Hạch toán công trình xây dựng bàn giao

• Thread starter maithach143
  • Ngày gửi
M

maithach143

Guest
23/4/15
17
0
1
29
anh chị cho em hỏi trương hợp sau có cho qua tài khoản 2412 không hay hạch toán trực tiếp vào tài khoản 211 ạ :confused:
công ty xây dựng Tân Mai bàn giao khu nhà theo giá trị dự toán đã duyêt là 1.5 tỷ theo biên bản bàn giao số 15. biết tổng giá trị công trình cả thuế VAT 10% là 1.65 tỷ đã ứng trước cho công ty tan mai đến thời điểm bàn giao là 500 triệu. sau khi giữ lại 50% giá trị công trình để bảo hành, số tiền còn lại doanh nghiệp thanh toán bằng chuyển khoản cho công ty xây dựng theo ủy nhiệm chi của ngân hàng sacombank, khu nhà lam việc được đầu tư bằng 50% vốn xây dựng cơ bản, còn lại vay dài hạn ngân hàng Sacombank.
em định khoản như này đúng k ạ?
A)
Nợ TK 2412: 1.5
NỢ TK 1332: 0.15
CÓ TK 331: 1.65
B)
NỢ TK 211: 1.5
CÓ TK 2412: 1.5
C)
NỢ TK 331: (1.65-0.5)=1.15
CÓ TK 112: 1.15
D)
NỢ TK 441: 50% X 1.5=0.75
CÓ TK 411: 0.75
Anh chị định khoản giù, em giùm em với ạ, em cảm ơn anh chị nhiều nhiều ạ :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Trước tiên, để hạch toán giá trị tài sản bạn cần xác định rõ, tài sản sau khi nhận bàn giao Công ty bạn có sử dụng ngay hay không, nếu sử dụng được ngay => Ghi nhận vào 211. Nếu cần phải sửa chữa, trang trí bổ sung, hoàn thiện nội thất => Hạch toán trên 241, khi hoàn thiện xong căn cứ vào biên bản nghiệm thu => hạch toán tăng TSCĐ và trích khấu hao. Bút toán C của bạn là hạch toán trả toàn bộ tiền cho người bán rồi đó, sao câu hỏi bạn nêu lại là giữ lại 50% chờ bảo hành? Bút toán kết chuyển nguồn của bạn như vậy là ok, bổ sung 750tr vào vốn đầu tư của CSH. Tuy nhiên bạn sẽ phải thay đổi giấy đăng ký kinh doanh, đồng thời, có quyết định, phê duyệt phương án đầu tư, phương án tăng vốn của CSH, ĐHĐCĐ. HĐQT hay là HĐTV. Trên thuyết minh phần vốn góp của CSH trên BCTC, bạn cũng sẽ phải điều chỉnh lại số vốn góp tăng thêm của từng CSH tương ứng với giá trị % lợi ích của các NĐT trong vốn điều lệ mới.

M

maithach143

Guest
23/4/15
17
0
1
29
dạ em cảm ơn bác :3 :)) sau khi nhìn kỹ lại thì em thấy gõ nhầm chỗ giữ lại bảo hành là 5% thôi ạ, với cả bút toán thanh toán em quên chưa trừ phần giữ lại bảo hành :D ,

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
dạ em cảm ơn bác :3 :)) sau khi nhìn kỹ lại thì em thấy gõ nhầm chỗ giữ lại bảo hành là 5% thôi ạ, với cả bút toán thanh toán em quên chưa trừ phần giữ lại bảo hành :D ,

Bạn chú ý: SP nghành XD có khối lượng lớn, thời gian thi công dài .. vì vậy Chi phí trong quá trình thi công phải tập hợp qua TK 241 khi hoàn thành đưa vào SD mới sang 211 .

M

maithach143

Guest
23/4/15
17
0
1
29
dạ vâng ạ :D cảm ơn anh chị nhiều ạ :))

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
cả nhà ơi cho mình hỏi : công ty mình tự xây dựng xưởng sản xuất , trong đó chỉ có mỗi hoá đơn mua tấm lợp và sắt , còn lại không có háo đơn gì hết . giờ cần phải những giấy tờ gì để hình thanhd nên tài sản để trích khấu hao , duoc tinh chi phí
nếu không duoc trích khấu hao , tính chi phí thì cái háo đơn mua tôn 300tr của công ty mình chẳng nhẽ cứ để treo trên 241 ạ . em không hiểu mong cả nhà giúp

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
cả nhà ơi cho mình hỏi : công ty mình tự xây dựng xưởng sản xuất , trong đó chỉ có mỗi hoá đơn mua tấm lợp và sắt , còn lại không có háo đơn gì hết . giờ cần phải những giấy tờ gì để hình thanhd nên tài sản để trích khấu hao , duoc tinh chi phí
nếu không duoc trích khấu hao , tính chi phí thì cái háo đơn mua tôn 300tr của công ty mình chẳng nhẽ cứ để treo trên 241 ạ . em không hiểu mong cả nhà giúp
ước hết bạn phải có thiết kế dự toán thi công, khi công trình hoàn thành phải có quyết toán công trình, căn cứ vào đó bạn thiết lập chứng từ cho phù hợp theo quy định riêng với nhân công thì làm hợp đồng thuê nhân công ngoài hoặc nhân công ty làm khi kết thúc phải có biên bản bàn giao đưa vào sử dụng lúc đấy bạn chỉ việc kết chuyển sang TSCĐ để khấu hao

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

DN tự làm thì chỉ có mua thêm mới có HĐ còn những cái DN đã có thì làm gì có HĐ nữa. chi phí bạn tập hợp vào 241. Ngoài Tôn, sắt còn tiền nhân công, máy móc, CCDC, điện, nước, các chi phí cần phân bổ ... khi hoàn thành có BB nghiệm thu đưa vào SD thì bạn kết chuyển sang 211 để KH.

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Bạn cần bổ sung hóa đơn mua xi măng, hóa đơn mua gạch. Chi phí nhân công gồm hợp đồng (nếu có), bảng tính lương, phiếu chi (có thể tự chế) và bổ sung cam kết để ko bị khấu trừ thuế TNCN, Các chi phí cát, sỏi có thể lập bảng kê theo quy định tại thông tư 96 (mua trực tiếp từ người dân trực tiếp khai thác). Như vậy là đã cơ bản để cấu thành nên TSCĐ tự xây dựng của bạn rồi. Các chi phí tập hợp trên 241, chi phí nào chưa có hóa đơn thì tạm hạch toán trích trước: Nợ 241/ Có 335. Sau khi hoàn thành thì làm hồ sơ nghiệm thu và kết chuyển từ 241 sang 211 bắt đầu trích khấu hao

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
Bạn cần bổ sung hóa đơn mua xi măng, hóa đơn mua gạch. Chi phí nhân công gồm hợp đồng (nếu có), bảng tính lương, phiếu chi (có thể tự chế) và bổ sung cam kết để ko bị khấu trừ thuế TNCN, Các chi phí cát, sỏi có thể lập bảng kê theo quy định tại thông tư 96 (mua trực tiếp từ người dân trực tiếp khai thác). Như vậy là đã cơ bản để cấu thành nên TSCĐ tự xây dựng của bạn rồi. Các chi phí tập hợp trên 241, chi phí nào chưa có hóa đơn thì tạm hạch toán trích trước: Nợ 241/ Có 335. Sau khi hoàn thành thì làm hồ sơ nghiệm thu và kết chuyển từ 241 sang 211 bắt đầu trích khấu hao
cam on ban

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
NHưng cái tự xây dựng anyf đã được 04 năm rồi giwof k biết làm sao nữa . có mỗi hoá đơn tôn lợp và sắt thôi . nên cứ để treo trên 241 phải làm sao đây cả nhà giúp em với

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
cả nhà ơi giúp mình luôn với . từ năm 2009 công ty mình đã thay đổi nhiều kế toán , trưa quyết toán thuế . vfa xây dựng tự làm chủ yếu chỉ có dựng mái nhà xưởng thôi . và chỉ có mỗi hoá đơn tôn + sắt . mình vẫn treo trên 241 . giờ mình lam thêm cái biên bản nghiệm thu là đã làm xong mái + thêm bảng khoán cho tư nhân dựng cột và trả tiền ( chứng từ chỉ có biên bản + phiếu chi ) . xong đó mình kết chuyển sang 211 để trích khấu hao vậy có được không nhỉ . không được chẳng nhẽ cứ để treo 241 . ai biết giúp em với. từ 2009 rồi .

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
năm nay bạn làm thế mấy cái mua cát sỏi, gạch, chi phí nhân công để chế bộ chứng từ để hoàn thành nghiệm thu trong năm nay cho hợp lý. Thuế vào có hỏi tại sao thì còn biết đường mà trả lời cho phù hợp. Các năm trước mới mua về dựng để đó thôi, h mới có nhu cầu có kinh phí làm nốt phần tường, phần nền để sản xuất. Chứ để trên 241 mãi thế sao được

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
năm nay bạn làm thế mấy cái mua cát sỏi, gạch, chi phí nhân công để chế bộ chứng từ để hoàn thành nghiệm thu trong năm nay cho hợp lý. Thuế vào có hỏi tại sao thì còn biết đường mà trả lời cho phù hợp. Các năm trước mới mua về dựng để đó thôi, h mới có nhu cầu có kinh phí làm nốt phần tường, phần nền để sản xuất. Chứ để trên 241 mãi thế sao được
thì làm biên bản nghiệm thu thế nào nhỉ bạn chỉ giúp mình cần những chwunsg từ nào với . cảm ơn nhiều

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Biên bản nghiệm thu bàn giao nội bộ đó, trên mạng có nhiều mẫu mà, bạn tha hồ mà chọn. Thành phần tham gia nghiệm thu thì tùy vào từng doanh nghiệp có những phòng ban nào. Thông tường sẽ có sự chứng kiến của giám đốc, kế toán trưởng, kế toán tscđ, bộ phận sử dụng, bộ phận kỹ thuật (nếu có)

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Anh ơi cho em hỏi là nếu dự tính là sang năm lấy hóa đơn thì hạch toán trc vào Nợ 241 Có 335 tuy nhiên đến tháng 12 trong năm đã nhận đc hóa đơn thì vẫn hạch toán Nợ 335, Nợ 113/Có 112, 331 ạ? Hay phải sửa bút toán trích trước thành Nợ 241 Có 331 ah? (mà theo hợp đồng thì họ xuất nhiều hóa đơn theo từng đợt, năm sau sẽ có HĐon đợt 3)..cảm ơn trc ạ!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Anh ơi cho em hỏi là nếu dự tính là sang năm lấy hóa đơn thì hạch toán trc vào Nợ 241 Có 335 tuy nhiên đến tháng 12 trong năm đã nhận đc hóa đơn thì vẫn hạch toán Nợ 335, Nợ 113/Có 112, 331 ạ? Hay phải sửa bút toán trích trước thành Nợ 241 Có 331 ah? (mà theo hợp đồng thì họ xuất nhiều hóa đơn theo từng đợt, năm sau sẽ có HĐon đợt 3)..cảm ơn trc ạ!
Theo TT 200 mới có HT vào TK 335 nhưng theo mình: Nếu có căn cứ Kế toán thì HT vào 331 ( Chi tiết ) dễ HT và theo dõi hơn.

• Like
Reactions: Phương Hạ 111
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Theo TT 200 mới có HT vào TK 335 nhưng theo mình: Nếu có căn cứ Kế toán thì HT vào 331 ( Chi tiết ) dễ HT và theo dõi hơn.
Thanks anh/chị, nhưng công ty em theo QD48 và em thấy QĐ48 vẫn có TK335 mà...lúc trc em cũng hạch toán hết vào TK 331 nhưng lại thấy có người bảo hạch toán các CP chưa có HĐ vào TK335 nếu ko thì sẽ bị loại CP ra vì lí do"CP ko tương ứng vs doanh thu tính thuế"..

Sửa lần cuối:
Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Để đảm bảo đúng chế độ kế toán thì mọi dịch vụ hàng hoá đã nhận được từ người bán mà chưa có hoá đơn e cần hạch toán qua TK 335 nhá. Tại thời điểm e ghi nhận chi phi: Nợ 241/Có 335: (Giá trị chưa thuế tương ứng với phần hàng hoá dịch vụ đã nhận chưa có hoá đơn). Tại thời điểm tháng 12 khi nhận được hoá đơn e hạch toán: Nợ TK 335, Nợ TK 133/ Có TK 331: Tổng giá trị hoá đơn.
Còn về thuế, bản chất e hạch toán vào 331 hay 335 thì đều là đưa vào chi phí nên ko ảnh hưởng, nguyên tắc phù hợp trong kế toán cũng ko bị vi phạm và cán bộ thuế cũng ko xuất toán chi phí của em được vì chi phí tính thuế của năm nào được e tính vào năm đó rồi.

• Like
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Thanks anh/chị, nhưng công ty em theo QD48 và em thấy QĐ48 vẫn có TK335 mà...lúc trc em cũng hạch toán hết vào TK 331 nhưng lại thấy có người bảo hạch toán các CP chưa có HĐ vào TK335 nếu ko thì sẽ bị loại CP ra vì lí do"CP ko tương ứng vs doanh thu tính thuế"..

Bạn xem lại QĐ 48. TK 335 ở QĐ 48 khác TK 335 ở TT 200. Bạn nên HT vào TK 331.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA