình cũng chưa muốn đi theo hướng đó. Nhờ các bạn tư vấn giúp ạ.

H

hanm738

Guest
22/3/17
2
0
1
34
Chào anh, cho em hỏi chút, vậy có nghĩa làm em (cá nhân) có làm dịch vụ đào tạo thì trị giá hợp đồng trên 100 triệu mới được cấp hoá đơn đúng không ạ, hay là vẫn không được cấp ạ. Em ở HN nên chắc là phải làm ở chi cục thuế tại HN ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA