Xin giúp về giá bán cho sản phẩm sản xuất ra

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Dạ ý em là ví dụ giá bán của 1 sản phẩm = giá vốn(giá thành) + chi phí qldn + chi phí bán hàng + chi phí lãi vay +....... nhưng những khoản chi phí đó không cố định không biết trước tháng thì ít tháng thì nhiều thì làm sao biết tính giá bán ạ và giá bán bao nhiêu như thế nào là lỗ, giá như thế nào là lãi và như thế nào là hòa vốn ạ
DN bạn hoạt động 100 năm thì cả 100 năm đi vay à?
Nếu bạn đắn đo thì cứ bán giá cao lên là ko phải lo nghĩ gì nữa.

• Like
Reactions: thuongdan
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Dạ ý em là ví dụ giá bán của 1 sản phẩm = giá vốn(giá thành) + chi phí qldn + chi phí bán hàng + chi phí lãi vay +....... nhưng những khoản chi phí đó không cố định không biết trước tháng thì ít tháng thì nhiều thì làm sao biết tính giá bán ạ và giá bán bao nhiêu như thế nào là lỗ, giá như thế nào là lãi và như thế nào là hòa vốn ạ

Ngoài những chi phí bạn tập hợp trực tiếp được ( giá vốn 632 + chi phí bán hàng 641 ) còn mỗi chi phí 635, 642 phải ước tính thôi bạn

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Ngoài những chi phí bạn tập hợp trực tiếp được ( giá vốn 632 + chi phí bán hàng 641 ) còn mỗi chi phí 635, 642 phải ước tính thôi bạn
Em cám ơn ạ thế tóm lại chi phí 635, 642 phải ước tính thôi ạ

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
DN bạn hoạt động 100 năm thì cả 100 năm đi vay à?
Nếu bạn đắn đo thì cứ bán giá cao lên là ko phải lo nghĩ gì nữa.
cám ơn bạn

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Chỉ cần tính điểm hòa vốn là sẽ có ngay giá bán lời lỗ
Điểm hòa vốn là điểm mà tại đó Tổng doanh thu bằng Tổng chi phí. Hay nói cách khác thì tại điểm hòa vốn, doanh nghiệp bắt đầu thu được lợi nhuận.

Xác định điểm hòa vốn nhằm:

Thiết lập một mức giá hợp lý
Đạt mục tiêu hiệu quả nhất trong khi kết hợp giữa chi phí cố định và chi phí biến đổi.
Để xác định thu hút và phân bổ tài chính trong các chiến lược khác nhau trong doanh nghiệp.
Được sử dụng trong phân tích tính hiệu quả của dự án kinh doanh.
Công thức tính:

Q = FC / (Po - Vc)

Trong đó:

Q: Là sản lượng hòa vốn
Fc: Chi phí cố định
Vc: Chi phí biến đổi trên mỗi đơn vị sản phẩm.
Po: Giá sản phẩm.

Ví dụ: Doanh nghiệp A sản xuất bóng đèn, chi phí cố định là 10 000$. Chi phí biến đổi trên mỗi sản phẩm là 10$. Giá bán mỗi sản phẩm trên thị trường là 30$. Vậy doanh nghiệp đạt điểm hòa vốn tại mức sản lượng là:
Q = 10 000 / ( 30 - 10) = 5 000 ( bóng đèn)

Nhà quản lý phải quan tâm đến thời gian hoàn vốn: Sẽ mất bao lâu để một cuộc đầu tư cụ thể thu hồi lại số vốn đã bỏ ra. Chúng ta biết rằng cái máy ép nhựa được dự kiến tiết kiệm cho Công ty Amalgamated 18.000 USD mỗi năm. Để xác định thời gian hoàn vốn, hãy lấy tổng số tiền đầu tư chia cho khoản tiền tiết kiệm dự kiến hàng năm.

Trong trường hợp này, ta lấy 100.000 USD chia cho 18.000 USD bằng 5,56. Như vậy, cái máy ép nhựa sẽ mất 5,56 năm để hoàn vốn. Bảng 6-1 dưới đây minh họa theo từng năm các khoản tiền tiết kiệm hàng năm tích lũy được.
Chú ý rằng Công ty Amalgamated sẽ chưa thu được lợi ích của vụ đầu tư này trong hơn 5 năm. Nhưng điều gì sẽ xảy ra nếu ước tính về vòng đời sản phẩm bị sai, và cái máy ép nhựa này chỉ dùng được bốn năm là hỏng? Cuộc đầu tư giờ đây có vẻ chẳng còn gì hấp dẫn, và chắc chắn là ít hấp dẫn hơn một vụ đầu tư có ROI tương tự nhưng thời gian hoàn vốn chỉ là 3 năm.

lieu123

lieu123

Guest
9/5/16
135
4
18
34
Mình nghĩ sếp phải có định mức tiêu hao cho 1 sản phẩm, để mình làm giá vốn của mỗi sp, từ đó mới tính được giá bán bạn ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA