Mua thêm tăng tỷ lệ sở hữu sau khi đã nắm quyền kiểm soát

• Thread starter thanhhaha
  • Ngày gửi
thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Anh Chị ơi, Em đang tìm hiểu về thông tư 202, có đoạn này em chưa hiểu lắm ạ.
Tiếp tục mua thêm để nâng tỷ lệ sở hữu sau khi đã nắm quyền kiểm soát. Nghiệp vụ này được xem là giao dịch vốn chủ sở hữu. Khi đó phần phần chênh lệch giữa giá phí khoản đầu tư thêm và giá trị ghi sổ của tài sản thuần được mua được điều chỉnh vào lợi nhuận sau thuế chưa phân phối (không ghi nhận lợi thế thương mại) và tính cho công ty mẹ. Trong trường hợp giá phí khoản đầu tư thêm nhỏ hơn giá trị ghi sổ của tài sản thuần được mua, đây là dấu hiệu của sự tổn thất lợi thế thương mại, công ty mẹ phải đánh giá tổn thất, nếu giá trị tổn thất lớn hơn số phân bổ định kỳ thì phải ghi giảm lợi thế thương mại theo số tổn thất.

Nếu như thông tư 202, khi ông đã nắm quyền kiểm soát mà tiến hành mua thêm để tăng thêm quyền kiểm soát thì giao dịch tăng thêm này chỉ là giao dịch vốn chủ, không ảnh hưởng đến lợi thế thương mại nếu tiếp tục xuất hiện lợi thế thương mại của phần tăng thêm, nhưng nếu như thế thì trong cả trường hợp giá phí của khoản đầu tư thêm nhỏ hơn giá trị của tài sản thuần thì như lý lẽ trên cũng sẽ không ảnh hưởng đến lợi thế thương mại chứ ạ. nhưng trong tt nói là sẽ ghi giảm lợi thế thương mại. Và em cũng chưa rõ là ghi giảm ở đây là phân bổ vào chi phí số đúng bằng khoản chênh lệch của khoản đầu tư tăng thêm hay là ghi giảm theo kiểu tổn thất ạ.
Em cám ơn Anh Chị ạ. Rất mong được Anh Chị giúp đỡ ạ, Em cũng mới bắt đầu làm hợp nhất nên nhiều bỡ ngỡ ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Tiếp tục mua thêm để nâng tỷ lệ sở hữu sau khi đã nắm quyền kiểm soát. Nghiệp vụ này được xem là giao dịch vốn chủ sở hữu. Khi đó phần phần chênh lệch giữa giá phí khoản đầu tư thêm và giá trị ghi sổ của tài sản thuần được mua được điều chỉnh vào lợi nhuận sau thuế chưa phân phối (không ghi nhận lợi thế thương mại) và tính cho công ty mẹ. Trong trường hợp giá phí khoản đầu tư thêm nhỏ hơn giá trị ghi sổ của tài sản thuần được mua, đây là dấu hiệu của sự tổn thất lợi thế thương mại, công ty mẹ phải đánh giá tổn thất, nếu giá trị tổn thất lớn hơn số phân bổ định kỳ thì phải ghi giảm lợi thế thương mại theo số tổn thất.

Nếu như thông tư 202, khi ông đã nắm quyền kiểm soát mà tiến hành mua thêm để tăng thêm quyền kiểm soát thì giao dịch tăng thêm này chỉ là giao dịch vốn chủ, không ảnh hưởng đến lợi thế thương mại nếu tiếp tục xuất hiện lợi thế thương mại của phần tăng thêm, nhưng nếu như thế thì trong cả trường hợp giá phí của khoản đầu tư thêm nhỏ hơn giá trị của tài sản thuần thì như lý lẽ trên cũng sẽ không ảnh hưởng đến lợi thế thương mại chứ ạ. nhưng trong tt nói là sẽ ghi giảm lợi thế thương mại. Và em cũng chưa rõ là ghi giảm ở đây là phân bổ vào chi phí số đúng bằng khoản chênh lệch của khoản đầu tư tăng thêm hay là ghi giảm theo kiểu tổn thất ạ.
Em cám ơn Anh Chị ạ. Rất mong được Anh Chị giúp đỡ ạ, Em cũng mới bắt đầu làm hợp nhất nên nhiều bỡ ngỡ ạ.
Đúng là đọc chỗ này thì cũng chưa hướng dẫn xử lý tổn thất thế nào cả. Tuy nhiên quan điểm của mình là khi bạn đã mua giá thấp hơn giá trị sổ sách có nghĩa là lợi thế thương mại ở đây bạn đã bị tổn thất hoàn toàn. Như vậy tại thời điểm lập BCTCHN, lợi thế thương mại đã được ghi nhận khi mua công ty con này sẽ phải được phân bổ vào chi phí quản lý doang nghiệp toàn bộ. Lợi thế thương mại phát sinh từ thời điểm đầu tư nên bạn ko thể xử lý tương tự như giao dịch về vốn với chủ sở hữu được nên việc này ko có gì là mâu thuẫn cả

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

1. Trường hợp đầu tư thêm sau khi đã nắm quyền kiểm soát: Cái này do TT 202 vận dụng IAS 27 và IFRS 3 không nhất quán: IAS 27 bản mà TT 202 vận dụng đoạn này dựa trên IFRS 3 đã sửa năm 2007 (theo lý thuyết thực thể), trong khi đó chuẩn mực hợp nhất kinh doanh của Việt Nam làm căn cứ để quy định tính lợi thế thương mại trong TT 202 lại theo bản IFRS 3 ver 2004 (theo lý thuyết công ty mẹ).

2. Ghi nhận là tổn thất như bạn Toản phân tích ở trên.

• Like
Reactions: tranthithuong220492
thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Nếu hiểu theo câu chữ của thông tư " ghi giảm lợi thế thương mại theo số tổn thất.". tức là ghi giảm giá trị của lợi thế thương mại, chứ không phải theo ý hiểu là phân bổ lợi thế thương mại vào chi phí theo số tổn thất ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA