Lợi nhuận sau thuế

• Thread starter roseblue
  • Ngày gửi
R

roseblue

Trung cấp
26/12/11
92
2
8
Kon tum
Anh chị ơi, bên công ty mấy năm trước em thấy kế toán cũ làm báo cáo lợi nhuận rất nhiều, nên em muốn làm giảm bớt lợi nhuận xuống ngoài việc đưa chi phí vào để giảm lợi nhuận, vậy còn cách nào làm giảm bớt lợi nhuận sau thuế nữa không ạ?
Anh chị nào biết có thể chỉ cho em với ạ, em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Anh chị ơi, bên công ty mấy năm trước em thấy kế toán cũ làm báo cáo lợi nhuận rất nhiều, nên em muốn làm giảm bớt lợi nhuận xuống ngoài việc đưa chi phí vào để giảm lợi nhuận, vậy còn cách nào làm giảm bớt lợi nhuận sau thuế nữa không ạ?
Thực tế công ty bạn ăn nên làm ra , lợi nhuận nhiều thì tốt chứ bạn?! Cái này nó hơi tế nhị mà bạn đưa lên diễm đàn ... khó nói lắm.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Đã giàu rồi thì nên đóng góp chút ít cho nhà nước.
Chứ giảm lãi làm gì. Để đất nước còn tiền mà phát triển.
Đọc vụ 2 chú phi công rơi mà công tác tìm kiếm của mình bất lực toàn tập, rơi ở trong nhà mà tìm mãi ko ra. Đau lòng quá.
Ko biết chú kia đã lên bờ được chưa.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn đang hỏi: (..giảm bớt lợi nhuận sau thuế..) của kỳ trước thì: Nếu C.ty cổ phần thì: Bạn chia cổ tức cho cổ đông, trích lập các quĩ ... Hết luôn.

• Like
Reactions: amtich
R

roseblue

Trung cấp
26/12/11
92
2
8
Kon tum
dạ, ý em là muốn giảm cái cục lợi nhuận sau thuế ask anh chị afk, chứ không phải em muốn trốn thuế đâu ạk
Bên em nộp thuế hết rồi, nhưng còn số tiền còn lại em muốn phân bổ bớt á, nhưng lại chưa biết phân bổ vào đâu và phân bổ rồi thì sử dụng thế nào á anh chị, anh chị nào chỉ cho em với ạ, em cảm ơn ạ

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
dạ, ý em là muốn giảm cái cục lợi nhuận sau thuế ask anh chị afk, chứ không phải em muốn trốn thuế đâu ạk
Bên em nộp thuế hết rồi, nhưng còn số tiền còn lại em muốn phân bổ bớt á, nhưng lại chưa biết phân bổ vào đâu và phân bổ rồi thì sử dụng thế nào á anh chị, anh chị nào chỉ cho em với ạ, em cảm ơn ạ
Cái này em phải hỏi chủ doanh nghiệp họ sử dụng lợi nhuận sau thuế đó làm gì còn nếu không cứ để đây nhiều hay ít đâu có ảnh hưởng gì chứ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Vậy mình trả lời ở #4 đúng rồi.

• Like
Reactions: roseblue
R

roseblue

Trung cấp
26/12/11
92
2
8
Kon tum
dạ, em hiểu rồi, em cảm ơn anh chị nhiều ạ

T

tunvadom

Trung cấp
30/6/16
55
14
8
41
Đây là cảnh đau đầu vì nhiều tiền đây :D

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Công ty bạn là công ty loại hình gì, tư nhân, cổ phần hay tnhh tùy theo loại công ty nữa. Cổ phần thì chia cổ tức như trên, tư nhân với tnhh thì theo luật mới lợi nhuận sau thuế thì chủ doanh nghiệp có thể nhận tiền mặt luôn mà k phải đóng thuế tncn. Ngoài ra phải nên nghiên cứu trích các quỹ dự phòng, quỹ phúc lợi, quỹ lương, mua tài sản bằng lợi nhuận cái này là tái đầu tư luôn etc...

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Bạn đang hỏi: (..giảm bớt lợi nhuận sau thuế..) của kỳ trước thì: Nếu C.ty cổ phần thì: Bạn chia cổ tức cho cổ đông, trích lập các quĩ ... Hết luôn.
Bác tinh ý và đọc kỹ ghê, hihi.
LNST kệ nó chứ muốn giảm làm gì, bạn chủ topic này chẳng hiểu gì về vấn đề mình đang hỏi cả và cũng ko hiểu về ý nghĩa con số LNST.

R

roseblue

Trung cấp
26/12/11
92
2
8
Kon tum
dạ ý em là như Ho Anh Hue nói đó ạ, công ty là công ty cổ phần, nên khi chia cổ tức như anh chị hướng dẫn thì lại phát sinh thuế thu nhập cá nhân đúng không ạ?

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
dạ ý em là như Ho Anh Hue nói đó ạ, công ty là công ty cổ phần, nên khi chia cổ tức như anh chị hướng dẫn thì lại phát sinh thuế thu nhập cá nhân đúng không ạ?
Nếu các chủ sở hữu là các cá nhân thì bạn phải khấu trừ 5% thuế TNCN từ hoạt động đầu tư vốn trước khi chi trả

R

roseblue

Trung cấp
26/12/11
92
2
8
Kon tum
Hix,chết rôi,sao em càng đọc hướng dẫn của anh NGUYỄN VĂN TOẢN và HỒ VĂN HUẾ em càng luống cuống hơn,giờ thì ko hiểu trích thế nào và hạch toán thế nào nữa,anh chị có thể hướng dẫn cụ thể giúp e với,em cảm ơn ạ

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Thuế TNCN khấu trừ qua 334 Chi tiết từng đối tượng chứ không từ lợi nhuận DN.
Quy định ở đâu vậy bác. Đây là thu nhập từ đầu tư vốn chứ ko phải thu nhập từ tiền lương tiền công
@roseblue Bạn đọc kỹ lại văn bản hợp nhất số 04 để biết thông tư họ hướng dẫn làm thế nào nhá

• Like
Reactions: Trương Lan
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Quy định ở đâu vậy bác. Đây là thu nhập từ đầu tư vốn chứ ko phải thu nhập từ tiền lương tiền công
@roseblue Bạn đọc kỹ lại văn bản hợp nhất số 04 để biết thông tư họ hướng dẫn làm thế nào nhá

Bạn xem:
BỘ TÀI CHÍNH
--------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------
Số: 14/VBHN-BTCHà Nội, ngày 26 tháng 5 năm 2015
[TBODY] [/TBODY]
[1]
QUY ĐỊNH CHI TIẾT MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN VÀ LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN ....
...c)Thu.nhập.từ.đầu.tư.vốn.dưới.các.hình.thức.khác,kể.cả.trườnghợp.góp.vốn đầu.tư.bằng.hiện.vật,danh.tiếng,quyền.sử.dụng.đất,phát.minh,sáng.chế;.trừ.thu nhập nhận được từ lãi trái phiếu.Chính phủ, thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập.doanh.nghiệp.của.doanh.nghiệp.tư.nhân.và.của.công.ty.trách.nhiệm hữu.hạn mộ.tthành.viên.do.cá.nhân.làm chủ.... )

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Bạn xem:
BỘ TÀI CHÍNH
--------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------
Số: 14/VBHN-BTCHà Nội, ngày 26 tháng 5 năm 2015
[TBODY] [/TBODY]
[1]
QUY ĐỊNH CHI TIẾT MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN VÀ LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN ....
...c)Thu.nhập.từ.đầu.tư.vốn.dưới.các.hình.thức.khác,kể.cả.trườnghợp.góp.vốn đầu.tư.bằng.hiện.vật,danh.tiếng,quyền.sử.dụng.đất,phát.minh,sáng.chế;.trừ.thu nhập nhận được từ lãi trái phiếu.Chính phủ, thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập.doanh.nghiệp.của.doanh.nghiệp.tư.nhân.và.của.công.ty.trách.nhiệm hữu.hạn mộ.tthành.viên.do.cá.nhân.làm chủ.... )
ủa, đối tượng áp dụng khác nhau mà bác, và đây là công ty cổ phần, cty cổ phần thì ít nhất từ 3 thành viên góp vốn trở lên, sao bác lại trích cái chỗ chẳng liên quan gì tới vấn đề mình trao đổi thế

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
:D thôi mình trung gian cho 1 giải pháp dung hòa nhé, đằng nào chả là thu nhập sau thuế. Bạn cứ trích 100% trả cổ tức sau đó trích thêm chi 5% nộp thuế TNCN (coi như công ty trả cổ tức dạng NET) là đc. Cổ tức trả cổ đông cá nhân là bị 5% thuế

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
:D thôi mình trung gian cho 1 giải pháp dung hòa nhé, đằng nào chả là thu nhập sau thuế. Bạn cứ trích 100% trả cổ tức sau đó trích thêm chi 5% nộp thuế TNCN (coi như công ty trả cổ tức dạng NET) là đc. Cổ tức trả cổ đông cá nhân là bị 5% thuế
Sao làm như bạn được. Quyết định chia cổ tức 100 trong khi 421 giảm 105 ah. Hay ý bạn là thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA